ผู้เขียน หัวข้อ: สองคำถามกับ Camry ครับ  (อ่าน 4345 ครั้ง)

ออฟไลน์ FD2

• Newbie
  • *
สองคำถามกับ Camry ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 15:16:29 »
พอดีตอนนี้กำลังวางแผนที่จะออกรถใหม่แทนตัวเก่าที่ใช้อยู่คือ Civic FD 1.8 นะครับ
ซึ่งโจทย์คือต้องการรถครอบครัวที่ขนาดใหญ่ขึ้น กว้างและนั่งสบายขึ้น
ตอนนี้เท่าที่ดูมาสองยี่ห้อ คือ New Camry 2012 กับ New Accord 2013
และตอนนี้มีเกิดมีคำถามในใจขึ้นมาว่า

1. New Camry น่าจะมี MC ช่วงปีไหนครับ
2. ความเป็นไปได้ที่จะมีเครื่องยนต์ใหม่ เกียร์ใหม่ สำหรับรุ่น 2.0
และอันนี้คิดเล่นๆนะครับว่าเป็นไปได้ไหมที่จะมีเครื่องใหม่คือ 2.0 Hybrid !!

ใจคือถ้า MC ช่วงปี 2014 ต้นปีก็จะรอถึงตอนนั้นครับแต่ถ้านานกว่านั้นคงไป Accord ครับ

ปล. Teana ยังไม่เคยลอง เค้าว่ามันนุ่ม จริงแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: สองคำถามกับ Camry ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 15:29:42 »
1.อายุตลาดของแคมรี่เท่ากับ 1 ปีเศษๆ เองครับ คิดว่าน่าจะประมาณปลายๆ 2014

มาไทยต้นปี 2015 ครับ โดยประมาณนะครับ

2.Accord Hybrid เป็น 2.0 Hybrid นะครับ มอเตอไฟฟ้า 2 ตัว 190 กว่าๆ แรงม้า

คิดว่าฮอนด้าไม่น่าจะลดเสปคได้ น่าจะขายแบบตัวนอกเลย คาดว่ามาประมาณปลายปีนี้ครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 16:21:23 »
1.ออลนิวคัมรี่เพิ่งโมเดลเชนจ์มาไม่ถึงปีครับ ผมว่ากว่าจะMC ก็น่าจะอีก 3ปีหรือน้อยกว่านั้นนิดหน่อย
2.เครื่องยนต์เป็นไปได้ยากครับ สำหรับ2.0 แต่เกียร์คิดว่าจะมีสิทธิ์อัพจำนวนเกียร์มาอยู่ เพราะถ้าเอาตัว 2.0มาดู จะเห็นว่ายังเป็นแค่ 4 Speed แบบ Sequential อยยู่

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 16:21:45 »
ถ้าคันเก่าใช้ซีวิค คุณไม่ชอบฟีลลิ่งเทียน่าแน่ๆ

สิ่งที่แนะนำในตอนนี้ได้แค่ ถ้าตั้งใจซื้อ 2.0 หรืองบจำกัด ก็ แอคคอร์ด แต่ถ้ามีงบพอประมาณหรือมองตัวไฮบริดก็ แคมรี่

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 18:28:16 »
1. ไม่ปลายปีหน้าก็ต้นปี 2015 ครับ
2.ถ้าไมเนอร์ก็อาจจะเป็นไปได้ครับ
3.แคมรี่ไม่น่ามีเครื่อง hybrid แล้วครับ เพราะมีเครื่อง2.5ลิตรเป็นไฮบริดอยู่แล้ว แต่ Accord คือ 2.0 Hybrid ครับ
ถ้ารอไม่ไหวก็จัดแอคคอร์ดเลยครับ หรือว่าจะรอเทียน่าใหม่ก็ได้มาสิงหานี้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ FD2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 21:03:13 »
คือจริงๆก็ไม่ได้รีบเปลี่ยนรถครับ
เพราะ FD ก็ยังใช้ดีอยู่ เพียงแต่เริ่มจะคับแคบไปบ้างเวลาขนคนเยอะๆ ของเยอะๆครับ ซึ่งก็นานๆที
และจากที่ได้ไปลองขับแคมรี่ ก็รู้สึกดีนะครับ แต่เป็นตัว Hybrid ถ้า 2.0 ไม่รู้จะต่างกันเยอะแค่ไหนครับ

ส่วนแอคคอร์ด เท่าที่ลองนั่งในโชว์รูม ก็สวยไปอีกแบบแต่ยังมีกลิ่นไอตามแบบฉบับของ Honda อยู่
สวย ทันสมัย รูปทรงก็ดูสปอร์ตกว่า ออพชั่นเยอะมาก แถมมีเดย์ไลท์
แต่ไม่ชอบตรง โคม Projector Halogen น่าจะเป็น HID ไปเลย

จริงๆถ้าให้เลือกตอนนี้ผมเอียงไปทาง Camry นะ ติดใจที่นั่งสบายและขับสบายดีมาก
แต่กุญแจ นี่อย่างน้อยขอเป็นFlip Keyก็ยังดีนะ เจ้าอื่นเค้าเป็น Keyless หมดละ
และก็อาจเป็นเพราะยังไม่ได้เทสต์ไดรฟ์ Accord ด้วยว่าเป็นยังไง

บอกตรงๆว่าตอนนี้ลังเล เลือกไม่ถูกจริงๆครับ แต่ยังมีเวลาอยู่ ก็คงดูไปจนถึงปีหน้าแหละครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ  :)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 23:26:51 »
camryอาจจะใส่CVTนะครับสำหรับ2.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 00:20:19 »
พอดีตอนนี้กำลังวางแผนที่จะออกรถใหม่แทนตัวเก่าที่ใช้อยู่คือ Civic FD 1.8 นะครับ
ซึ่งโจทย์คือต้องการรถครอบครัวที่ขนาดใหญ่ขึ้น กว้างและนั่งสบายขึ้น
ตอนนี้เท่าที่ดูมาสองยี่ห้อ คือ New Camry 2012 กับ New Accord 2013
และตอนนี้มีเกิดมีคำถามในใจขึ้นมาว่า

1. New Camry น่าจะมี MC ช่วงปีไหนครับ
2. ความเป็นไปได้ที่จะมีเครื่องยนต์ใหม่ เกียร์ใหม่ สำหรับรุ่น 2.0
และอันนี้คิดเล่นๆนะครับว่าเป็นไปได้ไหมที่จะมีเครื่องใหม่คือ 2.0 Hybrid !!

ใจคือถ้า MC ช่วงปี 2014 ต้นปีก็จะรอถึงตอนนั้นครับแต่ถ้านานกว่านั้นคงไป Accord ครับ

ปล. Teana ยังไม่เคยลอง เค้าว่ามันนุ่ม จริงแค่ไหนครับ

1.2015 ได้วิ่งในไทยแน่ๆครับ อาจจะต้น กลาง ปลาย ของปีครับ ไม่แน่ใจ เพราะเปิดตัวในไทย ได้แค่ 1ปี
2.Camry Accord MC เครื่องเดิมเกียร์เดิมแน่ๆแหละครับ แต่ถ้า Accord HV จะเป็น 2.0 ครับ

Camry ผมว่าอย่างเร็วสุดๆ กลาง-ปลาย 2014 ครับ ต้นปีผมว่ายากมากๆ

ส่วน Teana พิมไปก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกได้ครับว่านิ่มแค่ไหน ไปลองเองเลยครับ อาจจะติดใจก็เป็นได้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:23:35 »
ผมเชียร์แอคคอดครับ

เอาจริงๆ เล่นตัว 2.0 ก็เพียงพอครับ
อัตราเร่ง เท่า FD1.8 เด๊ะๆ แทบไม่แตกต่างเลย
เครื่องบล๊อค R สร้างแรงบิดได้ดี พาตัวถังไปได้สบายๆ

ส่วนไฮบริด ผมเกรงว่าราคาจะกระโดดไปไกลกว่า 2.0 อยู่หลายแสนครับ

ถ้าแคมรี่ MC เอา 2.0 Dual VVTI มาลง แต่ออฟชั่นยังสู้แอคคอดไม่ได้
ผมว่าแอคคอดก็ยังดูดีกว่า ทั้งออฟชั่น และความสดใหม่
เพราะการขับขี่ อัตราเร่ง เครื่องยนต์ พิกัด 2.0 ด้วยกัน มันไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ FD2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:05:31 »
สงสัย มอเตอร์โชว์นี้ต้องไปลองขับ Accord 2.0 ซะหน่อยครับ
ถ้า Feeling โอเคก็คงจัด Accord ปีหน้าเลย (ปีนี้เก็บตังค์ไปพลางๆ)

ปล. เมื่อไหร่ Accord จะจัดโปร 0% มั่งนะ  :P จะได้รีบจัดเลยครับ

ขอบคุณทุกความเห็น และยังเปิดรับความเห็นอื่นๆอีกนะครับ ขอบคุณครับ