ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เจออาการ รถหัวฉีดรั่วมาครับ น่ากลัวมาก ในรถตู้  (อ่าน 11989 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ ผมได้นั่งรถที่สำนักงาน เป็น Kia Pregio รถตู่หน้าตาคล้ายๆ หัวจรวดของโตโยต้า ครับ

นั่งไป อยู่ดีๆ ก็มีเสียง ฟี้ๆๆๆ ตอนแรกก็คิดว่า ปั้ม power คงไปจะแล้ว

ต่อมาได้จอดรถลงมาดู เจอน้ำมันรั่วยาวเลย ซึ่งก็คิดกันว่า แลคและปั้มคงจะรั่วพร้อมกัน

จึงได้รีบกลัว

ต่อมาระหว่างที่วิ่งกลับ แถวลาดปลาเค้า
รถมันควันขึ้นโขมงเลย เป็นสีขาวๆ เข้ามาในรถ น่ากลัวมากจึงได้ดับเครื่อง
และรีบเข็นข้างทางทันที รถมีควันนานหลายนาทีเลยครับ ก็ได้แต่นั่งรอจนรถเย็น จึงได้เปิดดูปรากฎว่า หัวฉีดที่สามมีคราบน้ำมันยาวเป็นทางเลยครับ แอบรู้สึกโชคดีมากว่า ไฟมันไม่ลุก ขึ้นมาระหว่างขับ ไม่งั้นตายแน่ๆ
เพราะรถตู้เครื่องมันอยู่ใต้เบาะ มีโอกาสที่จะเข้าตรงในห้องโดยสารได้เลยครับ

อยากทราบว่าอาการแบบนี้ หาได้บ่อยไหมครับ และเกิดจากอะไร คันนี้เป็นรถดีเซลนะครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
ปัญหา ที่ผม เคยเจอ หรือ คนอื่นอื่น เล่าให้ฟังคือ

ส่วนใหญ่ รถที่มี ปัญหา มักจะเป็นรถที่ ใช้ น้ำมัน และ แก็ส

( แต่ ปรกติให้ แก็ส และ  นาน นาน ที มาใช้น้ำมัน )  คือ ไม่ได้ ใช้ นาน นาน กลับมาใช้ หลายหลาย อย่างมันก็ เสื่อม ใช่ ท่อส่งน้ำมัน ปั้มติก ต่าง ต่าง นา นา

พอ กลับมาใช้ มันเลย เจอปัญหา )

คือ รถที่ ใช้ แก็ส ต้อง ( ถ้าคิดจะใช้น้ำมันอยู่ ) ก็กลับมา  ดู แล รักษา และใช้ งาน ระบบ น้ำมันบ้าง   :P :P :P

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เป็นไปได้ครับ  และนั่นก็คือข้อดีของดีเซล คือจุดวาวไฟสูง ติดไฟยาก  หากเป็น เครื่องเบนซิน เสร็จไปแล้ว และก็ขอบอก lpg....หากติดหัวฉีดสมบูรณ์ ไหม้ยากมาก  เพราะ lpg โซลินอยล์จะตัดการจ่ายแก๊สตั้งแต่เครื่องดับแล้ว และระบบป้องกันมีหลายชั้นมากกว่าเบ็นซินอีก  .... ส่วนมากที่เป็นเพราะไม่ดูแลท่อน้ำมันทำให้ท่อน้ำมันเบนซินรั่วหยดลงท่อไอเสียแทบทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
เอ...ปรกติท่อส่งน้ำมันจากปั่มดีเซลไปหัวฉีนมันเป็นท่อเหล็กหรืออนูมิเนียม ไม่น่าจะรั่วง่ายๆ แต่ก็ไม่แน่นะครับ พวกโอริงที่เป็นยางอาจจะเสื่อมก็ได้นะครับ มันเลยมีช่องว่างให้น้ำมันซึม/ไหลออกมา