ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกรถยนต์โดนเย็นโดนร้อนสามารถแตกเองได้รึป่าวครับ  (อ่าน 12180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
คือรถผมกระจกโดนหิน แล้วเป็นรอยแตกเป็นจุดที่กระจกครับ แต่ผมก็ใช้มาเป็นหลายปี พอเมื่อวาน ผมก็ใช้รถตามปกติ อากาศร้อน เปิดแอร์ แล้วผมก็ถึงลานจอดรถในรพ.(จอดตากแดด) จอดรถซักพัก กลับมาเป็นรอยร้าวยาวเลยครับ รอยร้าวผ่านตรงที่กระจกเป็นรอยหินอยู่แล้ว มีความเป็นไปได้ไหมครับที่มันจะแตกเอง

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
รอยร้าวยาวขึ้นเรื่อยๆได้ครับ มันจะยาวไปจนสุดอีกด้าน แต่ถามว่าแตกไหม ไม่น่าจะแตกนะครับ อยากมากกฌรถคาญตาบ้าง เปลี่ยนได้ก็ดีครับ
รถโฮสที่อเมริการ้าวตรงขอบล่างๆก็ใช้มาเป็นปียังไม่แตก รถเมล์/รถทัวร์กระจกหน้าต่างข้างๆร้าวเยอะแยะก็ไม่แตกครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member

ออฟไลน์ myalexxp

โดนหินทำกระจกร้าวมา 4 ปีละครับ รอยยังเท่าเดิมเดะๆ

จอดในร่มตลอด  :D

ออฟไลน์ porasit33

เคยแต่กระจกหลังคา กระบะ ที่ติดเพิ่ม
แตกเพราะจอดตากแดดนาน มันร้อน ร่วงทั้งแผ่นเลย
แต่นานมาแล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตอบตามหัวข้อกระทู้นะครับ

แตกได้ครับเพื่อนผมชอบขับรถเปิดแอร์เย็นๆ พอจอดรถเสร็จ ปิดประตูปุ๊บ ล่วงเป็นเม็ดข้าวโพดคาตาผมเลยครับ

เห็นมาสองครั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ Mike:D

แตกได้ครับเพื่อนผมชอบขับรถเปิดแอร์เย็นๆ พอจอดรถเสร็จ ปิดประตูปุ๊บ ล่วงเป็นเม็ดข้าวโพดคาตาผมเลยครับ

เสียวเลยครับ ตอนนี้มันร้าวยาวประมาณ1ฟุตอะครับ

ออฟไลน์ Infinity

• Newbie
  • *

เสียวเลยครับ ตอนนี้มันร้าวยาวประมาณ1ฟุตอะครับ

เป็นกระจกคนละชนิดกันครับ
ชนิดที่แตกเป็นเม็ดข้าวโพด จะไม่เป็นรอย แต่จะแตกทั้งบานเลย
ส่วนรถรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่จะเป็นกระจกนิรภัยสองชั้นครับ รอยกระจกแตกจะอยู่ด้านนอก มีฟิล์มคั่นอยู่ชั้นกลาง ยังสามารถใช้งานได้ตามปกติ ปลอดภัยครับ แต่รำคาญรอยแตกบ้าง

ออฟไลน์ wittymazdaFC

โดย ส่วนตัวที่ ไม่เคยเห็น

แต่ กระจก รถมัก จะทำจากกระจก เทเปอร์ ซึ่ง เวลาแตก จะ แตก เป็น เม็ดเม็ด คล้าย เม็ด ข้าวโพด

( แต่โดย ส่วนใหญ่ กระจก  รถ มักติด ฟิมล บาง  บาง  อยู่ แล้ว  คิดว่า ไม่แตก ง่ายง่าย  :)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอยร้าวมันยาวขึ้นได้เองครับ
แล้วแต่กรณี  รถบ้านผมที่เคยโดน โดนตอนแรกประมาณ 1นิ้ว
ผ่านไปเดือนนึง ไปหยุดที่ประมาณ 5นิ้ว และไม่ร้าวต่อ
จากนั้นสักพักก็ไปเปลี่ยนกระจก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
ร้าวได้ครับ  เพิ่งเป็นเมื่อเดือนก่อนเอง 320D จอดตากแดด ตอนกลางวันอุณหภูมินอกรถประมาณ 38-39 องศา  ขึ้นรถปุบเปิดแอร์เย็นสุด ร้าวเลยครับ (มั่นใจว่าก่อนจอดไม่ได้ร้าวแน่นอน)  เคลมมาเรียบร้อย เห็นราคาตอนเซ็นเคลมว่าศูนย์คิด ค่ากระจกหน้า + ฟิล์ม วีคูล 38000   ตอนนี้เวลาจอดตากแดดร้อนๆนานๆ เวลาขึ้นรถ ผมจะใช้วิธีเปิดหน้าต่างช่วยระบายความร้อน

ออฟไลน์ diow_1991

รถน้าผมเคยโดนหินกระเด้นใส่มุมกระจกหน้านิดเดียว แตกราวยาว 5 cm.
ผ่านไป 2 วัน รอยแตกยาวเป็น 15 cm.
ผ่านไปอีก 2 วัน รอยแตกไปถึงตรงกลางกระจกแล้วครับ
จอดรถตากแดดครับ

ออฟไลน์ warez

กระจกหน้าเป็นกระจก2ชั้นเรียกว่า ลามิเนต ร้าวได้ไม่แตกเป็นเม็ดข้าวโพด

กระจกด้านข้าง+ด้านหลัง เป็นกระจกชั้นเดียว ทำการอบร้อนแล้วลดอุณหภูมิอย่างรวดเร็วทำให้ตัวกระจกมีความเปราะสูง
เมื่อแตกจะทำให้แตกกระจายทั้งบาน การแตกกระจายเนื่องจากความเปราะทำให้เหลือพื้นที่น้อยมาก ดูคล้ายเม็ดข้าวโพด
จึงคิดว่าเป็นกระจกนิรภัย แต่ในความเป็นจริงกระจก2ชั้นดีกว่าและแพงกว่าจึงนำมาใช้ทำบานหน้าอย่างเดียว

รถรุ่นแพงๆจึงจะนำกระจก2ชั้นมาใช้ทั้งคัน

สรุปเปลี่ยนเถอะครับ จขกท เพื่อความปลอดภัย
ถ้าเพิ่งร้าวและไม่คิดจะเปลี่ยนควรนำไปอัดกาว

ออฟไลน์ SP

ผมขอถามนิดนึงครับ แล้วรอยร้าวที่เป็นจุดนิดเดียวมันสามารถหายไปเองได้มั้ยครับ

รถคันเก่าโดนหินกระเด็นใส่เป็นรอยนิดนึง พอผ่านเวลาไปนานหลายเดือนหรือปีก็ไม่แน่ใจ

อยู่ดีๆรอยก็หายไป มันมีโอกาสหายไปเองมั้ยครับ

ออฟไลน์ warez

ผมขอถามนิดนึงครับ แล้วรอยร้าวที่เป็นจุดนิดเดียวมันสามารถหายไปเองได้มั้ยครับ

รถคันเก่าโดนหินกระเด็นใส่เป็นรอยนิดนึง พอผ่านเวลาไปนานหลายเดือนหรือปีก็ไม่แน่ใจ

อยู่ดีๆรอยก็หายไป มันมีโอกาสหายไปเองมั้ยครับ

รอยร้าวหายเองไม่ได้ครับ

1.มันไม่ใช่รอยร้าว ตั้งแต่แรก

2.กระจกบิดตัวในมุมที่เหมาะสม ทำให้คุณมองไม่เห็นรอยร้าวดังกล่าว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
รถจอดอยู่โคราช 

เจ้าของรถ D-max เดินมาเปิดประตูรถ ปรับแอร์เร่งทุกอย่างสุด  ในเดือนเมษายน 

กระจกแผละ  กลายเป็นเม็ดข้าวโพด   

ญาติข้าพเจ้าเอง  ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
กระจกหน้าเป็นแบบ Laminated กระจก 2 ชั้นไม่แตกแบบเม็ดข้าวโพดแล้วไม่ใช่หรอ ผมพึ่งเคลมมาก ขนาดตอนเปลี่ยนมีรถมาเหยียบยังแตกติดกันเลย

ออฟไลน์ jojow

แตกได้นะคับ
เคยเห็นตอนติดฟิลม์
ห้องติดแอร์เย็นมาก แต่พอเป่าลมร้อน เท่านั้น ร้าวทันทีครับ

;D ;D
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
chrysler neon คันเก่าผม จอดไว้ที่บางใหญ่ ไนท์บาซ่า เมื่อ 4 ปีก่อน ปีนั้น แดดแรงมากกกกกกกก

กลับมา กระจกฝั่งคนขับ ร้าว แบบไม่มีรอยทุบยุบ หรืองัดแงะ ตั้งอยู่ในสภาพเดิม (ประตูไร้ขอบ) แต่ร้าวทั่วบาน พอจับเท่านั้นล่ะ ร่วงแผละ

สรุป ซื้อประตูมือสอง ทั้งบาน 4,500 เพื่อเอากระจกใหม่ T-T

....

แ่ต่แปลก ตั้งแต่ซื้อมือสองมาปี 06 มีรอยหินดีด ขนาดเท่าเหรียญสลึง

ทุกวันนี้ก็ยังมีขนาดเท่าเดิม ยังไม่วิ่งร้าวเพิ่มไปไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 21:42:04 โดย 5thAvenue »