ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไม่เร็ว= ขับไม่เก่ง อ่อน เพื่อนคิดยังไงกันบ้างกับคำพูดนี้ครับ  (อ่าน 12003 ครั้ง)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เก่ง = เมื่อเกิดความผิดพลาดแล้วสามารถแก้ไขสถานการณ์ได้โดยไม่มีใครได้รับความเสียหาย
เก่งมาก = ไม่เกิดความผิดพลาด ไม่ต้องแก้ ไม่มีอะไรเสียหาย

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าเป็นวัยรุ่น จะมองเป็นอย่างนั้นก็ไม่แปลก เพราะอยู่ในวัยคะนอง
ผมสมัยหัดขับรถใหม่ๆ ก็เหยียบกระจาย วิ่งเส้น 331 สมัยยังเป็นเลนสวนกัน ผมยังกดไป 160 เลย

แต่พออายุมากขึ้น การขับขี่รถค่อยๆช้าลง จนปัจจุบัน ย่านความเร็วที่ใช้ จะอยู่ที่ราวๆ 110 เท่านั้น
ใครจะมองว่าขับเก่งหรือไม่เก่ง ขับช้าไปหรือเปล่า ผมไม่สนใจนะ เพราะตอนนี้สิ่งที่ผมมองคือ ความปลอดภัยครับ

ยิ่งถ้าในรถมีคนที่ผมรักนั่งอยู่ด้วย ความเร็วก็จะยิ่งช้าเข้าไปอีกครับ

สำหรับผม คนขับรถเก่ง คือ คนที่เลือกความเร็วได้เหมาะสมกับสภาพถนน และมีความปลอดภัยกับตัวเองและ้เพื่อนร่วมทางครับ

ออฟไลน์ redsun

ถ้ามีอะไรมาตัดหน้ากะทันหันแบบไม่ตั้งตัว
ไอ้ 110 ก็ถือว่าเร็วโครตเลยแหล่ะ(ขอบอก)  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 11:06:27 โดย redsun »

ออฟไลน์ grev

• Full Member
เคยขับรถไปงาน ตจว กับเพื่อน 5 คน
เพื่อนบอกแฟนมันขับรถเร็วมาก
แต่ผมน่ะมันสไตล์ปลอดภัยไว้ก่อน
เพื่อนก็บ่น แกขับเร้วๆหน่อยก็ได้ ตอนนั้นวิ่งอยุ่ 90
สักพักไม่ทันขาดคำ หลังจากหลุดเนินสะพานมา
เจอขอนไม้หล่นวางขวางอยุ่กลางถนน กรี้ดลั่นทั้งคัน
ผมก็หักหลบไปแบบ ชิวๆ คือ มาไม่เร็ว อะครับ แค่ 90
ถ้ามาสัก 120+ คงไม่ต้องสืบ กลิ้งลงข้างทางแน่นอน
ขับเร็วน่ะได้แต่ผมไม่ทำ ถนน ตจว
ไม่ชินทาง คุณไม่รู้หรอกว่าจะเจออะไรบ้าง

ออฟไลน์ 12ay13an

ไม่มีอะไรวัดตายตัวว่าเก่งหรือไม่ ขับเก่งไม่เก่งอยู่ที่ประสบการณ์ครับ และต้องขับถูกกฏหมายด้วย

ออฟไลน์ SADAEW

คำว่าเก่งของผมคือ
- ไม่เฉี่ยวชน
- ขับถูกกฏหมาย
- ถอยจอดไม่เสียเวลาใคร
- ขับแล้วคนนั่งไม่บ่น
- ถึงที่หมายปลอดภัย ตรงเวลา

ออฟไลน์ Svn359

• Newbie
  • *
ช้าเร็วดูจากให้เหมาะสมกับสถานะการณืมากกว่า ที่สำคัญคือความปลอดภัย

เคารพกฎจราจร มีนำ้ใจให้เพื่อนร่วมทางใช้รถใช้ถนนร่วมกันคร้าบ ;)
Zeew

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นคำพูด ที่ออกมาจาก คนเพิ่งขับรถเป็น

หรือไม่ก็พูดด้วยความสนุก เพื่อบัฟ กันขำขำ

หรือไม่ก็เป็นคำพูดของคนที่มีวุฒิภาวะแบบเด็กๆ ถ้าคิดว่าพูดเพื่อข่มคนอื่น

จะอย่างไรก็แล้วแต่ ค่อนข้างไร้สาระ

สิ่งที่เป็นสาระคือ ขับแล้วปลอดภัย ไม่รบกวนชาวบ้านครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ผมก็ขับช้านะครับ มีแต่คนชมว่า ขับรถนิ่มดี  ;D

ออฟไลน์ [N]uTTy

• Newbie
  • *
ผมว่าขับเร็ว ใครก็ขับได้ก็แค่กดคันเร่งลงไปเอง แต่จะขับไง ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุสิยากกว่า

ออฟไลน์ Carrera

ขับเร็วผมว่ามันก็แค่ความกล้า นั่นละครับ.....แค่กดเยอะๆทางตรง.  เด็กมันก็ทำได้

แต่ขับเก่งนี่ต้องแบบพี่แท็กซี่คนนึง.    เร็วครับ.  ถึงที่หมายเร็ว. มองช่องการจราจรแบบ. อ่านได้ขาด
โดยไม่ต้องจี้ตูด. เข้าเกียรนุ่มมาก ขับเกียรธรรมดา ยังกับ Dual clutch รอบมันต่อเนื่อง ไม่รู้สึกว่าเปลี่ยนเกียรเลย

แถมถ่ายน้ำหนัก คุมแรง G    เวลาตอนล้อตกหลุมแบบแทบไม่รู้สึก.  หรือตัวหนอนในคอนโดก็เถอะ.  ไม่รู้สึกเลย (ลูกไม่เล็กนะ)
ไลน์ก็เปะ

ขับอัลติส. ได้นิ่งเหมือน. MB. เข้าโค้งเร็วแต่ไม่เหวี่ยง.   ทำได้ยังไง  :o
นิ่ม  นิ่งกว่า Camry พ่อผมขับเยอะแน่ๆ  จำ feeling ได้

ว่างๆหัดแบบนั้นบ้างดีกว่ามั้ง =_=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 12:36:53 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
คนเก่งบนถนนผมเห็นตายมาเยอะแล้วครับทั้งเพื่อนทั้งคนรู้จัก และไม่รู้จัก

เก่งจริงๆอยู่ในสนามแข่งครับ

มีอันตรายทุกวินาที ที่อยู่บนถนน ขับรถออกจากบ้าน ขับกลับบ้านอย่างปลอดภัยมีสติ ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ ่jakky2

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ความเร็วตามสถาการณ์ครับ
แต่ที่ทำอยู่ทุกวันก็คือ ก็คือ พยายามรักษาระยะห่างทั้งข้างหน้าข้างหลังให้มากพอสมควรครับ

ออฟไลน์ marsstone

• Jr. Member
  • **
เคยเจอกับตัวเลยครับ

ผมเป็นคนไม่ค่อยกดคันเร่งลึก ชอบค่อย ๆ ให้รถมันไต่รอบไปเอง ออกตัวนิ่ม ๆ เรื่อย ๆ เน้นประหยัด
เพื่อนมานั่งก็บ่น แถมหลับกันอีก
บางคนหนีไปนั่งไอ้คันพุ่ง ๆ บอกผมขับน่าเบื่อ

แต่ทำไมไม่รู้ ผมขับถึงที่หมายก่อนเกือบทุกที ทั้ง ๆ ที่ไม่มีใครแวะที่ไหนกันเลย

ออฟไลน์ chaiz

ขอเป็นคนไม่เก่งแต่ขับถึงที่หมายปลอดภัย มีมารยาท เคารพกฎจราจรละกันงั้น

ออฟไลน์ YenChar

ขับเร็วทางตรงป๊ะครับ?

เหมือนพวกขับ 200 แล้วมาทำคุยว่ารถตัวเองวิ่งได้ถึง 200
ทั้งๆที่ตอนทำความเร็วปลาย มือเกร็ง เหงื่อชุ่ม
มานั่งลุ้นว่า จะไม่มีอะไรออกมา รถเลนอื่นจะไม่เปลี่ยนเลน ยกไฟสูงตลอดเวลา
ขาขวาพร้อมที่จะเบรคตลอดเวลา

ไร้สาระครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่เกี่ยวเลยขับเร็วไม่ได้แปลว่าดี ถ้าขับดีต้องเอาให้ได้แบบคนขับรถทัวร์ เข้าโค้งทีคนยังหลับสบายไม่ใช่เหวี่ยงจนตกเก้าอี้ เบรคก็ต้องนิ่มนวลไม่มีกระตุก ขับเร็วแต่ไม่หวาดเสียว (เคยนั่งรถทัวร์ที่ 150 km\h) คนขับเทพมากอ่านไลน์ขาดตลอด ต้องเอาให้ได้แบบนี้ครับถือว่าเก่งจริง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้ไม่ได้สำหรับผมครับ

ขับรถเร็ว มุดๆ ห้าวๆมีเยอะไปครับ คนขับเก่งๆเค้าขับปกติ ไปเรื่อยๆก็ถมเถ นะ

คนขับรถเร็วใช่ว่าจะเก่งทุกคน อาจจะติดเป็นนิสัย รีบ ต่างๆนาๆ

ปกติผมขับทุกวัน 90-110 ครับ พอแล้วเร็วละแค่นี้

ออฟไลน์ whoami

ถ้าคิดตามตรรกะนี้ ผมยอม อ่อน ยอมไม่ เก่ง

แต่กลับถึงบ้านปลอดภัย ได้อยู่กับครอบครัว

ดีกว่า เก่ง แล้วไปเจอยมบาลครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
มันช้าตรงไหนครับ...?
90-110 ผมว่าขับเกิน 90 ก็เร็วแล้วนะครับ
ญาติผมซิ...รถแกตั้งแต่ป้ายแดงยังไม่เคยขับเกิน 80 เลย !
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ chean

ผมเป็นคนหนึ่งที่ขับรถเร็ว  เพราะตัวเองเป็นคนรักความเร็ว  แต่ไม่เห็นรู้สึกว่าตัวเองเก่งเลย 

คือไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นนะ  ทางโล่งๆก็กดหน่อย   สมมุติว่าเค้าขับกัน 100 ผมก็ 120 อะไรประมาณนี้

ทุกวันนี้ติดเบรคแต่ง  อัพเกรดโช๊ค  เปลี่ยนยางดีๆ  เปลี่ยนกระจายเลย  เพราะไม่มั่นใจในตัวเอง 

ถ้าคิดว่าตัวเองเก่ง  คงไม่เปลี่ยนเยอะขนาดนี้  555

ออฟไลน์ wittymazdaFC

ช้าแต่ชัว

ขับช้าขับเร็วถึงที่หมายเหมือนกัน  แต่ขับช้าปลอดภัยกว่า  ::) ::)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ babynot

• Newbie
  • *
ขับเร็วผมว่ามันก็แค่ความกล้า นั่นละครับ.....แค่กดเยอะๆทางตรง.  เด็กมันก็ทำได้

แต่ขับเก่งนี่ต้องแบบพี่แท็กซี่คนนึง.    เร็วครับ.  ถึงที่หมายเร็ว. มองช่องการจราจรแบบ. อ่านได้ขาด
โดยไม่ต้องจี้ตูด. เข้าเกียรนุ่มมาก ขับเกียรธรรมดา ยังกับ Dual clutch รอบมันต่อเนื่อง ไม่รู้สึกว่าเปลี่ยนเกียรเลย

แถมถ่ายน้ำหนัก คุมแรง G    เวลาตอนล้อตกหลุมแบบแทบไม่รู้สึก.  หรือตัวหนอนในคอนโดก็เถอะ.  ไม่รู้สึกเลย (ลูกไม่เล็กนะ)
ไลน์ก็เปะ

ขับอัลติส. ได้นิ่งเหมือน. MB. เข้าโค้งเร็วแต่ไม่เหวี่ยง.   ทำได้ยังไง  :o
นิ่ม  นิ่งกว่า Camry พ่อผมขับเยอะแน่ๆ  จำ feeling ได้

ว่างๆหัดแบบนั้นบ้างดีกว่ามั้ง =_=

ถูกใจมากครับ

ผมคิดว่าการขับรถเก่งคือการชับรถให้คนขับนั่งสบายที่สุดนะครับ
ดูอย่างรถ ตู้(เพราะใช้รถประเภทเดียวกัน)
บางคันอย่างที่ท่านด้านบนว่าเลยครับ ขับค่อนข้างเร็ว แต่อ่านใจรถคันหน้าขาด ไหลไปเรื่อยๆ แต่นั่งสบายไม่รู้สึกเหมือนตัวจะหลุดจากเบาะ ไม่ว่าจะโค้งหรือเบรกไม่รู้สึกถึงแรงเหวี่ยง กลุ่มนี้ถ้าสังเกตุผู้โดยสารในรถจะนั่งพูดคุยกันให้เห็น
ส่วนอีกกลุ่มขับเร็วพอกัน รถ(น่าจะ)เดิมๆคล้ายๆกัน ขับความเร็วพอๆกัน แต่จี้ท้ายคันหน้า พุ่งๆเบรกๆ โยกเปลี่ยนเลนส์ยังรู้สึกโดนเหวี่ยงๆ เหมือนตัวจะหล่นจากเบาะ กลุ่มนี้ถ้าสังเกตุผู้โดยสารในรถจะนั่งเงียบกริบ

สำหรับผม "การขับรถเร็วต้องเก่ง แต่การขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องเร็ว" นะครับ

ออฟไลน์ MN

• **
พูดแบบนี้นี่ เกรียนชัวร์ ครับ 555+

ขับรถเก่ง สำหรับผมมองว่า   ไม่ทำให้ผู้อื่นและตนเองเดือดร้อน นั่นแหละ ;D ;D เก่งแน่นอน ;) ;)

ออฟไลน์ NIKE

ไลน์ก็เปะ

+1 ครับ พี่แท๊กซี่เก่งจัง อยากลองนั่งบ้างจังครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pn2012

• Newbie
  • *
อย่าไปสนใจเลยครับคำพูดคนอื่น

ถ้าจะขับไว ต้องมั่นใจระบบรถของเราด้วยว่ามี ดี แค่ไหน

ออฟไลน์ HYDE--

คนขับเก่งสำหรับผม อย่างแรกเลยคือ จำนวนอุบัติเหตุ ใครน้อยกว่ากัน คนนั้นคือขับเก่ง
คนที่รู้จักเส้นทางเป็นอย่างดี สามารถขับรถไกลๆได้ สามารถขับได้นิ่มนวล ไม่เบรคกะทันหันบ่อยๆ ขับแล้วไม่หวาดเสียว
ถึงแม้ปกติอาจขับไม่เร็ว แต่ก้มีขีดความสามารถในการขับเร็วเพื่อพารถออกจากสภาวะคับขัน
พูดง่ายๆก้คือ เป็นคนขับรถที่ ไว้ใจได้ เช่น ผู้โดยสารสามารถนั่งรถ กรุงเทพ เชียงใหม่แล้วมั่นใจว่า คนขับคงไม่หลับในแน่ๆ

พอดีว่าพ่อผม รู้จักกับพี่ท่านนึง ที่เป็นคนขับรถให้.....นักการเมืองท่านนึง เค้ามีประสบการประมาน 30 ปี ในอาชีพลักษณะนี้ครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

มีคนเคยบอกผมว่า "พวกนักแข่งรถมืออาชีพ เวลาเค้ามาขับรถบนถนนสาธารณะ เค้าจะไม่ขับเร็วกันหรอก เพราะรู้ถึงความเสี่ยงของการใช้ความเร็ว"

การขับรถเก่งไม่เก่งเพราะดูอัตราความเร็วคงเป็นตรรกะที่ดูแปลกไปนะครับ

ส่วนในความเห็นของผม ผมคิดว่า ขับรถเป็นหรือไม่เป็น(ถ้ามองเรื่องการใช้ความเร็วนะครับ ทั้งช้าและเร็ว) คือ การใช้ย่านความเร็วเหมาะสมกับกับสภาพถนนและการจราจร เช่น กับย่านความเร็ว 40-50 ถ้าขับถนนในเมืองผมคิดว่าคงเหมาะสมกับการใช้ความเร็วนี้  เพราะมีทั้งคนข้ามถนน มอเตอร์ไซค์ และการจราจรที่แออัด

แต่ถ้าเปลี่ยนไปใช้ความเร็วนี้บนทางด่วน ผมว่าเป็นอัตรายต่อตัวเองและเพื่อนร่วมทางนะครับ ยิ่งถ้าประกอบกับการเลือกในเลนจราจรผิดเลนเช่นวิ่งเลนขวา ยิ่งอันตรายเข้าไปใหญ่ เพราะบนทางด่วน รถคันอื่นจะใช้ความเร็วไดเ้มากกว่าถนนทั่วไป อย่างน้อยก็วิ่งเกิน 60 แน่ๆ การที่เราไปขับช้าไมา่เหมาะสมกับถนนแบบนั้น อาจจะเกะกะรถที่ขับเร็วในย่านความเร็วเหมาะสมกว่าได้ บางครั้งอาจจะถูกชนท้าย หากเบรกไม่ทัน เป็นต้น

ส่วนขับ110-120 บนทางด่วน ใครจะว่าขับไม่เก่งก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะถ้าขับ 150-180 แล้วคนว่าไม่ได้นั่งรถไปกับคุณด้วย ถ้าชนเราก็เจ็บคนเดียว คนที่ว่าไม่ได้เจ็บด้วยฉะนั้นไม่คุ้มครับ ปล่อยเค้าว่าไปดีกว่า