ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Toyota wish ด้วยครับ  (อ่าน 66495 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
ขอความเห็นเกี่ยวกับ Toyota wish ด้วยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:20:07 »
ขอความเห็นเกี่ยวกับ Toyota wish ด้วยครับ

ไม่ว่าจะเป็นประสบการณ์ ที่ดีหรือไม่ดีีตอนนี้ กำลังหารถ ไว้ใช้งานครับ เพราะตอนนี้ มีรถ อยู่ คันเดียวครับ

อยากหารถไว้นั่ง ประมาณ 4- 5คน สบายๆ เก็บของได้บ้าง  ติดแก็สได้ เน้น วิ่งใช้งานส่วนใหญ่ ทั้ง ตจว. และ ในเมือง(อยู่โคราช) ครับ

ป.ล. หรือ มีรุ่นอื่น แนะนำ บอกผมได้เลยครับ

เพิ่มข้อมูลครับ
ผมอยากหารถ นั่งสบาย ไม่ ชอบรถที่ โดดๆ เด้งๆ เหมือนนั่งรถกระบะ  อยากได้รถ ที่นั่งได้4-5 คน แต่รถตู้คงจะ ไม่สะดวกครับ
คงจำกัดงบ ด้วยครับ ไม่ให้โดดไปเกิน  7 แสนมาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 11:55:22 โดย Dr.Shank »
..

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Toyota wish ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:29:46 »
wish ตอนนี้คงต้องเป็นมือ 2 ใช่ไหมครับ หลักกโลตอนนี้คงขึ้นหลักแสนหมดทุกคันในตลาด
 เป็นรถที่ดีคันนึงเลยทีเดียว นั่งได้หลายคน บรรทุกของได้เยอะ ไม่จุกจิก
อัตราเร่งโอเค ตามสไตร์โตโยต้า ปรู๊ดปร๊าด เข้าโค้งหลายคนบอกโอเค แต่ส่วนตัวรู้สึกไม่มั่นใจ (โดนรถบัสแซงทางโค้งมาแล้ว)
ไม่แนะนำให้ติดแก๊ซ (ถ้าติดไว้ท้ายรถ) เพราะจะทำให้เวลาพับเบาะขนของจะติดถังแก๊ซ
ถ้าติด ngv เบาะหลังนี่แทบต้องเอาออกเลย เพราะติดถังเล็กแปปเดียวหมด

อัตรราบริโภคน้ำมัน ขับทางไกลรถไม่ติดสัก 90 - 110 ได้สัก 12 โลลิตร เข้าเมืองรถติดมีเลขตัวเดียวให้เห็น
น้ำมันถังนึงผมใช้ได้ประมาณ 600 โล วิ่งชานเมือง

ปล ยังไม่เคยเจอประสบการณ์เลวร้ายของ wish เลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 11:32:02 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอความเห็นเกี่ยวกับ Toyota wish ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:30:17 »
ใช้มา 3 ปี ขายทิ้งไปแล้วครับ ไม่ไหวกับค่าน้ำมัน + ค่าซ่อม
นั่ง 4 คนก็สบายครับ แต่ถ้า 5 คน คนที่ 5 ต้องไปนั่งเบาะแถว 3 ซึ่งมันก็ไม่แคบอะไรมากมายครับ แต่แอร์มันไม่ถึง นั่งแล้วมีร้อนแน่ ๆ ลองนึกสภาพนั่งรถที่ไม่มีแอร์
ลองดูตัวเลือกอื่นดีดว่าครับ เช่น Fortuner 2.7 Pajero sport 3.0 นั่งสบาย ๆ วิ่ง ตจว ได้ทุกสภาพถนน

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:38:34 »
 ผมอยากจะแนะนำSpace Wagonมากกว่าครับWishเบาะหลังเล็กนั่งสบายสู้ก๊อนไม่ได้ ยิ่งซื้อมือ2ราคาตกจากมือ1ค่อนข้างเยอะยิ่งคุ้มใหญ่

อัตราการกินน้ำมันในเมืองประมาน6km/lตจว.ก็9-10km/lแต่ถ้าเอาไปดมแก๊สก็อนจะติดแก็สถังโดนัทยากหน่อยครับเพราะจะติดได้แต่ถังเล็กสุดถ้าติด

ถังใหญ่ต้องย้ายท่อไอเสีย ส่วนเรื่องศูนย์ก็แล้วแต่ที่ ปัญหาที่เป็นๆกันส่วนใหญ่ก็จะมีท่อไอเสียขาดกับคอมแอร์รุ่นนี้ค่อนข้างเปราะครับ  ;D

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:42:15 »
mitsu spacewagon ครับผมใช้อยู่ แต่ตอนนี้ก็ต้องมือสองเท่านั้น ในเมือง  6-7 โลลิตร นอกเมืองมี 10 ครับ
ใช้ดี แอร์เย็นมาก นั่ง 6-8 คนสบาย
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 11:42:50 »
ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้ใช้ wish ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเท่าไหร่

Wish ถ้านั่ง 4 คนนี่โอเคเลยครับ แต่ 5 คนผมไม่แนะนำเนื่องจาก

ที่นั่งเป็น 2+2+2 ถ้านั่ง 5 คนจะต้องมี 1 คนไปแถว 3 ซึ่งนั่งไม่สบาย

เรื่องเครื่อง 2.0 ก้ถือว่าพอตัว อะไหล่เครื่องน่าจะมีเยอะ 1az

แต่ส่วนอื่นๆได้ยินมาว่าไม่ถูกเหมือนโตโยต้าปกตินะครับ

หากจะติดแก้ส ผมไม่แน่ใจว่าติดใต้ท้อง ถังโดนัทแล้วระยะเหลือเท่าไหร่

ต้องลองเช็กกันหน่อยนะครับ

ถ้าให้ผมแนะนำนะ งบพอๆกันลองมองไปที่ spacewagon ผมว่าโอเคกว่า

ผมว่าดีกว่าเกือบทุกด้าน เพราะตัวรถจะใหญ่กว่า แต่น่าจะเป็นรองเรื่องการบำรุงรักษา

และอัตราการบริโภคน้ำมัน แต่จะติดแก้สก้คงไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

อีกตัวก้เป็น freed  ป้ายแดงไปเลยครับ  นั่งพอได้ แต่ 5 คนก้จะออกแนวเดียวกับ wish  ครับ

ไหนๆก้พิมมาเยอะแล้ว จัดไปอีกช้อยครับ innova ทนแก้สแน่นอน

ทนจริงไรจริง แต่การขับขี่ก้จะสู้พวกบนๆไม่ได้ ช่วงล่างเด้งหน่อย ต้องอัพเกรด

เพราะ เป็น body on frame ข้อดีคือทนมากๆ ภายในโปร่ง

อ้อลืมไปมี exora turbo ด้วยครับ ป้ายแดงไปเลย มี lpg จากโรงงาน คุ้มมากๆ

ลองตัดสินใจแล้วก้ลองขับดูครับ ขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 12:00:18 »
ผมเคยซื้อมือ 2 มาใช้ครับ wish รุ่น top 2.0 q limited ปี 2004  มีซันรูฟ แทบไม่ได้ใช้ อิอิ

รถใช้ได้ปีกว่าๆ   ขายทิ้งไปแล้วครับ   เนื่องจากขับเข้า กทม.เพื่อจะไปเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง เพราะเปลี่ยนที่ศูนย์ราคาแพงมากครับ หน้าจะประมาณ 1.2-1.3 หมื่น นะถ้าจำไม่ผิด   เครื่องรถผมดันฮีต พังคา teennnn   เลยที่แถวปทุม -*-   ซ่อมมาไม่จบขายโลดดด   ค่าซ่อมก็แพง   เพิ่มอีกนิดหน่อยตอนนั้นได้เครื่องเซียงกง camry 2.4 วางได้เลย

ข้อดี   รถสวย ไม่แต่งก็สวย ออกแบบมาได้สวยครับสำหรับ wish  ของแต่งเยอะทั้งของ cop ของแท้ japan มีหมด  

ขับแล้วไม่ตกรุ่น TMT บ้านเราไม่เอาเข้ามาขายหรือผลิตขายแล้วในเมืองไทย   อะหลั่ยเยอะเดี๋ยวนี้ เซียงกงตาม club มีทั้งนั้น  

ข้อเสีย  ถ้าเข้าศุนย์ผมว่าอะหลั่ยแพงมากๆ   โดยเฉพาะยางรองแท่นเครื่อง   เพลาขับนอก-ใน เสียขึ้นมา   หลายตังค์ทีเดียว   อ้อแนะนำถ้าจะซื้อ wish ควรติดเกจวัดความร้อนอุณหภูมิเพิ่มด้วยครับ   จะได้ไม่ฮีตแบบผม
รถต้องเลือกฟิล์มกันความร้อนยี่ห้อดีๆติดหน่อยครับ   เพราะคนนั่งหลังแอร์เย็นไม่ทั่วถึงสักเท่าไหร่   สามารถติดแอร์หลังเพิ่มได้

โดยรวมถึงแม้ผมขายมันทิ้งไป สำหรับ wish   ผมก็ยังคงชอบมันอยู่นะ   แต่ถ้าคุณจะซื้อผมแนะนำ ให้คุณหารถ ปี 2007 up ตัวที่ minor change แล้ว จะปรับปรุงข้อเสียของรุ่นก่อนหน้านี้มาพอสมควร   โดยเฉพาะไฟหน้าปัด 3 ดวง

ตัวที่ผมแนะนำ คุณหารถสภาพดีๆ ซื้อจากคนใช้งานโดยตรง หรือจากเต๊นท์ที่รับประกัน เช็คประวัติรถให้ดีก็น่าเล่นครับ wish

ผมแนะนำตัว ปี 2007 up ถ้าได้ตัว ST2   ST3 สุดท้ายของท้ายสุดมา จะดีมาก   สวยมากๆ

*** แต่ถ้านั่ง 4 คน ok เลย   แต่ถ้า 5 คน ก็อึดอัดหน่อยครับ wish -*-  อยากนั่งสบายก็ต้อง space wagon แต่เรื่อง space wagon ก็ต้องถามผู้รู้อีกที ***

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 12:30:35 »
เฮียผมใช้อยู่ เฮียบอกอะไหล่แพงมาก - -*

ถ้าผมจะแนะนำให้ไปซื้อรถใหม่จะว่าไรไหมครับ ไม่จุกจิก ไม่ต้องคอยซ่อมเนาะ

แต่ถ้าเซอวิสเองได้ มีช่างประจำ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:07:28 »
Wish ซื้อมาต้นปี '05 ป้ายแดง ใช้มาถีงปัจจุบัน 8 ปีแล้ว 130,000 km เคยซ่อมแพงครั้งเดียว แอร์ไม่เย็น  อย่างข้างบนว่า 9-10 kml

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:10:30 »
เตรียมหาเงินค่าซ่อมไว้ด้วยนะครับ
 ;D

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:39:28 »
รุ่นแรกๆต้องระวังเรื่องไฟ3ดวงด้วย เคยนั่งของเพื่อนรุ่นst3ก็ช่วงล่างแน่นดีครับ แต่ผมรุ่นที่น่าเล่นมือสองคือรุ่นปี2006ขึ้นมาที่เปลี่ยนโลโก้จากตัววิซเป็นโลโก้โตโยต้า แก้ปัญหาเรื่องไฟ3ดวงแล้ว และตัวท็อปปี2006 2.0Q limited มีเบาะไฟฟ้าข้างคนขับด้วยครับ wishน่าจะเป็น super ckd อะไหล่เลยแพง เพราะชิ้นส่วนนำเข้า แต่มือสองยังไงเลือกสภาพดีไว้ก่อนครับ ตัวอื่นลองดูinnova space wagon ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 17:35:45 »
ผมอยากหารถ นั่งสบาย ไม่ ชอบรถที่ โดดๆ เด้งๆ เหมือนนั่งรถกระบะ  อยากได้รถ ที่นั่งได้4-5 คน แต่รถตู้คงจะ ไม่สะดวกครับ
คงจำกัดงบ ด้วยครับ ไม่ให้โดดไปเกิน  7 แสนมาก

ผมว่าตัวเลือกกับงบมันสวนทางกันเปล่าครับ

เพราะถ้าไม่ชอบ พวก PPV ตัดไปหลายตัวเลย

วิชก็ซ่อมแพง ตอนนี้ผมเห็นแค่ตัวเลือกตัว Space Wagon ปีแรกๆเลยครับ ลองหาดู แต่น่าจะเกิน 7แสนนะครับ

ไม่งั้นก็ดู CR-V Gen 3 ตัวแรกๆ 2.0 ครับ

แต่ถ้ามือ 1 ผมเชียร์ Ertiga นะ ราคา 5.5 - 6.89 ได้รถใหม่สบายๆ นั่งได้ 7 คน ขนของได้อีกเยอะเลย

ไม่งั้นก็ไป Avanza ครับ ถ้าห่วงเรื่องติดแก๊ส ราคาขาย 0บริการ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 18:34:22 »
ติดแก๊สแบบถังโดนัทตั้งแต่40000 โล ตอนนี้200000แล้วครับ ผมว่าทนมาก ไม่เคยซ่อมอะไรเลย สงสัยผมจะโชคดี อิอิ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:12:02 »
ผมไม่ได้ใช้นะ แต่รุ้ว่า เบาะแถว 3 ไม่มีแอร์นะครับ ร้อนมากๆ แอร์ไปไม่ถึง จากที่เคยนั่งมา
อีกอย่าง หลายๆคนก้บ่นว่ามันค่อนข้างแข็งไปหน่อย บางคน ลงทุนดาวน์เกรดจากล้อ 17 เหลือแค่ 15 นิ้วก้มี

ถ้ายังอยากได้คันใหญ่ๆอยู่ ผมว่า space wagon น่าจะเข้าท่าสุดนะครับ หรือจะดู crv g3 ตอนนี้ตัว 2.4 ก่อนไมเนอร์ ก้เหลือ 7 กว่าๆ
หรือถ้ามือ 1 ก้มีหลายตัวเลือกนะครับ เช่น suzuki ertiga ที่พึ่งเปิดตัวไปสดๆร้อน แล้วก้ exora

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:40:50 »
นั่ง5 คน จำเป็นต้องใช้รถสูงๆมั้ยครับ ถ้าไม่ d segment มือ2 งบ7แสน
เยอะแยะ
ถ้าอยากใช้ mpv มือ2 บำรุงรักษาน่าเป็นห่วงทุกตัว ไม่ว่าผลิตไทย อินโดฯ
ถ้านั่งทางไกลไม่บ่อย มือ1 ertiga จบสุด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 21:36:33 »
วิช ในความคิดผม เนื่องจากก็เป็นรถที่ผมจะได้เห็นอยู่ทุกวันและเคยมีโอกาสขับมันบ่อย สิ่งที่ได้รับกับมันก็ดังนี้

นั่ง 4 - 5 คนสบาย แต่ถ้าไม่ดูรุ่น S 7 ที่นั่งที่ไมเนอร์แล้ว คนที่ 5 จะถูกนั่งตอน 3 ทันที ซึ่งจะไม่มีแอร์เลย ด้วยความที่รถยาวและภายในดำ ทำให้รู้สึกว่าแอร์จะไม่ถึงเท่าไหร่เมื่อกด Auto ถ้าปล่อย Manual ก็พอถูไถ่ได้ แต่มันก็ไม่เย็นช่ำเท่า 2 ตอนหน้านะครับ

ส่วนติดแก๊สน่ะเหรอ ผมไม่ติดครับ เนื่องจากเป็นรถของแม่ แม่ผมไม่ชอบแก๊สอยู่แล้ว ท่านกลัวรถพัง ก็เลยไม่ติด

ส่วนเรื่องนั้น 1AZ FE ก็ขับได้ดีครับ ภาพรวมในส่วนนี้ผมถือว่า OK สำหรับวิช เพียงแต่มันกินน้ำมันสักหน่อย แต่คันที่ผมเจอ เป็นปัญหาเรื้อรัง คือไฟ 3 ดวงที่ชอบติดอยู่เรื่อยนั้นเอง

ช่วงล่าง ถ้าขับทางไกล มั่นใจมาก ถ้าเปลี่ยนยางดี ล้อไม่ต้องยุ่งกับมัน เอาอยู่แน่นอน แต่ถ้าใช้ในเมือง ดูจะกระด้างกว่ากลุ่มเดียวกันเพราะล้อขอบ 17 นิ้วนี่แหล่ะ วิชนั้นผมชอบอีกจุดคือเรื่องความปลอดภัย เพราะทุกรุ่นใส่ VSC มาทุกรุ่นและมี TRC ด้วย เติมเต็มส่วนนี้ได้มากเลยครับ

ถ้ามือ 2 ก็ดูสภาพหน่อย แต่ถ้ามือ 1 ก็ฟัดระหว่าง Avanza กับ Ertiga นี่แหล่ะ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 22:37:09 »
ซื้อตั้งแต่ปี 2004 ตอนนี้ก็ยังขายมันไม่ลง

นั่งได้ 6 ที่ เบาะแถว 2 เอนนอนได้นั่ง 4 คนที่สบายมาก (ปัญหาจะมาถ้านั่ง 5 คนเพราะต้องมีคนเสียสละไปนั่งแถว 3) พับเบาะทั้งแถว 3 และ 2 ง่ายมากและเรียบไปกับพื้น เบาะข้างคนขับก็ยังพับเรียบได้ด้วย (จริงๆ zafira ก็ทำได้นะ แต่รถเดี๋ยวนี้ทำไมทำไม่ได้ก็ไม่รู้ พับก็ไม่เรียบ พับก็ยุ่งยาก) พับเบาะคนขับนอนราบต่อกับเบาะแถว 2 แทนโรงแรมก็ได้

วิ่งมาแสนหกแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเครื่องให้หนักใจ ตอนนี้รู้สึกเกียร์ 1 ออกตัวไม่ค่อยมีแรงบ้าง เหมือนรอบฟรีทิ้ง แต่ยังพอ dash ได้  :P ทิ้งไว้เป็นรถไปเที่ยวกับเพื่อนก็ไม่เลว เพิ่งขับไปพัทยามีซันรูฟให้เปิดชมกลิ่นทะเลในราคามือ 2 ตอนนี้ที่ถูกกว่า pulsa วิ่งทางไกลเนียนๆได้ 12 km/l ในเมืองก็อย่างท่านอื่นบอก ได้ 6-7 km/l

พวงมาลัยค่อนข้างหนักแน่น เป็นไฮดรอลิกอยู่ ในเมืองอาจจะหนักไปซักหน่อย คันเร่งไฟฟ้าแต่ไม่มีดีเลย์เลย (อีกสิ่งที่รถสมัยนี้ทำไมมันทำกันไม่ได้นะ  :-\)

ช่วงล่างโอเค ยางขอบ 17 เท่ห์ได้ไม่กระเทือนมาก ขับกว่าจะหน้าหวิวก็ล่อไป 170 ถ้านั่งมาเต็มอาจจะแน่นกว่านี้แต่ไม่กล้า

วิ่งในเมือง อัตราเร่งพอถูไถได้ไม่อืดนัก วิ่งทางไกลเกิน 120 อาจจะเครียดเล็กน้อยเพราะเกียร์มี 4 เกียร์ รอบเลยขึ้นไป 3 พัน ฟังแล้วเหมือนทรมานเครื่อง

ไฟ 3 ดวงเคยติดอยู่ 2-3 ครั้ง เข้าศูนย์แนะนำให้ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ (เหมือนคอมพิวเตอร์เลยแหะ) ไม่ได้ไปจูน ECU แก้ไขปัญหาอะไรตอนนี้ก็ไม่ขึ้นมาหลายปีแล้ว (หรือไม่ค่อยได้ขับไม่รู้)

ตอนแรกถ้าได้สวิฟแล้วพ่อบอกว่าจะขายคันนี้ไป เพราะคันนี้เหลือผมใช้อยู่คนเดียว แต่พอสวิฟมาแล้วก็ขายไม่ลง ราคามือ2เท่าอีโค่คาร์แต่ใช้งานได้หลากหลายกว่าแถมยังเร่งสนุกกว่า

ปล.แต่อะไหล่เริ่มหายากแล้วเพราะไม่ผลิต บางอย่างต้องสั่งก็แพง เคลมกระจกหน้ารถโดนหินรอ 3 เดือนได้ กาบพลาสติกข้างประตูคู่หน้าหมื่นห้า คู่หลังหมื่นนึง ประกันเลยให้ซ่อมแปะติดเป็นริ้วกาวมาถึงทุกวันนี้
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 22:51:38 »
ใช้อยู่คันนึงครับตัวแรกเดือนแรกเลย ไฟ 3 ดวงโชว์ตั้งแต่ปีแรก ซ่อมสามครั้งหายขาด อับecu
 ช่วงล่างดีขับมั่นใจ แรงจนถึง 140 หลังจากนั้นไม่ขึ้น นั่งแถวสามร้อน แถวหน้าขั้วโลกเหนือ
ถังนึงได้ 450 -500 ร้อยโลขับใน-ชานเมือง 120  ได้ประมาณ 10-10.5 โลต่อลิตร
อะไหล่ศูนย์แพงกว่าโตต้าทั่วไป แต่ถูกว่า HB เยอะ อยากเปลี่ยนแต่รักมันมาก รถไรไม่รู้สวยทุกมุม
ราคามือสองตกน้อยมากกกก ตกแค่ปีละ แปดหมื่นได้

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 00:51:52 »
Wish
ข้อดี
รูปทรงภายนอก ผมว่าสวยชนะ MPV ทุกรุ่น (แม้แต่รุ่นใหม่)
ภายในสวยงาม 6 ที่นั่ง พับเบาะได้
เครื่องยนต์ ดีพอใช้ได้ ไม่แรงมาก แต่ก็ไม่อืด
กินน้ำมันปรกติของรถเครื่อง 2 พัน ในยุคนั้น 12 กม./ลิตร ที่ความเร็ว 110 คงที่
อะไหล่ มือสอง หาง่าย ญี่ปุ่น ยังมีขายอยู่

ข้อเสีย
1.ขับแล้วเมื่อยแขนหน่ะ
คือ พวงมาลัยมันใกล้หน้าปัดเกินไป ถ้าขยับมาใกล้ ขาก็ไม่พอดีซะอีก
2.เก็บเสียงไม่ดี
คือ ขับเกิน 120 เลิกคุย เลิกฟังเพลงเลย เสียงล้อจะดังเข้ามาในห้องโดยสารมาก โดยเฉพาะล้อคู่หลัง
3.ระบบแอร์ มันไม่ชื่นใจ
คือ ข้างหน้าหนาว ตรงกลางพอดี ข้างหลังอุ่นหรือร้อน
4.การทรงตัว ในทางโค้ง ด้อยกว่า Altis

สำหรับผม ในราคานั้น
ผมเลือก Zafira 2.2 Sport ปีหลัง 2004 ครับ
จะมีเงินเหลือเป็นแสน เอามาปรับปรุงให้สภาพสมบูรณ์คล้ายรถใหม่ได้สบายมาก
ข้อดี
ขับดีกว่ากันเยอะ เพราะช่วงล่างคือรถเยอรมัน (Opel)
เก็บเสียงดีกว่าเยอะ
แอร์ส่วนตัว ทั้ง 7 ที่นั่ง
พับเบาะได้อเนกประสงค์มากกว่า
ข้อเสีย
หาอู่ และ อะไหล่ หายากกว่า

ส่วน Stream
ไม่เคยใช้ แต่เท่าที่มีข้อมูลคือ ภาพรวมๆ ไม่ต่างจาก Wish

ถ้างบประมาณ เกิน 7 แสน
เลือก Space wagon
มันเป็นรถที่ Class สูงกว่า 3 คันข้างบน (นั่งนุ่ม ดีกว่าแน่)

ลองหาข้อมูลเพิ่มจาก เว็บ หรือ คลับ ของรถแต่ละรุ่นดีกว่าครับ
แต่ต้องระวัง จะโดนถูกดูดเข้าไปในกระแส
เพราะ แต่ละคลับ จะเชียร์แต่รถที่ตนเองเป็นเจ้าของอยู่ทั้งนั้น

อ้อ.. แล้วอย่าลืม ไปลองขับ ด้วยตนเองและครอบครัวล่ะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 02:43:24 »
ถ้าอยากได้รถที่นั่งสบายๆ เป็นแฟมิลี่คาร์ ไม่เด้งไม่แข็ง ผมแนะนำให้ตัดวิชทิ้งครับ

คนนั่งแถวหน้าโอเคครับ  แต่ แถวสอง แถวสามเด้งและแข็งมาก ขนาดผมใส่โยโก เดซิเบลก็เอาไม่อยู่ครับ (ผู้โดยสารหลังบ่นประจำครับ นึกว่านั่งกระบะ)

มีจุดบอดด้านขวา เวลาขับค่อนข้างมากครับ  เวลาเปลี่ยนเลน ต้องหันขวับไปมองทางขวาทุกที  รถคันใหญ่ๆหายไปทั้งคันเลยครับ

ขับในเมืองรถติดๆ จะเมื่อยเท้าขวามากครับ  เพราะว่าต้องสะบัดเท้าระหว่างกดคันเร่ง และเบรค เป็นระยะทางมาก  กดเบรคลงไปเกือบครึ่ง กว่าเบรคจะจับ

แต่เบรคใช้ได้นะครับ

โพซิชั่นการขับไม่ดี พวงมาลัยอยู่ไกล  ทำให้เมื่อยมือจริงครับ (และท่านั่งขับที่เหมือนท่านั่งเก้าอี้ทานข้าวนี้เอง 

ที่ทำให้ต้องสะบัดข้อเท้า เวลารถติดมาก  แล้วทำให้เมื่อยข้อเท้ามากครับ)

แอร์แถวหลังไม่มี  แปลว่า ถ้านั่งห้าคน คนนั่งแถวสามจะร้อนมาก  แต่คนนั่งหน้าสุด จะเย็นจนจะแข็ง

เพราะแอร์ที่อยู่หน้าคนนั่งหน้าซ้าย จะเป่าโดนใบหน้าคนนั่งเต็มๆ  แถมปิดไม่ได้ครับ

ส่วนเรื่องค่าซ่อม หาอู่นอกเถอะครับ  ในความเห็นผม  รถทุกคันถ้าเข้าศูนย์ มันก็แพง และ ซ่อมไม่เก่งกันทุกศูนย์

ปัญหาไฟสามดวง มีปรากดให้เห็นบ้างนานๆทีครับ  แค่ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย T-T

เวลาผ้าเบรคสัมผัสกับจานเบรค รถผมจะมีเสียง แกร๊ก แล้วแต่อารมมันว่าจะดังล้อหน้า หรือ หลัง

แก้ปัญหาร้อยแปดวิธีก็ไม่หายครับ เป็นๆหายๆ  สุดท้ายเลยช่างมัน

เสียงเครื่องเมื่อเกิด 3500 รอบแผดเสียงเข้ามาในห้องโดยสารดังมากครับ  คนที่นั่งไปด้วยเวลาคิ๊กดาว อาจตกใจได้ถ้ายยังไม่ชิน

การทรงตัว ทั้งทางตรง และโค้ง สอบผ่านครับ จะออกอาการหน้าดือ ตามนิสัยรถขับหน้า และ vsc เข้ามาจุ้นจ้านมากไป 

ส่วนพวงมาลัย ก็ทำหน้าที่เลี๊ยวรถ โดยอย่าไปคาดหวังเรื่องความสนุกในการตอบสนอง นำ้หนัก และความคมของมันเท่าๆร

สรุปคือไม่ได้เป็นรถที่ขับสนุกครับ

ข้อดีก็คงจะเป็นรถสไตล์โตต้า  คือขับและบำรุงรักษาตามระยะทาง มันก็ทน ถึก ไม่เจ๊งง่ายๆ  ขับไปเถอะ น้องวิชชี่ทนได้ครับ

ถ้านั่ง ไม่เกินห้าคน และไม่ต้องการความสูง+ลุย ผมแนะนำพวกดีเซ็กเม้น  ตามที่บางท่านข้างบนหัวผมได้ตอบไปแล้วครับ

วิชเอง ก็ไม่ได้สูงไปกว่าเก๋งทั่วไปเท่าไรหรอกครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 07:56:30 »
wish ดีเกือบหมดทุกด้าน ยกเว้นไว้ 2 ข้อที่ค่อนข้างจะเป็นปัญหามากคือ
1. ไม่มีแอร์หลัง และภายในสีดำล้วน ไม่อยากจะคิดหากรถจอดไว้กลางแดด
    เข้ารถไปกว่าจะเย็น ยิ่งถ้านั่งแถว3 เลิกคิดไปได้เลย ผมว่าถึงที่หมายก่อนล่ะครับจะเย็นทั่วทั้งคัน
2. อะไหล่ราคาค่อนข้างสูง เป็น Toyota ไม่กี่คันที่อะไหล่ค่อนข้างจะแพงมาก เพราะรู้สึกว่าจะนำเข้า
    เกือบ 60% ของอะไหล่ทั้งคัน

ถ้ารับ 2 ข้อนี้ได้ รถน่าใช้ครับ

ผมลองเสนอทางเลือกอื่นให้เพิ่มแล้วกันครับ
- Proton Exora Turbo ได้รถขนาดไซส์ ไล่เลี่ยกับ wish เล็กใหญ่กว่ากันไม่มาก
                             แต่ได้รถใหม่มือ 1 พร้อมของเล่นเช่น จอ DVD อะไรนิดหน่อย
                             พอถึงอายุเริ่มซ่อมอาจจะปวดหัวกับราคาอะไหล่เล็กน้อย
                             และเวลาขายออก ไม่แน่ใจว่าราคาจะลงมากมั้ย มีแอร์หลัง
                             มีทางเลือกติด LPG ให้จากศูนย์เลยครับ

- Mitsubishi Spacewagon คันนี้มีญาติผมใช้อยู่ ค่อนข้างทนนะครับ แต่ต้องติดแก๊ส เพราะกินจุพอสมควร
                                 ตอนนี้ิวิ่งไป 2 แสนกว่าโล ยังไม่มีปัญหาใดๆครับ เกียร์ เครื่อง ทนใช้ได้เลย
                                 คันใหญ่กว่า wish และ exora มีแอร์หลังให้ อุปกรณ์ความบันเทิงก็นับว่าดี
                                 แต่้้ต้องเป็นมือ2 หาสภาพดีๆหน่อยครับ

- Chevrolet Zafira  ราคามือสองมันน่าเย้ายวนมากๆครับ ตัว 2.2sport ปี05 ญาติผมจับมาแค่ 3.8 แสนเองครับ
                        เบาะแถว 3 มีพื้นที่วางขาเหลือน้อยไปหน่อย แต่ถ้านั่ง 5 คนก็ไม่เป็นไร เบาะพับได้อเนกประสงค์ดี
                        แต่ช่วงล่างเซ็ตมาเน้นหนึบ อาจจะรู้สึกแข็งและสะเทือนค่อนข้างมาก อะไหล่ผมว่าหาไม่ง่ายเท่าไหร่นะ
                        หาได้ก็อาจจะราคาสูง ขับดี เครื่องดี เอาเงินส่วนต่างที่ซื้อมาถูกกว่าคันอื่น เก็บไว้เป็นค่าซ่อมก็ดีครับ
                        ต้องหาอู่และช่างที่ชำนาญคันนี้หน่อย ไม่งั้นซ่อมแล้วไม่จบ ปัญหาส่วนมากที่ระบบไฟฟ้าครับ