ผู้เขียน หัวข้อ: V 40 ที่เข้ามาขายบ้านเรา Spec เป็นไงบ้างอ่าครับ จะได้ตัดสินใจงาน Motor show เลย  (อ่าน 6007 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpuiz

• Jr. Member
  • **
    รบกวน น้าๆ ถามข้อมูลหน่อยครับ

จากกระทู้เก่าๆ  เห็นบอกเป็น T5  ลด CC ลงเหลือ 2,000 C Turbo 5 สูบ เพื่อลดแรงม้าลงไม่ให้เกิน 220hp ทำให้ราคารถจับต้องได้
    แล้วเครื่องรุ่นนี้จะเป็น Global  ไหมครับหรือทำขายไทยเจ้าเดียว  จะใช้อะไหล่หลักๆร่วมกับ T 5 2,500 CC ได้ไหม ?

Flat torque ตั้งสูงเกินไปรึเปล่าครับ  2500-5000 รอบ แต่ลากได้ยาวดี  set แบบนี้เพื่อให้ขับปกติประหยัดน้ำมัน ?

ระบบเกียร์ที่ดูในเวบตปท. บอกเป็น  Six-speed Geartronic transmission  ดูในรีวิว ตปท.  บอกไม่ค่อย Smooth เท่า Dual-clutch  เกียร์
   เลยอยากทราบ  เกียร์ลูกที่ว่านี่  มันทำงานแบบไหน  เปรียยบเทียบกับรุ่มเดิมๆ หรือมันคล้าย ๆ CVT - -a

รุ่นฺB  1.7 m กับ  S 1.85  ต่างกันที่อะไรบ้างอ่าครับ  หลังคาแก้ว ?

ดูใน ริวิว ตปท. ให้คะแนนคันนี้กันแค่ 3.5 ดาว - 4.5  ดาว เต็ม 5 ดาวแค่นั้น ( แต่เป็นรุ่น D2-T4 ) ยังไม่มี T5 ออกรีวิว  ดูจะเชียร์ไปทาง
    A Class , X1  และ Audi A1  Golf  ซะมากกว่า   เลยอยากแชร์ Idea เปรียบเทียบกันอ่าครับ

ส่วนตัวรู้สึกว่า   213 Hp 0-100  7 sec  ราคา 1.7  กับ option  ที่จัดมาให้นั้น  น่าคบหามากมาย

ขอบคุณครับ ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 12:44:56 โดย pungpuiz »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
ดูกำลังเครื่องยนต์แล้ว เน้นใช้งานรอบกลางๆ มากกว่าอ่ะครับ แล้วอีกอย่าง คนซื้อ volvo v40 คงไม่ใช่พวกบ้าพลัง ซัดไม่ยั้งหรอกครับ  :D

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ผมคิดว่าคุณจะยังไม่สามารถตัดสินใจได้เมือถึงงานมอเตอร์โชว์

เพราะจะไม่มี v40 ให้ลองขับ
เพราะแค่ขนาดเปิดตัวยังนำ v40 เครื่อง D4 เข้ามาเปิดตัว
ซึ่งคนละสเป็กกับที่ขาย นั่นแสดงถึงความไม่พร้อมของ Volvo

แล้วคุณจะดุแค่สเป็กบนกระดาษแล้วจองรถเลยหรอครับ?

เป็นผม ผมไม่กล้าเสี่ยงขนาดนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ jojow

ผมคิดว่าคุณจะยังไม่สามารถตัดสินใจได้เมือถึงงานมอเตอร์โชว์

เพราะแค่ขนาดเปิดตัวยังนำ v40 เครื่อง D4 เข้ามาเปิดตัว
ซึ่งคนละสเป็กกับที่ขาย นั่นแสดงถึงความไม่พร้อมของ Volvo

แล้วคุณจะดุแค่สเป็กบนกระดาษแล้วจองรถเลยหรอครับ?

เป็นผม ผมไม่กล้าเสี่ยงขนาดนั้นหรอกครับ

ใช่คับ ผมเลยล้มเลิกความสนใจไปแล้วครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ผมว่าน่าจะมีพวกบ้าพลังจองเยอะแน่ๆครับ รับประกัน5ปีอีก ราคาแค่นี้ความปลอดภัยระดับนั้น  เครื่อง5สูบ2000cc เทอโบ ถ้าทำต่อจูนต่อไม่รู้ไปจบที่กี่ม้า แรงบิดคง400+ แต่อีกนานแน่ๆครับกว่าจะมีให้ลองขับ เพราะที่เปิดตัวนำรถเข้ามาโชวเฉยๆไม่ได้ขาย แต่ผมว่าเปลืองน้ำมันกว่าสเปคเยอะนะครับ ทั้งรถติดทั้งอากาศ ไหนจะเครื่องยนต์ที่โหดขนาดนั้น

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เครื่อง เบนซินแรงบิท 400 นี้คงโหดสุดยอด

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ไม่ได้อ่านสเปคโดยละเอียด ในไทยไม่รู้ว่าวอลโว่ให้ pedestrian airbag มาให้ด้วยหรือเปล่า? ใครทราบบอกผมที
ถ้าให้มา ผมว่าบริษัทนี้ใจหล่อมากครับ  :D
ส่วนตัวรถ+ราคา ผมให้ผ่านนะครับ ถ้าเราแคร์เรื่องความปลอดภัยมาเป็นอันดับแรก ก็แล้วแต่มุมมองแต่ละคนว่าจะมอง
ที่อะไรเป็นหลัก
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ส่วนตัวขอแค่เครื่องดีเซลตัวcrossover ราคาที่เปิดมากับสิ่งที่ได้ผมว่าคุ้มสุดๆแล้วครับ

y2_young

• บุคคลทั่วไป
วันก่อนเพื่อนผมไปถามเซลวอลโว่ เซลบอกว่าจะไม่นำดีเซลเข้ามาเลย มันจะเป็นไปได้หรอครับที่วอลโว่จะขายV40แต่ตัวเบนซินอย่างเดียว พอดีผมก็สนใจตัวดีเซลอยู่ ถ้าไม่มาจิงคงต้องไปมองตัวอื่นแทน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วันก่อนเพื่อนผมไปถามเซลวอลโว่ เซลบอกว่าจะไม่นำดีเซลเข้ามาเลย มันจะเป็นไปได้หรอครับที่วอลโว่จะขายV40แต่ตัวเบนซินอย่างเดียว พอดีผมก็สนใจตัวดีเซลอยู่ ถ้าไม่มาจิงคงต้องไปมองตัวอื่นแทน

อาจเป็นไปได้นะครับ แต่ผมก็อยากให้มานะ ลูกค้าชอบดีเซลก็มีเยอะ ผมด้วยอีกคน

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
อยากให้เอาดีเซลเข้ามาเหมือนกันครับ จะได้ตัดสินใจง่ายหน่อย  ;D

• **
รายละเอียด V 40  มีลงในเวบ offical ของ volvo  thailand แล้วนะครับ  วันนี้เลย

• **
option เกินตัวจิงๆ อัดแน่นเว่อๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ออฟไลน์ bleem

เว็ปยังทำไม่สมบูรณ์ ครับ ขาดรายละเอียด ภายใน และ สมรรถนเครื่องยนต์  มีนำเสนอเฉพาะ ออฟชันติดรถ ที่โฆษณาไว้ แต่มันเทพ จริงๆ ราคานี้ อืม

หน้าจะขายดี นะครับ ผมคิดว่าตั้งราคาได้ โอเคเลย แต่ถ้าขึ้น 2 เมื่อไหร่นี่ หนักเอาการ ......... แต่........ต้องมาเจอ กับ แคมรี  แอคอร์ด  เทียนานี่ คิด

ไม่ตกเช่นกัน รถเค้าดีในด้านเทคนิคเชิงปกป้องดีครับ ยังไงท่านไหนสนใจ เป็นรถที่ไม่โหลตามท้องถนน ความปลอดภัยสูง ขอเชียร์ให้ มาแข่งกันเยอะๆ

ครับ  3 - 4 วันมานี้ ว้้าง ว่าง ๆๆ  คนว่างงานนี่ มันเซ็ง จริงๆๆๆๆ นะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ออฟชั่นเต็มราคาโดนใจจริงๆ