ผู้เขียน หัวข้อ: จะรับรถแล้วครับ BMW 528i Sport ขอคำปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 18144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
จะรับรถวันที่ 1 นี้แล้วครับ ก็เลยอยากสอบถามเพื่อนๆนิดหน่อยครับ

1. ระบบ Auto Start-Stop ที่มีให้ จุดประสงค์คืออะไร แล้วถ้าผมเปิดใช้ มันจะช่วยประหยัดนํ้ามันเพิ่มขึ้นไหม ถ้าวิ่งในเมือง

2. ช่วงรันอิน วิ่งในเมืองกินนํ้ามันเท่าไหร่ และถ้าเข้าที่แล้ว กินนํ้ามันเท่าไหร่

3. สามารถเชื่อมต่อกับ Iphone 5 ได้ไหมครับ

4. อยากทราบลูกเล่นเด็ดๆ ของ BMW APP ที่จะเอามาเชื่อมกับรถ

5. วันที่รับรถ นํ้ามันควรจะเติมให้เต้มถังมาเลย หรือ ให้แค่ขีดเดียวครับ

6. ต้องตรวจอะไรบ้างเป็นพิเศษก่อนครับไหมครับ

7. E20 นี้เค้าบอกว่าเติมได้ แต่จริงๆแล้วเติมดีไหมครับ

8. Idrive ที่ติดมากับรถ เป็นเวอชั่นพัฒนาจากสมัย 523i Highline รึเปล่าครับ หรือตัวเดียวกัน

ตอนแรกใจเลย อยากได้ 525D เพราะชอบประหยัดนํ้ามัน แต่ ไปหลงกับชุด M sport เลยตัดใจไปเอา 528i แต่ก็ยังหวังลึกๆว่า รุ่นนี้จะประหยัดนํ้ามันอยู่ ยังไงผมก็อยากจะ Save Cost ให้มากที่สุดครับ  ;D

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
Re: จะรับรถแล้วครับ BMW 528i Sport ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 02:34:32 »
ขอแจมกระทู้หน่อยนะครับจะได้ประหยัดพื้นที่

ใครมีเซลดีๆที่ German Auto  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ อยากจะลอง Test drive

พอดีเห็นหลายๆเคสที่เซลมือใหม่และลาออกตอนมีปัญหา

ตอนนี้ผมอายุ22 เรียนจบปริญญาตรีจากต่างประเทศ กำลังหารถขับที่แรง+ประหยัดน้ำมันครับ
พอดีคุณพ่อได้ออก ML 250 ไปและทิ้งมรดก Lexus LX470 ไว้ให้ ซึ่งขับในเมืองลำบากมาก
ไม่ทราบว่าพี่ๆในเว็บบอดนี้คิดว่าผมควรเอา Lexus LX 470ไปขายแล้วเปลี่ยนมาเป็น series 320d ดีไหมครับ?
Lexusเป็นรถที่ทนมากใช้มา10ปีได้+ติดแก็สด้วยไม่เคยงอแง แต่ก็เสียดาย Lexus รักพี่เสียดายน้องจริงๆ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 02:54:17 โดย Hundredpiper »

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
Re: จะรับรถแล้วครับ BMW 528i Sport ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:26:54 »
ถ้าผมอายุ22 จะไป 320d อย่างไม่ลังเล เหมาะกับวัยเป็นอย่างยิ่ง แรงแถมประหยัด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2013, 07:38:13 โดย capton »

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:44:42 »
ขอแจมกระทู้หน่อยนะครับจะได้ประหยัดพื้นที่

ใครมีเซลดีๆที่ German Auto  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ อยากจะลอง Test drive

พอดีเห็นหลายๆเคสที่เซลมือใหม่และลาออกตอนมีปัญหา

ตอนนี้ผมอายุ22 เรียนจบปริญญาตรีจากต่างประเทศ กำลังหารถขับที่แรง+ประหยัดน้ำมันครับ
พอดีคุณพ่อได้ออก ML 250 ไปและทิ้งมรดก Lexus LX470 ไว้ให้ ซึ่งขับในเมืองลำบากมาก
ไม่ทราบว่าพี่ๆในเว็บบอดนี้คิดว่าผมควรเอา Lexus LX 470ไปขายแล้วเปลี่ยนมาเป็น series 320d ดีไหมครับ?
Lexusเป็นรถที่ทนมากใช้มา10ปีได้+ติดแก็สด้วยไม่เคยงอแง แต่ก็เสียดาย Lexus รักพี่เสียดายน้องจริงๆ

ขอบคุณครับ

เป็นผมจะใช้ LX470 ไปก่อนครับ อาจจะใหญ่โตเทอะทะไปบ้าง แต่ก็มาดหรูไม่แพ้ใคร ... ที่สำคัญ อยู่ในวัยกำลังสร้างตัวครับ ใช้คันนี้ไปก่อน รอให้เข้าที่เข้าทาง บางทีคุณอาจจะลืม 320d แล้วข้ามไปทีเดียวครับ การที่เพิ่งจบนอกมาใหม่ๆแล้วมีภาระผ่อนรถ หรือว่าขับรถใหม่ป้ายแดง ถ้าเป็นธุรกิจส่วนตัวของครอบครัว มีเงินถุงเงินถังอยู่แล้วไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าในรูปแบบองค์กร ผมว่าใช้ีรถคุณพ่อไปก่อนสัก 1-2 ปีก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:36:14 »
ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่อยากตอบ  ;D  ใช้ F30 320i ครับ

1. start-stop น่าจะช่วยประหยัดได้ตอนรถติดๆ เพราะหากรถติด เขมือบน้ำมันสะใจดี ตัวนี้ก็ตัดเครื่องเปิดแต่แอร์และเครื่องเสียง ก็ไม่ร้อนครับ แต่เมืองไทยรถติด จะขยับนิดๆ หน่อยๆ ระบบไวมาก จะกลายเป็นน่ารำคาญ ส่วนตัวผมปิดแทบตลอดครับ แต่หากแช่ยาว ก็จะเปิดเหมือนกัน แต่อีก คือ ระบบจะไม่ทำงาน หากอุณหภูมิภายนอกรถ กับในรถต่างกันมาก ผมเคยลองตอนกลางวันแดดเปรี้ยงๆ รถไม่ตัดครับ

2. ของผมได้ 12km/L นอกเมืองเป็นหลัก ในเมืองประมาณ 9  528i น่าจะกินกว่านิดหน่อย คงประมาณ 10km/L  ในเมืองน่าจะ 7-8

3. ต่อผ่าน bluetooth ได้ครับ แต่ถ้าจะเอา adaptor ต้อง iphone 4 ครับ

4. ยังไม่เคยลองเลยครับ

5. ของผมวันรับรถได้มาประมาณครึ่งถัง เห็นเซลส์บอกว่า เติมให้ 1000 บาท GSH95 ครับ

6. เดินดูรอบรถ มีรอยไหม ดูเลขไมล์ เยอะไหม ดูความเรียบร้อยภายใน คราบต่างๆ ดูประตู ตกไหม ดูตะเข็บต่างๆ ดูการประกอบ ผมดูแค่นี้ครับ

7. E20 เดี๋ยวนี้เติมได้แล้วครับ ผมเติมอยู่ แต่ก็กะจะสลับกับ GSH95 ด้วย แต่ชอบ E20 ตรงเวลาจอด จะรู้สึกไม่มีกลิ่นเท่า GSH95

8. ไม่ทราบครับ แต่ BMW จะบอกว่าเป็นตัว 2013

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ สวยมากๆ เลย 528i M sport ;)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:37:55 »

ใครมีเซลดีๆที่ German Auto  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ อยากจะลอง Test drive

ขอบคุณครับ

เป็นผมจะใช้ LX470 ไปก่อนครับ อาจจะใหญ่โตเทอะทะไปบ้าง แต่ก็มาดหรูไม่แพ้ใคร ... ที่สำคัญ อยู่ในวัยกำลังสร้างตัวครับ ใช้คันนี้ไปก่อน รอให้เข้าที่เข้าทาง บางทีคุณอาจจะลืม 320d แล้วข้ามไปทีเดียวครับ การที่เพิ่งจบนอกมาใหม่ๆแล้วมีภาระผ่อนรถ หรือว่าขับรถใหม่ป้ายแดง ถ้าเป็นธุรกิจส่วนตัวของครอบครัว มีเงินถุงเงินถังอยู่แล้วไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าในรูปแบบองค์กร ผมว่าใช้ีรถคุณพ่อไปก่อนสัก 1-2 ปีก็ยังดีครับ

ขับไปสัก 5 ปี ก่อนก็ได้นะเนี่ย อย่าไปยึดติดกับรูปลักษณ์ภายนอก เพราะถ้าเราไม่ได้มีอาชีพที่ต้องใช้ภาพลักษณ์ภายนอกพวกรถอะไรจำพวกนี้ ของแบบนี้ถ้ารอได้นะ อีกสักพักค่อยซื้อใหม่ก็โอเคนะ
Merc Addicted

ออฟไลน์ Zelda

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:09:19 »
528i Msportเหมือน จขกท ครับ การกินน้ำมันขึ้นกับลักษณะการขับขี่เป้นหลักเลยครับ อย่างการที่ชอบเหยียบคันเร่งกระทันหันแรงๆคิกดาวน์ จะกินน้ำมันมากๆเลยครับ แต่ถ้าขับเนิบๆค่อยๆไปแบบผมถือว่าประหยัดมากๆนะครับไม่เคยต่ำกว่า12โลลิตรเลย ส่วนมากจะอยู่แถวๆ13.1-13.6km/lครับ ผมเติมE20 วิ่งแถวนอกเมืองเป็นหลัก ในเมืองบ้างเล็กๆน้อย โดยรวมผมว่าโอเคนะครับ รถใหญ่มาก เครื่องแรงมาก ประหยัดระดับ12-13ก็ดีสุดๆแล้ว
ปล.เคยลองเหยียบคิกดาวน์บ่อยๆ กินน้ำมันอยู่แถวๆ11.5-12.0km/l นอกเมืองนะครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:13:13 »

ใครมีเซลดีๆที่ German Auto  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ อยากจะลอง Test drive

ขอบคุณครับ

น่าจะตั้งกระทู้ใหม่นะครับ แจมจนแทบจะไม่มีใครตอบกระทู้เจ้าของแล้วครับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:44:12 »
จะรับรถวันที่ 1 นี้แล้วครับ ก็เลยอยากสอบถามเพื่อนๆนิดหน่อยครับ

1. ระบบ Auto Start-Stop ที่มีให้ จุดประสงค์คืออะไร แล้วถ้าผมเปิดใช้ มันจะช่วยประหยัดนํ้ามันเพิ่มขึ้นไหม ถ้าวิ่งในเมือง

2. ช่วงรันอิน วิ่งในเมืองกินนํ้ามันเท่าไหร่ และถ้าเข้าที่แล้ว กินนํ้ามันเท่าไหร่

3. สามารถเชื่อมต่อกับ Iphone 5 ได้ไหมครับ

4. อยากทราบลูกเล่นเด็ดๆ ของ BMW APP ที่จะเอามาเชื่อมกับรถ

5. วันที่รับรถ นํ้ามันควรจะเติมให้เต้มถังมาเลย หรือ ให้แค่ขีดเดียวครับ

6. ต้องตรวจอะไรบ้างเป็นพิเศษก่อนครับไหมครับ

7. E20 นี้เค้าบอกว่าเติมได้ แต่จริงๆแล้วเติมดีไหมครับ

8. Idrive ที่ติดมากับรถ เป็นเวอชั่นพัฒนาจากสมัย 523i Highline รึเปล่าครับ หรือตัวเดียวกัน

ตอนแรกใจเลย อยากได้ 525D เพราะชอบประหยัดนํ้ามัน แต่ ไปหลงกับชุด M sport เลยตัดใจไปเอา 528i แต่ก็ยังหวังลึกๆว่า รุ่นนี้จะประหยัดนํ้ามันอยู่ ยังไงผมก็อยากจะ Save Cost ให้มากที่สุดครับ  ;D

1.ประหยัดน้ำมันครับ แต่มันทีเงื่อนไขที่ทำให้มันไม่ทำงานด้วยนะครับ ในคู่มือมีบอก
2.ผมว่าไม่ต่างเท่าไหร่ครับ
3.ได้ทางบลูธูท ฟังเพลงได้ โดยไม่ต้องเสียบusb เห็นว่า idrive2013 ดู วิดีโอผ่าน flash drive ได้
4.bmw connected โหลดได้จาก app store ผมไม่รู้ว่า รถ2013 จะที bmw live กับ internet  ใน ฟังก์ชั่น  connect drive ไม๊ ถ้ามีก้อ เปิดเน็ตดูสภาพอากาศ เปิดดู street view ของ google ได้
5เติมมานิดเดียวเอง เซงเลยย
6.ดูรอย ดูฟิล์มติดดีป่าว  ส่วนที่เหลือต้องขับถึงจะรู้
7.อันผ่านครับ ไม่เคยเติม
8.ไม่ทราบเหมือนกันครับ เท่าที่รู้มันจะไว้ขึ้น hdd ที่ให้มามากขึ้นของเดิม 12Gb
โดยรวมผมว่าประหยัดใช้ได้ครับ เฉลี่ย 11-13 km/l
แผนที่เป็นปีอะไรครับ 2012 รึป่าว ถ้าไม่เป็นลองขอศูนย์อัพเป็น2013ให้ดู ถ้ามันคิดตัง(หมื่นกว่า)ไม่ต้องทำ แพงเกิ๊น เดี๋ยวผมบอกวิธีทำให้ ไม่เกิน5พัน ทำเองเลยครับ ไม่ยากครับ ช่วยๆกัน
ขอให้สนุกกะมันมากๆนะครับ ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:54:28 »

ผมปิดแบบให้จำค่าไปแล้วครับเพราะถึงเครื่องดับแต่พอแอร์เริ่มไม่เย็นเครื่องก็จะติด ทุกครั้งที่เหยียบเบรกจนหยุดนิ่งเครื่องจะดับทุกครั้งเช่นรับบัตรจอดรถหรือบัตรทางด่วนเป็นต้น

ไม่สามารถตอบได้เพราะผมใช้ดีเซลครับ

ต่อผ่านUSB ใช้ฟังเพลง ชาร์จ ถ้าโทรศัพท์ต้องBluetooth เท่านั้นครับ ยกเว้นจะซื้อsnap-in adapter เพิ่มเติมจะทำได้เยอะขึ้น

เหมือนระบบcomputer on boardทุกประการ แต่เอาไปแสดงบนมือถือ ส่วนตัวไม่เข้าใจว่าทำมาเพื่ออะไร

เรื่องนี้แนะนำให้โทรไปบอกที่ศูนย์ว่าให้เติมเต็มถังให้เลยนะ

การทำงานของอุปกรณ์ต่างๆ ความเรียบร้อยของสี ยาง แต่รุ่นนี้แทบไม่เจอปัญหาเลยครับ

เป็นผมจะเติมครับ เพราะประหยัด อีกอย่างรถเรามีประกัน ถ้าเสียหายเค้าก็รับผิดชอบ

ตัวเดียวกันครับ

ผมใช้525d msport รถนำเข้าเลยได้idrive รุ่นใหม่ดีกว่ารุ่นเก่าค่อนข้างมาก แต่เรื่องเครื่องยนต์ถ้าไม่ติดว่าดีเซลแพงกว่าเบนซิน ผมว่าเครื่องเบนซินน่าใช้กว่านะครับ เพราะออกตัวถึงไม่ดึงเท่าดีเซลแต่ก็นุ่มนวลทันใจแถมความเร็วปลายไปได้ไกลกว่าค่อนข้างมาก

y2_young

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 15:16:56 »
ได้รถมาจับแปลงเป็นM5 เลยครับ หล่อแน่นอน ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 17:10:12 »
ไม่มีอะไรช่วยตอบคำถามครับ

แต่ดีใจด้วยละกันครับ รถในฝันผมเหมือนกันครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Vage

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 17:37:55 »
ไม่มีอะไรช่วยตอบคำถามครับ

แต่ดีใจด้วยละกันครับ รถในฝันผมเหมือนกันครับ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ตั้งแต่มาเป็นสมาชิกที่นี่ ผมสบายใจมาก เพื่อนๆนิสัยดีทุกคน

เมื่อก่อนตั้งกระทู้ถามในเวป P... โดนแขวะ + Drama ประจำครับ

เช่น เคยถามเรื่อง E20 ไม่ได้คำตอบแถมโดนด่าว่ามีปัญญาซื้อรถราคาเท่านี้ทำไมยังมาคิดเรื่องประหยัดนํ้ามัน   :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 18:28:15 »
บ้านไม่มีแบรนด์ใบพัดนะครับ

ยังไงก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยฮะ หล่อเลยทีนี้

ส่วน Hundredpiper ถ้าใจยังคิดเสียดายอยู่อย่าเปลี่ยนครับ ขับต่อไป

เมื่อวันไหนงอแง จนเราเบื่อ ใจอยากเปลี่ยนโดยไม่ลังเลค่อยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 19:43:19 »
ผมถอยกับ Millenium Auto รับรถ เซลส์บอกเติมน้ำมันให้ 500 บาทครับ
Auto Start/Sop ใช้แรกๆ จะรำคาญ ไม่ชิน แต่ถ้าพยายามให้คุ้นเคย ก็จะชินไปเอง และช่วยประหยัดน้ำมันได้ดีเลยครับ จังหวะรถติด แล้วเครื่องดับ ก็ไม่กินน้ำมัน

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 02:10:15 »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆทั้งหลาย
ถ้าผมซื้อผมคงใช้ไปยังน้อย7ปี หวังว่า series 3 จะไม่ทำให้ผมผิดหวัง :)