ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยรถต้องคอยระวังอย่างงี้ด้วยนะครับ  (อ่าน 4843 ครั้ง)

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
เมื่อวันก่อนผมไปห้างก้อลงไปจอดในที่จอดรถชั้นใต้ดิน(ค่อนข้างมือมากครับแม้จะมีไฟ) ตอนเข้าไปจอดปกติผมชอบถอยตูดเข้าไม่ชอบเอาหน้าเข้าแต่วันนั้นคงเปนดวงที่ต้องเจอมั้งคับเอาหน้าเข้า พอถอยออกมองกระจกซ้ายขวาส่องหลังเซนเซอร์ กล้องพร้อม เลยค่อยๆถ่อยออกมา ........โครม!!!!งงเลย
ผมตกใจมากบีบแตรดังๆเผื่อให้เขารู้ตัวปรากฏว่าลงไปดู  เป็นรถที่จอดขวางซองแล้วมีคนผลักออกมาทางด้านหลังของรถผมผมเซงมากเพราะมันเป็นครั้งแรกที่รถผมจะไปแตะกับรถคันไหน. ปรากฏว่าเป็นฝรั่งมังค่าดันรถมาแต่ไกลเขาไม่เบรครถเลย ผมเลยเรียกเขามาคุย ผมพูดอังกฤษก้อพอได้พอลงมาปุ๊ปชี้โน่นชี้นี่ ด่าผมอีกหลายรอบมากๆครับ ด่าอย่างนี้เลยนะครับ " you are stupid !!!!" หลายครั้งจริงๆผมอุตส่าห์อธิบายว่าจะทำอย่างไรต่อเขาก้อไม่ยอมแล้วพูดประมาณว่า"ฝันไปเถอะแกโง่เอง"ผมเลยมาดูรถเปนรอยยาวผมเลยไม่รุทำไงเลยขอเบอร์มาก้อแค่นั้นคับที่เขายอมผมก้อเลยจำใจเครมประกันเหอะ
เลยอยากจะเตือนเพื่อนๆว่าเหตุการ์ณแบบนี้มันป้องกันยากเพราะผมเป็นรถเก๋งข้างๆเป็นกำแพงละก้อรถตู้บังอยู่จึงไม่เหนใดๆ
  และก้อเวลาเข้าซองควรจะถอยหลังเข้าดีกว่าคับ :D

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ถอยรถต้องคอยระวังอย่างงี้ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 14:42:22 »
มันด่าเรามาก็ด่ากลับครับ เป็นผมเจอเนี่ยซัด"fuck you" พร้อมทั้งชูนิ้วกลางใส่มันเลย ถ้ายังไม่เลิกก็เอาอีกซักอัน " your son of bitch" ถ้าจะเล่นแบบผมเตรียมต่อยมวยไว้ด้วยนะ แต่ก็ถือว่าเป็นบทเรียนไปคราวหน้าจะได้ระมัดระวังมากขึ้นครับ

ch_amity

• บุคคลทั่วไป
Re: ถอยรถต้องคอยระวังอย่างงี้ด้วยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:36:21 »
ผมเพิ่งเจอมาเมื่อวาน แบบหวุดหวิดครับ...
ผมจอดอยู่บนลานจอดชั้น 4 ปกติผมจะถอยหลังเข้าเหมือนกันครับ
แต่เมื่อวาน รถข้างหลังตามมาติดๆ ก็เลยจำเป็นต้องเอาหน้าเข้า

ตอนจะออก ไอ้เราก็ดูอย่างรอบคอบแล้วนะ ถอยไปได้นิดเดียว เพื่อนบอก ระวัง!
โชคดีที่มีเพื่อนไปด้วย เพราะตอนนั้นผมกำลังมองหน้าจอจากกล้องมองหลัง
รถมันเข้ามาจากทางขวา นอกเหนือมุมมองของกล้อง

พอมองดูกระจกก็เห็นว่า มีผู้หญิงกำลังเข็น Civic ผ่านไปข้างหลัง
พอเข็นผ่านไป ผมก็ถอยออกตามปกติ ถึงได้เห็นว่า นอกจากจะเข็นผ่านรถผม โดยไม่ดูไฟถอยหลังของผมแล้ว
ยังเข็นเอาห้องเครื่อง Civic เข้าไปนอนอยู่ใต้ตูด Ranger ที่จอดอยู่ตรงหน้าอีก
เฮ้ย! ไม่ทราบว่าคุณเข็นเร็ว หยุดรถไม่อยู่ หรือทางมันเป็นเนิน หรืออย่างไร

เวลาเข็นรถ ผมอยากให้เข็น 2 คน คนละด้าน จะปลอดภัยกว่าครับ
คนหนึ่งเข็นด้านหนึ่งเพื่อให้รถเคลื่อนที่ อีกคนออกแรงต้านอีกด้านหนึ่งเพื่อให้รถหยุด

แต่ยังไงผมก็ไม่ชอบจอดรถขวางคนอื่น อันตรายครับ ไม่ชอบให้ใครมายุ่งกับรถเราด้วย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:46:14 »
เมื่อวานดูคลิปใน youtube เมืิองนอกมีเคสแปลกๆ   

คือรถ 2 คันถอยออกมาจากซองพร้อมกันพอดีเป๊ะเลย  ชนกันตรงกลาง   แถมเป็นรถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันอีก  เหมือนภาพกระัจกสะท้อน 

บางทีคนถอยอาจจะมองกระจกแล้วเห็นเป็นรถตัวเอง  เลยไม่ได้คิดอะไร

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 15:48:27 »
ฝรั่งดีก็มี เลวก็เยอะ แต่สำหรับพวก smartass ไม่พูดไม่จาเอาแต่ blame เราแบบนี้ก็ถือว่า ไม่ต้องห่วงภาพลักษณ์ประเทศแล้ว

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:07:08 »
ฝรั่งกวนส้น...นี่มีเยอะครับ ดีๆก็มีไม่น้อย
ผมค้าขายเจอฝรั่งกวนประสาทบ่อย
ผมเคยเจอกวนๆงี้แหละ ส่วนมากก็ด่าเค้าไปก่อนเลย
ไม่ต้องรอเค้าด่าเราก่อน 55+ พอเห็นเราไม่ยอมทีนี้มันจะไม่ค่อยกล้าละ
ฝรั่งบางคนมันคิดว่า คนไทยเกรงใจฝรั่ง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:18:56 »
บอกมันไป
Do you know who is my father?
and I 'm บัวขาว's freind?
เท่านี้น่าจะได้อยู่มั้ง ^^'

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 16:32:30 »
ไอ้ผรั่งขี้นก เจอบ่อยครับ ทางห้างน่าจะมีวงจรปิด ได้ดู ถ้าไม่ผิดผมเอาให้ตาย แม่ง อยู่บ้านมันเอง ทำเป็นผู้ดี ........ไอ้.....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 17:41:29 »
บอกมันไป
Do you know who is my father?
and I 'm บัวขาว's freind?
เท่านี้น่าจะได้อยู่มั้ง ^^'

5555+ เจอพี่บัวขาวเข้าไป

แต่ผมว่ามันเกินไปด่าเราโง่เฉย

แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ ปกติผมไม่เอาหน้าเข้าอยู่แล้ว มันแปลกๆจอดไม่ถนัด

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 19:55:14 »
ถอยรถ ทุกที่ หรือ ยิ่งในที่มืดยิ่งดี.. ควรกดปุ่น ไฟฉุกเฉิน ให้เป็นนิสัยด้วยครับ.. หลายครั้ง ช่วยได้ ทำให้คนเห็นชัดขึ้นว่า รถเรา กำลังจะทำอะไรสักอย่างหนึ่งแล้วนะ..  ;)

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:17:38 »
ขอบคุณที่แวะมาเตือนกันครับผม
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:18:55 »
หรั่งขี้นกนี่หว่า :D

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:39:52 »
คราวหน้าด่าภาษาไทยใส่ไปให้มันงงบ้างครับ  จะสำเนียงอีสาน เหนือ กลาง ใต้ ก็ใส่ไปให้หมด ฮ่าๆ :D   แผลหายไวๆนะครับ
Test ..

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 20:49:18 »
ขอบคุนครับพูดได้โดนใจมากครับ :D :D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 21:36:41 »
ถ้าเป็นผมนะ ถ้าเค้าเป็นต่างชาติ มา กร่างบ้านเรา และพูด stupid

ผมจะกลับไปเอาไม้เบสบอลในรถ และซัดให้น่วมเลยครับ ....

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 00:28:52 »
ยอมไม่ได้ครับไม่ว่าจะคนไทยหรือต่างชาติ แบบนี้ถือว่าประมาทร่วม

แต่เป็นผมก็คงไม่ปล่อยไปหละ ทำเป็นปากดี ไม่ชอบเลยคนแบบนี้
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 01:36:56 »
ฝรั่งหลายคนที่มาอยู่ที่เมืองไทยยาวๆ ส่วนมากจะเป็นพวก ขี้นก กากๆครับ พวกนี้อยู่ประเทศตัวเองแล้วFail ล้มเหลว ก็เลยย้ายมาอยู่ที่นี่ อาศัยว่าค่าเงินที่นี่มันถูกเมื่อแปลงเป็นเงินของพวกมัน แล้วด้วยความที่อยู่ประเทศมันแล้วเป็น No body พอมาที่นี่แล้วคนไทยมันเห่อพวกผิวขาวก็เลยรู้สึกว่าตัวเองเป็น Some Body มันก็เลยโช พฤติกรรมห่วยๆแบบนี้แหละ  , ขอเล่าประสบการส่วนตัว ไม่เกี่ยวกะรถยน  แต่เกี่ยวกะพฤติกรรมกากๆของพวกผิวขาวนี่แหละ วันนั้นผมลงรถไฟฟ้า ที่BTSทองหล่อช่วง9โมงเช้า ก็เดินกำลังจะออกจากสถานีพอดี พอถึงจุดต้องแตะมัตร มันก็มีคนมาก่อนหน้าผม3คน ผมมาเป็นคนที่4ก็เลยเดินเรียงต่อคิวไป ทีนี้ จู่ๆมีฝรั่งคนนึง มันเดินมาจากข้างๆตอนช่วงที่เขาต่อคิวพอดี แทนที่จะไปต่อคิวด้านหลังผม ไม่ครับ มันแซงตัดหน้าแบบหน้าด้านๆ แต่เผอิญโชคร้ายไปหน่อย ที่มันมาแซงคิวผมคือทั้งๆที่ผมจะแตะบัตรออกแล้วเนี่ย มันยื่นบัตรมันมาจะพยายามแตะก่อนผมแล้วแทรกตัวมา ผมก็เลยดึงมือมันไว้แล้วผลักอกมันให้กระเด็นออกจากตู้แตะบัตร แทนที่มันจะสำนึก ดันมาบอกว่า "เอ็งมีปัญหาอะไร" (บทสนทนาทั้งหมดนี่เป็นเป็นภามษาอังกฤษนะ)  ผมก็เลยชี้คิวให้ดูแล้วถามมันว่า ตาบอดเหรอ เห็นแถวด้านหลังมั๊ย มันก็บ่นๆเหมือนเดิมว่า เป็นอะไรวะ มีปัญหาอะไร พร้อมพยายามแทรกผมอีกที ผมเลยผลักอกมันกระเด็นอีกรอบ แล้วแตะบัตรออกมายืนรอมันที่หน้าประตูตรงนั้นนี่แหละ เชื่อไหมครับ แทนที่แม่งจะอาย พอผมออกมา มันก็ไปแซงคิวผู้หญิงที่อยู่ด้านหลังผม ผมก็ยืนดูตรงนั้นนะแหละ พอมันออกมาก็เดินเลี่ยงๆออกไปแล้วก็บ่นๆเสียงดังทำนองเหยียดผิวนี่แหละ เที่ยวนี้ปรี๊ดเลย เลยเดินไปหามัน พร้อมกระชากมันทีนึงแล้วถามมันว่า "หรือ..ึงจะเอา" ปรากฏมันหุบปากเงียบแล้วเดินหนีไปเลยครับ 

ที่เล่ามาไม่ใช่อะไร คือเวลาเจอพวกฝรั่งพวกนี้เนี่ย เวลาเกินอะไรขึ้นพวกมันจะชอบโวยวายๆด่าๆๆไปก่อนกะว่ามันจะได้พ้นผิดเพราะเราจะกลัวไปเอง ทางแก้ก็คือ อย่าไปกลัวมันครับถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิดก็แข็งให้มันดูเลยว่าเราจะเอาเรื่องมัน ต้องทำแบบนี้ครับ มันถึงจะเริ่มหันมาคุยมีเหตุผลแบบ อารยชนเขาทำกัน ไม่งั้นก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ เสียทั้งเงินแถมเจ็บใจอีกตะหาก (อันนี้พูดจากประสบการตรงสมัยอยู่ ตปท รวมถึงเพื่อนๆผมหลายๆคนที่อยู่ ตปท)พวกนี้อะ ไม่มีอะไรหรอก เอาจริงๆมันไม่กล้ามีเรื่องชกต่อยกะคนไทยหรอกครับ