ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเจ้าของรถ New Civic Hybrid กับ Prius เรื่องค่าใช้จ่ายการเดินทาง  (อ่าน 6366 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
สอบถามเจ้าของรถ New Civic Hybrid กับ Prius เรื่องค่าใช้จ่ายการเดินทาง

ถ้า NCH เติมน้ำมัน E85 วิ่งระยะทางในเมืองเท่ากับ Prius ซึ่งเติม E85 ไม่ได้ อยากทราบว่าคันไหนจะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่ากันคะ

ขอสอบถามข้อมูลผู้ใช้งานทั้งสองรุ่นอยู่ว่า ค่าใช้จ่ายต่อกิโลเมตรเป็นเท่าไหร่คะ

ที่บ้านสนใจเอาไว้ใช้ในเมืองอยากได้แบบประหยัด แต่ไม่อยากเอามาติดแก๊ซค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
NCH เติม e85 ไม่ได้นิครับ ได้แค่ e20 ผมไม่เคยลอง NCH นะครับ

แต่ถ้าจะเล่น 2 ตัวนี้ผมเชียร์ prius สุดตัวเลยครับ

ผมว่าระบบ Hybrid เค้าดีกว่าพอสมควรเลย ขับในเมืองประหยัดจริงๆครับสำหรับ prius

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ใช้ Prius อยู่ครับ

จากขีดไฟน้ำมันกระพริบ 91 E10 เติม 1,000 วิ่งได้ 500 km + 30 ครับไม่เคยได้ต่ำกว่า 500

วิ่งในเมือง นั่ง 4 ตลอด จราจรช่วงเร่งด่วนทั้งเช้าและเย็นครับ ทางไกลผมยังไม่ได้จับครับ

เพราะไม่เคยเอาคันนี้วิ่งทางไกลเลย  :P

ออฟไลน์ jumpon_khun

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเจ้าของรถ New Civic Hybrid กับ Prius เรื่องค่าใช้จ่&#
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 15:27:46 »
ในฐานะผู้ใช้พรีอุส และจุดประสงค์หลักคือใช้ในเมือง(ต่างจังหวัด)
- ไม่มีปั้ม e 85 ให้ใช้ครับ เพราะฉะนั้น hybrid คือคำตอบของความประหยัดที่ไม่ใช่ NGV/LPG
- ค่าใช้จ่ายขับในเมืองปกติ ประมาณ 17 km/l ครับ ถ้าน้ำมัน 38.5 บาท ก็ตกประมาณ 2.3 บาท/กม
- ออกนอกเมืองก็ได้ประมาณ 20 km/l ขับแบบไม่ได้อึดอัด ถ้ารถไม่เยอะหรือไม่เร่ง ใช้ cruise control  น่าจะได้มากกว่านี้
มันไม่ได้ประหยัดโดยทันทีนะครับ แต่ที่ผมรู้สึกดีกับรถไฮบริดคือ มันสอนให้เราขับโดยหวังประสิทธิภาพการใช้เชื้อเพลิงมากกว่าประสิทธิภาพเร็วแรง
แข่งขันกันประหยัด(โดยไม่ขวางถนนนะครับ) สนุกและปลอดภัยกว่าแข่งเวลาครับ แต่ไม่ใช่ไม่แรงนะครับ เร่งแซงก็มาทันใจดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 15:32:58 โดย jumpon_khun »

ออฟไลน์ bleem

ผมใช้ PRIUS อยู่เช่นกัน เป็นตัว MC  การประหยัด ถ้าขับเหยียบกันปกติไม่แคร์สื่อและทุก

คนขับกันทั่วไปแบบนี้ เหยียบ เกิน 100 เปิดแอร์เบอร์ 1 - 2  ตกประมาณ 19 กม/ลิตรครับ 

ถ้ารู้วิธีขับมัน โดยการปล่อยไหล เลี้ยงรอบไว้ และใช้ความเร็วระดับเกิน 100 กม/ชม อาจจะ

ไม่ชิน แต่ถ้าเป็นแล้ว จะแตะระดับ 23 - 24 กม./ลิตร ซึ่ง CIVIC จะใช้วิธีนี้ไม่ได้ครับ เพราะ

ระบบมันต่างกัน คือ ทั้งเครื่องและมอเตอร์ ทำงานด้วยกันครับ แต่พริอุส จะมีการสลับ กันทำ

งานและ ทำงานเสริมด้วยกัน รวมถึงการนำกำลังที่สูญเสียไปช๊าตแบต ซึ่งมองว่าระบบ ของ

โตโยต้า ค่อนข้างซับซ้อนกว่าของฝั่งฮอนด้าครับ 

เครื่องยนต์ ฝั่งฮอนด้า1500 cc + มอเตอร์ ไฟฟ้า แรงม้าผม คาดคะเนเอานะครับ  130 HP

เครื่องยนต์ ฝังโตโยต้า 1800 cc + มอเตอร์ ไฟฟ้า แรงม้าผม คาดคะเนเอานะครับ 150 HP

HONDA 17 กม/ลิตร

TOYOTA  19  กม/ลิตร

ประมาณนี้ครับ ซึ่งข้อมูล ถ้าจะให้ถูกต้อง มีรีวิว แล้ว ใน บทความของคุณ JIMMY แน่นอน

เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

ที่บ้านใช้พรีอุสอยู่
กิโลเมตรล่ะ 1.9 - 2.1 บาท
ตามราคาน้ำมันที่ขึ้นๆลงๆ และอัตราสิ้นเปลือง

ข้อดีของพรีอุสคือ เครื่องใหญ่กว่า มอเตอร์กำลังเยอะกว่า มีแนวโน้มว่าจะเร่งดีกว่า
ขับสบายกว่า รวมถึงถุงลม 6 ใบ ระบบควบคุมต่างๆ
ณ ตอนนี้ ผมว่าพรีอุสดีกว่า

ถ้าอยากได้ฮอนด้าจริงๆ แจ๊สไฮบริดเข้าท่ากว่าครับ
ถูกตังกว่าเยอะมาก ได้รถโล่งๆ โปร่งๆ อเนกประสงค์ ในราคาไม่ถึง C Segment

ออฟไลน์ panerai

NCH ย่อซ่ะ 5555+

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
NCH ย่อซ่ะ 5555+

ย่อซะงงเลย 555  ;D

ผมใช้ Prius MC เติมเต็มถัง โซฮอลล์ 91  กรุงเทพฯ(อนุเสาวรีย์ชัยฯ) - สกลนคร เหยียบ 100-120 เหลือวิ่งได้อีกสามวัน แค่นี้ผมก็ฟินสุดๆแล้วครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โดยรวมผมชอบ Civic HB ครับ เพราะ option เยอะ ราคาไม่แพง เติม E20 ได้

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวนะครับ  สำหรับผมเมื่อคิดส่วนต่างราคาซื้อ

รวมกับการใช้รถปีนีงไม่ถึงสามหมื่นโล  กินน้ำมัน

ไม่ได้ต่างกันฟ้ากับเหว   ตัวไหนที่ถูกใจและราคา

ถูกกว่าก็ตัวนั้นแหละครับ  ผมไม่คิดมาก   :D :D :D

ออฟไลน์ MaiSki

2ตัวนี้นอกเมืองผมว่ากินไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ในเมืองพรีอุสน่าจะประหยัดกว่า

ออฟไลน์ Archman12

• **
จะนอกเมืองหรือในเมืองพรีอุสก็ประหยัดกว่าคับ  นอกเมืองผมเกิน 24 โลลิตรคับ /ในเมือง 15-20 /รถติดโครตๆ10-14

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
นอกเรื่องหน่อยนะครับ...เห็นตัวเลขแล้วอิจฉามากกกกก

ที่ใช้อยู่ตอนนี้ในเมืองได้ 6km/l และอีกคันได้ 8km/l  เติม 95E10 ล้วนๆ

ออฟไลน์ bleem

2ตัวนี้นอกเมืองผมว่ากินไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ในเมืองพรีอุสน่าจะประหยัดกว่า

ถ้าไม่ล็อคครูสคอลโทรน ไว้ และมีการ ปล่อยคันเร่ง เบรก โตโยต้า พริอุส มีเทคโนโลยี เข้าช่วย ทำให้ประหยัดกว่า ซีวิค ครับ ซึ่งฮอนด้าไม่สามารถ ทำ

ได้ เนื่องจากติดสิทธิบัตร ที่โตโยต้า จดไว้ ผมคิดว่าอย่างนั้นนะครับ แต่ระบบของฮอนด้าที่เข้าช่วยระบบมัน  มีใน CRZ นะครับ แต่คนละแบบ ทำให้มัน

ประหยัดกว่า พริอุสครับ เช่นระบบ พักลูกสูป  ระบบนำพลังงานจล มาช่วยปั่นมอเตอร์ เป็นต้นครับ ซึ่ง CRZ เครื่องยนต์ 1500 cc + turbo สามารถทำสถิติ

21 กม/ลิตร เอาเข้าจริงๆๆ ฮอนด้าก็ทำได้ นะครับ แต่อย่าลืมว่ารถมันเบากว่า พริอุส เกือนตันนะครับ   ถามว่าตอนนี้ รถ เครื่องเบนซินที่ประหยัดที่สุดคง

ต้อง ยกให้ CRZ  ครับ

ออฟไลน์ BG

• **
Prius MC วิ่งมาเพิ่งครบ 40,000 โล  ใช้ apps คำนวณอัตราสิ้นเปลืองตลอด
ได้ค่าเฉลี่ยทุกถัง 22.7 km/l  ค่าใช้จ่าย 1.56 บาท/กม.

the best ได้ 25.92 km/l  worst ได้ 18.51 km/l

ข้อสังเกตุคือ ช่วงที่ประหยัดมากๆ (25 km/l +) มักจะเป็นการวิ่งชานเมือง-เมือง ซึ่งวิ่งแบบ 70-100 สลับกับรถหยุดเป็นช่วงๆ

ช่วงที่ประหยัดกลางๆ (20-22 km/l)  มักเป็นการวิ่งระยะทางไกล ใช้ความเร็ว 110-120  หรือรถติดในเมืองบ้าง

ช่วงที่สูบ  (16-19 km/l) ติดในเมืองหนักๆ อากาศร้อนๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าPrius ในเมืองชอบออกตัวเร็ว เบรกบ่อยไม่ค่อยได้ปล่อยไหล ขับทางไกลชอบขับช่วง120-140 ชานเมือง100-120

อยากทราบว่าอัตราสิ้นเปลืองน่าจะออกมาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
ขับแบบผมเลย ถ้า normal mode จะออกมาที่ 15 - 17 โลลิตรครับ

แต่ถ้า POWER MODE ก็จะอยู่ที่ 13 - 14 โลลิตรครับ

อันนี้สำหรับพวกเท้าหนักอย่างผมนะครับ

ส่วนอัตรเร่ง 0 - 100 ถ้า normal mode ถือว่ารับได้ครับ ถ้า POWER MODE หายห่วงครับ มีหลังติดเบาะนิดๆ (นิดเดียวจริงๆ 55)

ป.ล. เกือบลืม ผมเปลี่ยนไปใช้ แม็ก 17นิ้ว ยาง 215 45 R17 ครับ ถ้าเป็นเดิมๆ ค่าที่ได้น่าจะดีกว่านี้พอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 10:14:54 โดย BoZomBie »
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Eak

• **
 ไม่ชอบกระจกหลัง มีโอกาศที่กระจกหลังจะเปลี่ยนเป็นชิ้นเดียวเหมือนรถทั่วๆไปหรือเปล่า ประหยััดดีอยากได้มาก