ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)  (อ่าน 13221 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 12:58:15 »
ถ้ารถมีประวัติ,,, ท่านต้องชูความคราสสิคตามท่าน J!MMY ว่าเลยคับ

ของผม,,, 33 ปี, มีประวัติเหมือนกัน, ขับไปเที่ยวประจำ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึง)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 13:14:55 »
ผมว่ารุ่นนี้สวยคลาสสิกเลยนะ

อายจะพลิกวิกฤษให้เป็นโอกาสโดยการไปทำสีใหม่ ทำกระจกให้มันเรียบร้อย

มันจะดูเป็นรถที่ดูดีมากๆ

ส่วนตอนเด็กๆผมกลับอิจฉาเพื่อนที่ พ่อแม่เอารถเก่า ( แต่ ดูแลดีและแปลก ) มารับนะ

พวก รถใหม่ มันเห็นจนชินตาละ

ส่วนรถเรื่องของยิบย่อย iphone ipad ใครๆก็อยากมี

แต่สังคมที่ผมเคยอยู่ โรงเรียน คนมีตัง จน ถึง ไม่มีเลย ก็มี

ไม่ได้มองที่ตัวสิ่งของอะไรเลย มันอยู่ที่ตัวแล้วครับ

อยากให้ ปลูกฝังไปเรื่อยๆนะครับ ไม่งั้นความคิดมันจะติดหัวลูก

อยากมีิอยากได้แบบคนอื่นเค้า โตมาจะบานปลายได้

ใช้เท่าที่มีและมีเท่าที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 13:30:32 »
ผมก็เคยเป็นนะแบบว่าพ่อผมเอารถเครื่องดรีมเก่าๆมารับตอนผมเด็กๆ

ทุกวันนี้ยังเสียใจเลยที่คิดแบบนั้น  :( :(

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: สืบเนื่องจากกระทู้คุณ bittersweett1st (ขอระบายนิดนึ&#
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 13:49:31 »
ที่บ้านมี subaru GR อยู่อีกคันซื้อตั้งแต่ปี85 ผมนั่งตั้งแต่เกิด ปัจจุบันจอดไว้อีกบ้านไปสตาทกับวิ่งทุกาอทิตย์ ขับไปนอกหมู่บ้านไปเติมลมยางหรือน้ำมันที่ ปตท ราชพฤกษ์

ผมไม่เคยอายเลยครับกับภูมิใจเสียอีกว่ารถพ่อผมเดิมๆทั้งคันสภาพแบบนี้แทบหาไม่ได้ :)

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 14:09:44 »
เหตุการณ์แบบนี้แหละ เป็น 1 ในสาเหตุที่ผมกับแฟนตกลงกันไว้ว่า "จะไม่มีลูก"

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 14:21:19 »
ต้องบอกต้องสอนให้เค้าเข้าใจเหตุและผลครับ
เด็กขนาด ป.1 นี่เข้าใจอะไรได้ดีแล้ว
หลาน 2 คนที่บ้านผม ไม่เคยงอแงนะ
ไม่ว่าจะเอารถอะไรไปรับ-ไปส่ง
กระบะเก่าๆ d4d
crv g1      
all new crv g4
เบ้น c-class เก่าๆ ปี 97  
มิร่าสีชมพู หวานแหวว (คันนี้หลานชายไม่ยอมขึ้น 555+)
พ่อและแม่เค้าจะบอกเสมอว่าสมัยก่อนพ่อแม่ลำบาก บลาๆๆ
ต้องหนักแน่นนะครับ เด็กจะสัมผัสได้ถึงความรู้สึกของพ่อและแม่
ต้องทำให้เค้าเปลี่ยนความคิดว่าขับรถเก่าไม่ใช่เรื่องน่าอาย

เพิ่มนิดนึง เพื่อนผมเป็นวิศวะกร เงินเดือนหลายอยู่
แต่มันขับรถเก๋ง toyota เก่าๆ 30ปี ขับไปซ่อมไป
เพราะสมัยก่อนบ้านมันไม่ได้รวย จนตอนนี้อายุ 30 มันก็ยังเอามาขับอยู่เรื่อยๆแบบไม่อายใคร ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 14:25:04 โดย grev »

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 14:33:40 »
อยู่ในเมืองลำบากแบบที่ว่าจริงๆครับ
คนจำนวนมากกกก ถูกปลูกฝังเรื่องวัตถุนิยม
ขนาดมือถือ ถ้าไม่ใช่ตัว hi-end ยังโดนเพื่อนล้อเลย
ไม่รู้เมื่อไหร่จะรู้จักคำว่าพอดี
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 14:36:48 »

ขอขอบคุณทุกความเห็นที่ช่วยชี้แนะและให้กำลังใจครับ

คุณ IncarRus รถสวยมากครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 15:30:22 »
อย่าคิดมากเลยนะครับคุณพ่อๆ  ผมเองก็เคยเป็นแบบลูกคุณ    แต่พอโตขึ้นมาได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างในโลก  ทำงาน มีรถ  นึกย้อนไปก็หัวเราะตัวเองไม่น้อย  สรุป คุณพ่อค่อยๆปลูกฝังลูก และอย่าเก็บมาคิดมากนะครับ เด็กไม่คิดไม่มีอะไรมากหรอก    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 16:43:21 โดย P&P&P&P&P »

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 15:36:38 »
10กว่าปีที่แล้วตอนเด็ก ขับจักรยานไปโรงเรียนครับ อยู่ชนบทท้องนา มีเงินรายได้เยอะพอสมควร เพราะเจ้าของกิจการ มีเบนซ์ แต่ตอนหลัง ป๊าแม่ออกไปสร้างกิจการข้างนอก ปล่อยให้อยู่กับ ย่า ย่าเค้าสอนให้ประหยัด แต่ตอนนี้ใช้เปลือง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 15:41:37 โดย sundown55 »

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 15:44:18 »
บอกลูกไปเลย.....เค้าเรียกว่าแนววินเทจหนะลูก
 ;D ;D

เอาไปแต่งนิด ปรับปรุงหน่อย ก็โอเคเลยนะครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 16:11:11 »
ถ้า เจอ เหตุการณ์ แบบนี้ นะ  พี่ ต้อง ให้ กลยุทธ ( พูดตลก สยบความเคลื่อนไหว )

ถ้าลูกี่พูด  ผมอาย

พี่ก็บอกว่า ลูกว่า  อะไรลูก  นี้เท่ จะตาย เพราะ rock รู้ไหมลูก ( ทำมือลูกคาราบาวด้วย ) แล้วก็ หัวเราะ 5555++

แล้วก็บอกลูกว่า   คนไหน แน่  แข่งกะ พ่อได้เลย  เจอได้ ทุกคน ( พูดปลอบลูกไป )

ป หนึ่งเอง  ถ้าเรา ทำให้ดูเป็นตัวเอง  เค้าจะเป็นเหมือนเรา ( ลูกผู้ชาย เสียได้ทุกอย่างยกเว้นความมั่นใจ )

ผมยังอยากทำได้แบบพี่เลย  รถเก่า ที่ดูแล รักษา เป็นอย่างดี ( สาบานว่าผมไม่ได้พูด ยอ พี่ ผมคิด แบบนี้ จริงจริง )

ถ้าลูก อายพี่ก็พูด ติดตลกไปเลย  (  รถใครแน่ เจอพ่อได้เสมอ ) 555++   
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 16:25:51 »
อยากจะบอกว่าผมก็คล้ายๆลูกของพี่นะครับ สมัยตอนเข้ามหาลัยใหม่ๆ ที่บ้านยกรถ Subaru Legacy ให้ขับ

แต่สภาพแย่มากๆ กระจกข้างเอาสกอตเทปพันไว้ กันชนหลังยุบ สีแตก บูดเบี้ยวไปทั้งคัน

แต่มันกลับเป็นกำลังใจให้ผม ผลักดันตัวเองหาเงินตั้งแต่ยังเรียนอยู่ จบมาเปิดกิจการ จนซื้อรถเป็นของตัวเองได้ ตอนนี้เปลี่ยนมา 3 คันแล้วครับ เงินตัวเองใช้เองไม่เดือนร้อนใคร  และที่สำคัญ ภูมิใจ ครับ ;D

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 17:03:08 »

ก็เลยมองดูตัวเอง

คือรถเก่าครับ KE70 ภายในก็กรอบ สีภายนอกก็เริ่มลอกออก เป็นแผ่นๆ แบบเดิมบางทั้งคัน โช๊คเด้ง

แต่ผมผ่อน มาร์ชอยู่ เดือนละ 6500 แต่แฟนขับไปทำงาน ที่ทำงานก็คนละทางกัน

เรื่องรถ เดิมผมไม่สนใจคนรอบข้างจะมองยังไง จะว่าจะดูถูกยังไง

จนกระทั่งวันที่ผมเอาคันนี้ไปรับลูกชายที่โรงเรียนครับ

ลูกผมถามว่า"ทำไมไม่เอารถแม่มารับ" ผมตอบว่า "แม่เอาไปทำงาน"

ลูกผมก็ถามอีก"รถปู่ก็ได้หนิ"ผมตอบว่า"ปู่เอาไปที่สวน"

ผมก็เลยถามต่อ ว่า "คันนี้มันไม่ดีเหรอ"

ลูกผมตอบว่า"เอาคันนี้มาผมอายคนอื่่น เดี๋ยวคนอื่นจะหัวเราะ"

ลูกผม ป.1 ครับ

เวลาพาไปห้าง  แล้วมีรถมาวางโชว์ ลูกผมมักจะเข้าไปดูเสมอ ไปเปิดดู ลองนั่ง โดยเฉพาะคันใหญ่ๆครับ

คำพูดเรื่องรถเก่าจากคนอื่นผมไม่เคยแคร์ แต่มันดันออกจากปากลูกตัวเองนี่สิ  เฮ้อ

เข้าใจหัวอกกันเลยครับ แต่กรณีของท่านน่าเป็นห่วงมากกว่า เพราะเกิดขึ้นกับตัวลูกชาย

ผมก็เป็นครับตอนเรียนอยู่ ป.5 แม่เอา Mira คันเล็กๆ กระป๋องๆ มารับที่โรงเรียนครับ

จำได้เลยว่าคนมองทั้งโรงเรียนจริงๆ ผมอายมากๆ จนพอตอนโตมา ผมเข้าใจเลยว่า

รถมันก็คือรถ จุดประสงก็คือเอาไว้ใช้งาน แม้มันจะเก่า คนจะดูถูกยังไง เราอาจจะมี ท้อ มีละเฮี่ยใจบ้าง

แต่จากที่ผมนั่งคิดด้วยตัวเอง แล้วก็มาขอคำแนะนำจากบอร์ดนี ผมคิดได้เลยครับว่า

รถเก่าแค่ไหนถ้าเรามีประวัติกับตัวมัน(แบบผมคือกรณีเป้นคันแรกของผม บุกตะลุยกันมามาก) ต่อให้เอาป้ายแดงมาให้ผมใช้ ผมก็ไม่เอาครับ

สุดท้ายเลยจบที่โปรเจค ทำคันเก่าสุดที่รักให้ดีเยี่ยม ซึ่งเดือนหน้าผมจะเริ่มลงมือเอาไปทยอยทำละครับ

ที่อุ่เฮียแกบอกว่า ทำออกมาแล้วเผลอๆดีกว่ารถป้ายแดงหลายๆรุ่นด้วย

ปล. แต่รุ่นของคุณ ผมเห็นแต่งแนว ฟลัช(ไม่ทราบว่าเรียกถูกรึปล่าวนะครับ) สวยมากๆเลยผมยังอยากได้เลย คลาสสิคสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 17:05:45 โดย bittersweett1st »

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 17:10:35 »
เข้าใจนะ สำหรับเด็ก ป.1 อาจจะอยากได้อยากมี บ้าง 
ผมมีครั้ง นึง  แม่ให้คนงานเอา  รถขนของเก่าๆมารับ เพราะแม่ไม่ว่าง   จอดหน้า โรงเรียน คนมองเต็มเลย  แต่ผมก็เฉยๆนะ แต่ตามจริงก็รู้สึก อายๆบ้างเล็กน้อย  แต่อย่าได้แคร์ เดินเริศๆเชิดๆ ขึ้นรถไป5555
กลับถึงบ้าน ประตูเปิดทีแทบหลุด

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:21:49 »
เป็นอีกกระทู้ที่อยากแสดงความเห็นจังเลยครับ สังคมสมัยนี้มันเป็นแบบนี้จริงๆนะครับ

ส่วนหนึ่งมันต้องขึ้นอยู่กับสำนึกดีของเด็กเองด้วยครับ ผมเคยเป็นเด็กที่โดนตามใจมากนะ

เรื่องข้าวของเครื่องใช้ ตั้งแต่สมัยเด็ก เอาง่ายๆตั้งแต่ม.1 เลยผมไม่กล้าเล่ารายละเอียดมาก

เดี๋ยวกลายเป็นว่ามาโอ้อวดไป เสียนัยที่ผมพิมพ์หมด เอาเป็นเด็กม.1 ผมมีสตางค์ให้พี่ชาย

ขับรถพาไปสยามซื้อกระเป๋าเงินLouis Vuitton ใบละเหยียบหมื่นเมื่อสมัย ยังไม่มีcenter point

เลยครับ จนถึงจุดๆหนึ่งเริ่มโตขึ้น รับรู้เรื่องราวของคนในสังคมมากขึ้น ทุกอย่างมันเบาลงไปเอง

และที่เป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตคือ พอเริ่มหาเงินได้ครับ ผมเปลี่ยนไปเลยทันที และรู้เยอะมากๆว่า

คุณค่าของคนมันไม่ได้อยู่ที่วัตถุเลยครับ บางคนขับรถดีๆแต่ไปโกงเขามา หนี้ไม่จ่าย บางคนขับรถ

คันเล็กๆ แต่มีเงินในธนาคารเยอะมากๆ มันถึงทำให้ผมมีคำถามในใจขึ้นมาว่าเพราะอะไร แสดงว่า

ความสุขของเราจริงๆมันไม่ได้อยู่ที่การมีรถแพงๆขับ การมีนาฬิกา มีเครื่องแต่งกายดีๆ ไปเข้าสังคม

ไฮโซ สังคมของผู้มีอันจะเกิน คุยกันหลักร้อย หลักพันล้าน ทุกวันนี้ผมยังอยู่ในสังคมแบบนี้นะครับ

เพราะมันเลี่ยงไม่ได้ แต่ผมมักจะเจอและอยู่ในฐานะแค่ผู้ฟังเฉยๆครับ ผมไม่ได้อยากออกความเห็นหรือไปโอ้อวด

ไปเกทับใครครับ หลายๆครั้ง ผมอึดอัด กระอักกระอ่วนใจ ที่จะต้องนั่งอยู่ ณ ที่ตรงนั้นด้วยซ้ำไป

แต่ในขณะเดียวกันผมกลับรู้สึกว่าการที่เราใช้ชีวิตอยู่ในสังคมธรรมดา lowprofile ไม่ต้องมีใครรู้จัก

อยากจะใส่รองเท้าแตะขาสั้น เดิน ซื้อนู่นซื้อนี่กินเดินตลาดนัด เฮ้ยมันสบายกว่ากันเยอะ เยอะจริงๆครับ

สังคมปัจจุบันมันเป็นสังคมของการแข่งขัน เป็นสังคมของการยกย่องผู้มีอันจะกินครับ จนมองข้าม

สังคมของคนที่ทำความดีไปแล้วครับ ผมก็ไม่รู้จะให้คำแนะนำอย่างไรได้บ้างครับเพราะตัวผมเอง

ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีครอบครัว แต่ผมเชื่อว่าสถาบันครอบครัว เป็นบทบาทสำคัญครับ ผมเองอยู่ในสังคม

ที่สุ่มเสี่ยงต่ออบายมุกข์เยอะมากครับ แต่คุณพ่อตอนยังไม่เสียมักจะพูดประโยคสั้นๆเอาไว้เสมอๆว่า

ตัวเราเองเราต้องรู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ หากตัวเราเองยังไม่รู้ก็คงไม่มีใครสามารถไปบอกได้

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:44:58 »
ปัจจุบันนี้ในสังคมก็หาคนดีๆได้ยากที่จะมาเป็นต้นแบบให้เด็กรุ่นใหม่ได้เห็น   สถาบันครอบครัวจึงเป็นส่วน

สำคัญมากที่สุดที่จะพัฒนาคนรุ่นใหม่ๆให้เป็นคนที่ดี เพื่อมาพัฒนาประเทศชาติได้.

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:50:29 »
เมื่อก่อนตอนประถม ผมก็เป็นคล้ายๆลูกของพี่เลยครับ

คุณพ่อขับรถของที่ทำงาน เป็น BIG M สีแดง ตอนเดียว ติดหลังคาสีขาว ไปส่ง ที่โรงเรียนตอนเช้าทุกวัน

ผมก็รู้สึกอายเพื่อนๆ โดยเฉพาะสาวๆนี่อายสุดๆครับ

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาของเด็กนะ (โดยเฉพาะเด็กที่ชอบรถตั้งแต่จำความได้แบบผม)

ที่ตอนสมัยเด็กๆก็อยากมีของเล่นใหม่ๆเอาไปอวดเพื่อน แม้กระทั่งรถที่บ้านก็อยากนั่งรถสวยๆไปโรงเรียน

ถ้าผมเป็นพ่อของลูก เจอไปแบบนี้ ก็ต้องมีเขว แอบเก็บมาคิดบ้างละครับ (ใครมันจะมีผลต่อชีวิตของเรา เท่าลูกสุดที่รักของเราละครับ เนอะ)

จากคำพูดของลูก ผมว่าพี่เปลี่ยนจากวิกฤตให้เป็นโอกาส เปลี่ยนคำตัดพ้อของลูก ให้เป็นแรงผลักดันให้พี่ในการขยันทำงาน มีความมานะอดทน ฝ่าฟันอุปสรรคใดๆที่ขวางหน้าให้มันผ่านไปได้อย่างง่ายดาย ผมว่านี่จะเป็นแรงขับเคลื่อนที่พี่จะหาจากไหนไม่ได้อีกแล้วหล่ะครับ ;D ;D ;D ;D

สุดท้าย..ไม่ว่าเราจะทำได้แค่ไหน เท่าไหร่ก็ตาม เมื่อลูกของพี่โตมากขึ้น เค้าก็จะเข้าใจอะไรได้เยอะมากขึ้นตามอายุของเขาละครับ

เค้าจะเข้าใจว่าเงินแต่ละบาทที่พี่หามานั้น กว่าจะได้สักบาท มันยากเย็นขนาดไหน

ขอให้พี่เชื่อเถอะครับ ว่าโตขึ้นเขาจะต้องเข้าใจพี่แน่นอน  ;) ;) ;)

....อย่างผม ก็ชอบรถตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้เรียนอยู่มหาลัย พ่อก็ให้ civic fd ที่บ้านขับ เพราะพ่อรู้ว่าผมชอบรถ และผมก็สอบเข้าในคณะที่พ่อผมพอใจ ก็เลยให้ยืมมาใช้  :D :D

ถึงแม้ว่าคณะที่ผมเรียน จะไม่ได้เกี่ยวกะรถเลยสักนิด(เภสัชศาสตร์)

แต่รถนี่แหละครับ เป็นแรงผลักดันให้ผมต้องตั้งใจเรียน แล้วก็จบมาทำงาน หาเงินมาซื้อรถที่ผมชอบด้วยตัวเอง แล้วจะขับรถพาครอบครัวของผมไปเที่ยว ด้วยเงินของผมเอง

ขอให้พี่ สู้ สู้ ครับผม  :) :) :) :)

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:54:35 »
สังคมเมืองเป็นอย่างนี้แหละครับวัตถุนิยมแก่งแย่งแข่งขันกันคงต้องค่อยๆบอกค่อยสอนแล้วหล่ะครับไม่ก็เอาคันนี้ไม่แต่งให้โดนใจเด็กซักกะหน่อย

ผมเองเป็นเด็กบ้านนอกตอนนั้นที่บ้านมีกระบะตอนเดียวอยู่คันไปเทียวรับส่งผมจนเข้าปอสองก็ให้นั่งสามล้อเครื่องไปโรงเรียนไม่เคยมีความรู้คิดว่าอายหรืออระไรเลยเป็นเพราะพ่อแม่สอนด้วยการกระทำมากกว่าขยันทำงานไม่ฟุ่มเฟือยแต่จะมีแต่เรื่องอาหารการกินกับเรื่องการเรียนสองอย่างเท่านั้นที่ไม่ประหยัด ทั้งๆที่อยากได้เหมือนลูกคนอื่นๆบ้างแต่ไม่เคยคิดน้อยใจหรือเอ่ยปากขอใครเลยหาเงินเพื่อไปซื้อเอาเองทั้งเสิร์ฟอาหาร ขายข้าวโพดขายขนม เก็บเศษเหล็กตะปู มันต้ม ซื้อมาก็ไม่มีใครว่าอะไรเพราะผมหาเงินเองถ้าไม่มีเป้าหมายก็คงไม่ทำอะไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:59:59 »
ยอมรับว่า เมื่อก่อนเคยคิดแบบลูกคุณครับ

คุณพ่อผม เป็นลูกคนจีน มารับราชการ ใช้โคโลน่าเก่าๆ ใช้มา 12 ปี
เมื่อก่อน อายทุกครั้งที่คุณพ่อขับไปส่งที่ รร.
ตั้งแต่เด็ก เรียนประถม จนถึงเรียน ม.2 ป๊าใช้คันนั้นตลอด
โคโลน่า 1.6 เกียรธรรมดา รุ่นล่างสุด
ตอนนั้นเพื่อนๆผมนั่งแอคคอดร์ นั่งแคมรี่ โคโลน่า CRV G1

โคโลน่าคันนั้น ทำให้พ่อผมส่งผมเรียนเอแบค จนได้ทำงานกับบริษัทใหญ่โต
โคโลน่าคันนั้น ความประหยัดในวันนั้น ส่งน้องผมเรียนวิศวะได้เกียรตินิยม จนได้ทำงานกับปูน

จนตอนนี้ รถป๊าคือ ACV30 อายุ 10 ปี ย่างเข้าปีที่ 11 แล้ว
มันยังคงสานต่อเจตนารมณ์ ความ"พอเพียง" และตอบโจทย์การใช้งานอย่างคุ้มค่าเหมือนเดิม

สู้ๆครับ อ่านกระทู้คุณแล้ว จุกอกเลยครับ
รักคุณพ่อขึ้นมาอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 21:16:41 »
ผมว่าเป็นโอกาสที่ดีมากๆในการที่คุณจะสอนลูกให้คิดเป็น คนส่วนใหญ(เกินกว่า90%) สอนลูกด้วยวิธีการและวัตถุ น้อยคนมากๆที่จะสอนลูกด้วยวิธีคิด และสำคัญที่สุดผู้ที่จะสอนเองจะต้องมีวิธีคิดที่ดีร่วมกับวิธีการสอนที่ถูกต้องครับ
"ความคิดมีตัวตน
คนจะเป็นอย่างที่คิด
ถ้าคนเปลี่ยนความคิด
ชีวิตก็เปลี่ยนแปลง"

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 21:32:23 »
          สอนเขาไปเถอะครับ ให้เขาเข้าใจ ถึงเขายังเด็ก แต่เขาก็จะค่อยๆเข้าใจ และเห็นภาพได้เองเมื่อเขาโตขึ้น มันอาจจะเป็นแรงผลักดันให้เขาประสบความสำเร็จมากกว่าคนที่เกิดมาพร้อมทุกอย่าง
          ตอน ป.1 ก็ยังจำความได้อยู่ พ่อเราขับมอเตอร์ไซด์เก่าๆ อายเหมือนกัน แต่พ่อกับแม่ผมสอนผมทุกวัน ทำตัวอย่างความประหยัด ขยันทำงาน ให้ดู
ตอน ป.1 ก็ฟังพอเข้าใจ แต่ในใจก็ยังอายเพื่อนอยู่ โดนปลูกฝัง บ้านจน ไม่มีกิน ต้องประหยัด ตั้งแต่ ป.1 จน ป.6 จนกลายเป็นแรงผลักดัน ขยันทั้งเรียนและงาน จนประสบความสำเร็จ อย่างที่เห็นใน display ครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 22:10:54 »
ตอนเด็กๆเคยเป็นครับ  รถกระบะแม่   ไม่ค่อยอยากจะขึ้น  ....  โดนพ่อจับแก้เผ็ด  .... ส่งไป สงขลา .....  มีแต่ทุ่งนา   ปั่นจักรยาน+เดินไปเรียน  ปีเดียว  รู้เรื่อง เลิกติดวัตถุนิยมไปเลย   ;D
ตอนแรกๆก็โวยวายจะเอาโน้นเอานี่   

ผมอยู่ในยุคคาบเกี่ยวด้วยละมั้ง ..... พ่อแม่ลำบาก  แล้วผมเกิดช่วงเค้าลำบาก  .... แล้วมาสบายมีฐานะ ช่วงประถมปลายๆ    ก็พอเข้าใจมาบ้าง
เลยไม่เป็น

.......แต่เพราะบ้ารถพอกันทั้งพ่อทั้งลูก  เคยมี E34 อยากจะบอกว่า  ช่วงประถมปลาย-มัธยม  ผมกับพ่อ  นั่งซ่อมจุกจิกกันเอง  เหมือนเป็นกิจกรรมในครอบครัวเลย
เอาเป็นว่า  .....   ถ้าเค้าแก้ไม่ได้  ก็ให้ผมลงมือต่อ    ถ้ายังไม่ได้อีก ... ก็คงไป 0   ;D  พอเปลี่ยนเป็น Camry  เหมือนตกงาน  ใช้อย่างเดียว  

ตอนนี้พ่อบ่นๆจะหา BMW มือสองมาให้งมกันเล่นต่ออีกแล้ว    มาหาที่คอนโด แล้วทิ้งเอกสารรถไว้ให้   ร้ายกาจ   :o

ถ้ามีลูก  คงทำแบบที่พ่อทำแหละครับ  ส่งไปบ้านปู่ต่างจังหวัดทุกปิดเทอม   ให้รู้ว่าชีวิตลำบากเป็นแบบไหน (ตัวผมแปลกกว่าชาวบ้านมั้ง   ไม่รู้สึกว่าลำบาก  แต่การลงไปลุยนา   หากบ   จับปู ปลาเล็กๆในนา  จับลูกไก่  วิ่งหนีแม่ไก่  นอนเฝ้ากับน้า  ..... มันส์มากจนไม่อยากกลับ   เป็นเด็กส่องไฟก็มันส์ดี    ;D )
ว่าแล้วอยากกินมันปูกับข้าวเปล่าแถวๆนั้นละ   จับเอง  ช่วยน้าทำ   กินเอง  ฟินน  555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 22:12:55 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 22:17:34 »
เหอๆ ไม่เคยมีอารมณ์นั้นครับ

ตอน อนุบาล -ปฺ3. เดินไป เพราะบ้านใกล้ รร

ป.4 นั่ง 2 แถว จน ม.1 ขับมอไซต์ ครับ. แวนซ์ ยาวจนจบ มหาลัยฯ เลย

พ่อ แม่ ไม่ค่อยไปรับหรอกครับ. เปลือง !!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 22:45:18 »
ป1. เองครับ สอนเค้าไปเลยครับ

และไปคิดมาก เด็กก็คิดไปตามภาษาเด็กนะฮะคุณพี่

ใช้ต่อไปเถอะครับ ไม่ต้องซีเรียสหรอก เด็กยังไม่รู้เรื่องครับ

แต่แปลกคุณพ่อผมซื้อรถ ตอนผมอายุ 18 นะครับ

ก่อนหน้านั้นหรือตอนเด็กๆผมก็ไม่เคยคิดว่าทำไมบ้านเราไม่มีรถ

ทั้งๆที่คนอื่นเค้ามีกันหมด ผมไม่เคยน้อยใจเลย ไม่เคยอายด้วย ไม่รู้ทำไม

ยังไงก็สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ เด็กแกก็คิดไปตามภาษาเด็กครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 01:07:42 »
เด็ก ยังไงก็คือเด็กครับ อาจต้องใช้เวลาหน่อย แต่ก็สู้ๆละกันครับ

เพราะผมก็เคยรู้สึกแบบนั้น  นี่ผมนั่ง Mighty-X มาตั้งแต่ อนุบาล 2  จนทุกวันนี้ บ้านผมยังไม่มีรถคันใหม่เลย - -

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 10:38:48 »
รุ่นเราก็เป็นกันแทบทุกคนแหละครับ
หรือเป็นกันทุกคนเลยด้วย เพราะประเทศเราวัตถุนิยมก็สูงอยู่

ก็ลองให้ในบางอย่าง เสียในบ้างอย่างครับ ถึงจะสมเหตุสมผล

ถ้าอะไรก็ไม่ได้เลย ปมด้อยย่อมเกิด

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:11:28 »
รถพ่อผม กระบะ DATSAN อายุปัจจุบัน 30 กว่าปี แก่กว่าผมอีก
พ่อเอาไว้ใช้ส่งของหาเงินเลี้ยงครอบครัว

ตอนเด็ก ๆ ผมเรียนโรงเรียนเอกชน พ่อไปรับไปส่ง
ผมอายเหมือนกันครับ เครื่องก็ดัง ประตูก็ต้องปิดแรง ๆ
บ้านคนอื่น ๆ เค้ามีรถใหม่ ๆ สวย ๆ ทั้งนั้น แต่โชคดีที่ไม่มีใครมาล้อ มานินทารถพ่อผม

ผมเคยยุพ่อให้ซื้อคันใหม่ แต่พ่อบอกว่า
            เดี๋ยวรอรุ่นใหม่ออกมาซื้อแน่
ยุแบบนี้ ตอบแบบนี้หลายรอบ จนผมเลิกพูด

พอเริ่มโตขึ้น ก็ไม่อายแล้ว เพราะที่มีกินมีใช้ทุกวันนี้ก็เพราะรถคันนี้

เคยยุให้พ่อขายทิ้งไปเถอะ พ่อก็ไม่ยอมขาย
จนรถพังจนจอดไว้เฉย ๆ หลายปี พ่อยังพยายามไปหาอู่มาซ่อมบำรุง ให้ใช้งานได้อีก
พึ่งถอยมากจากอู่ 3 วันที่แล้วนี่เอง

คิดว่าพ่อคงมีความผูกพันธ์กับรถคันนี้ เพราะใช้ทำมาหากิน สร้างเนื้อสร้างตัว

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อ จขกท ด้วยนะครับ

อยากให้ตั้งกระทู้ อวดรถเก่าจังเลย เอาที่ยังวิ่งได้ ผมจะได้ไปถ่ายรูปรถพ่อมาให้ดู

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:28:17 »
รถพ่อผม กระบะ DATSAN อายุปัจจุบัน 30 กว่าปี แก่กว่าผมอีก
พ่อเอาไว้ใช้ส่งของหาเงินเลี้ยงครอบครัว

ตอนเด็ก ๆ ผมเรียนโรงเรียนเอกชน พ่อไปรับไปส่ง
ผมอายเหมือนกันครับ เครื่องก็ดัง ประตูก็ต้องปิดแรง ๆ
บ้านคนอื่น ๆ เค้ามีรถใหม่ ๆ สวย ๆ ทั้งนั้น แต่โชคดีที่ไม่มีใครมาล้อ มานินทารถพ่อผม

ผมเคยยุพ่อให้ซื้อคันใหม่ แต่พ่อบอกว่า
            เดี๋ยวรอรุ่นใหม่ออกมาซื้อแน่
ยุแบบนี้ ตอบแบบนี้หลายรอบ จนผมเลิกพูด

พอเริ่มโตขึ้น ก็ไม่อายแล้ว เพราะที่มีกินมีใช้ทุกวันนี้ก็เพราะรถคันนี้

เคยยุให้พ่อขายทิ้งไปเถอะ พ่อก็ไม่ยอมขาย
จนรถพังจนจอดไว้เฉย ๆ หลายปี พ่อยังพยายามไปหาอู่มาซ่อมบำรุง ให้ใช้งานได้อีก
พึ่งถอยมากจากอู่ 3 วันที่แล้วนี่เอง

คิดว่าพ่อคงมีความผูกพันธ์กับรถคันนี้ เพราะใช้ทำมาหากิน สร้างเนื้อสร้างตัว

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อ จขกท ด้วยนะครับ

อยากให้ตั้งกระทู้ อวดรถเก่าจังเลย เอาที่ยังวิ่งได้ ผมจะได้ไปถ่ายรูปรถพ่อมาให้ดู
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปัน

อ่านแล้วรู้สึกดี และนึกถึงสมัยยังเด็ก ที่พ่อ พานั่งรถมอเตอร์ไซ สี่พี่น้อง กับแม่

ไม่รู้แกเลี้ยงพวกผมมาได้อย่างไร ลำบากน่าดู ยังประทับใจ กินใจ ไม่เสื่อมคลาย

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 15:36:44 »
ตอนอนุบาล พ่อขี่มอไซไปส่งที่โรงเรียน ไม่รู้สึกอะไร นั่งมอไซสนุกดี

พอเข้าประถม โรงเรียนไกลขึ้น ที่บ้านยังไม่มีรถยนต์เลย พ่อต้องไปยืมรถญาติไปส่งทุกวัน

จนแม่ตัดสินใจซื้อ toyota mighty x แค๊ป เมื่อเกือบ 20 ปีที่แล้ว เพื่อให้พ่อขับพาผมไปเรียนทุกวัน

จนเกือบถึงช่วงขึ้น มัธยม ที่บ้าน ฐานะดีขึ้น ออกรถเก๋งเยอรมันที่มีห่วงสี่อัน

บอกตรงๆ ผมอายเพื่อนครับ ถูกมองว่าเป็นลูกคนรวย มีกิจกรรมอะไร โดนครูยื่นซองให้ก่อนเลย

วันไหนพ่อไม่ว่าง คนงานขับกระบะส่งของมารับ ผมจะรู้สึกดีมากเลยครับ