ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ รถยนต์ 7ที่นั่ง ให้ซักคันซิครับ  (อ่าน 11116 ครั้ง)

ออฟไลน์ MYJ!M

• Jr. Member
  • **
ตั้งโจทย์ไว้กว้างๆดังนี้ครับ
1.คือผมไม่รู้จะแบ่งเรียกรถประเภทใหนนะครับ ในสายตาผมรถ 7ที่นั่งที่รู้จัก ผมจะแบ่งเป็น2กลุ่ม คือกลุ่มที่ทรงแนวคล้าย Toyota Wish / Proton Exora / Mitsubishi Spacewagon กับอีกกลุ่มก็ทรงแนว Mitsubishi Pajero sport/ Chevy Captiva / Toyota Fortuner    ไม่ทราบว่าเข้าใจที่ผมพยายามสื่อไม๊เนี่ย  ;D  สรุปคือ ขอให้เป็น 7ที่นั่ง ครับ ไม่สนใจว่ารถแบบใหน (เอ๊ะ ชักงงตัวเอง)
2. ขนาดเครื่องยนต์ ไม่แรงมากมาย แค่เวลาบรรทุกเต็มที่ 7ที่นั่ง ไม่อืดเป็นเรือเกลือพอละ (ขับรถช้าครับ ไม่เคยเกิน 110km/h เเรื่องแซงซ้ายป่ายขวาก็ไม่เน้นครับ เน้นขับตามหลังชาวบ้าน ;D  )
3.ภายในต้องทันสมัยครับ อย่างน้อยมี ปุ่มกด สตาร์ท (ไม่เอาแบบบิดกุญแจ) บนพวงมาลัย ต้องมีปุ่มอะไรๆพอสมควร ไม่ใช่มีแค่แป้นแตร  :D
4.ระบบความปลอดภัยก็สมราคากันไป (ถ้าท่านทั้งหลายว่าสมราคา ผมก็ว่างั้นแหละ)
เท่านี้หล่ะครับ โจทย์

*หากแนะนำรถสัญชาติมาเลเซีย ผมไม่ซีเรียสเรื่องศูนญ์ และ อะไหล่ครับ เพราะ ขับรถ 10 นาที  ผมก็ข้ามฝั่งไปช็อปปิ้งที่มาเลย์ได้ละ   (แอบเติมน้ำมันล้นๆ ฮี่ๆ)
**Honda CRV มันกี่ที่นั้งอ่ะครับ **
ขอแสดงความขอบคุณและนับถือทุกท่านครับ  ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนแนะนำ รถยนต์ 7ที่นั่ง ให้ซักคันซิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 12:58:50 »
PJS ครับ อยู่ตจว ด้วย ไม่ก็ Fortuner ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: รบกวนแนะนำ รถยนต์ 7ที่นั่ง ให้ซักคันซิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:41:08 »
     ก่อนอื่นจะขอเกริ่นก่อนนะครับ รถประเภท7ที่น่งนั้น จริงๆถ้านั่งหมดทั้ง7ที่นั่ง ข้างหลังมันแทบไม่มีที่วางของเลยครับ
ถ้าจะเน้นบรรทุกถึง7คนจริงๆต้องทำแร็คหลังคาใส่ของในการเดินทางด้วยจะดีกว่า ไม่งั้นคนนั่งเบาะ3อึดอัดครับ
ส่วนรถ SUV ทั่วไปที่มี5ที่นั่ง สังเกตุจะมีพื้นที่บรรทุกของมากกว่ารถ 7ที่นั่ง แต่ถ้ารถ7ที่นั่งพับเบาะหลังแล้ว จะมีพื้นที่เหลือบรรทุกสิ่งของเท่ากับรถ SUV 5 ที่นั่งครับ
     ส่วนรถแบบที่เจ้าของกระทู้ต้องการจะมีทั้งที่เป็น SUV และ PPV ถ้าจะเอา7ที่นั่งจริงก็เหลือโจทย์ไม่กี่ตัว
SUV จะเหลือ แคปติว่า ชัดเจน ไม่งั้นก็รอ นิสสันเอ็กเทรลตัวใหม่ซึ่งจะมี7ที่นั่ง เห็นวับๆแวมๆคิดว่าสวยพอตัว
PPV จะมี ปาเจโร่ เทรลเบเซอร์ มิวเซเว่น ฟอจูน หลายค่ายเลย อยากให้รอดู มิวเซเว่น (รอเหมือนผม)ใหม่ครับ
     ระบบความปลอดภัยในรถ SUV จะจัดเต็มมากกว่า PPV เพราะพื้นฐานรถมันต่างกันละ
PPV ให้มากสุดไม่ว่ารุ่นไหนก็คงได้แค่ ถุงลมแค่2อัน และระบบต่างๆที่จัดเต็มจะต่างจากรถ SUV ที่บางรุ่นให้มา6อัน
ตอนนี้รถ PPV ที่จัดเต็มสุดก็จะเป็น เทรลเบเซอร์ รอดูมิวเซเว่นใหม่ด้วยครับ คิดว่าระบบคล้ายกัน ถุงลมมี2ชัวร์
ส่วน SUV เหลือแคปครับที่เป็น7ที่นั่ง ที่นั่งเต็มตลอดไหมละถึงจะเอา7ที่นั่ง เพราะรถที่ผมมองไว้ก็7ที่นั่งแต่ใช้งานจริงผมใช้แค่ 5 ที่นั่ง เบาะหลังผมพับเก็บแน่นอน ไว้ให้ด้านหลังมีพื้นที่เก็บของบรรทุกสิ่งของ ยกเว้นพวกตัวเล็กเด็กๆทั้ง3ทะเลาะกัน  ผมถึงจะจับมันนั่งกันคนละแถว  ;D ;D

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:48:49 »
ผมอยากให้รอท้ายปีน่ะครับ เพราะ จะมี all new mu7 ของ isuzu คับ ซึ่ง ตอบโจทย์ได้บ้าง
คือ 7 ที่นั่ง  เครืองดีเซล(เหมาะกับตัวถังและน้ำหนักรถ)  แรงดี ประหยัดด้วย  ของเล่นต่างๆ มีมาพอสมควร  ราคาก้อ ล้านต้นถึงล้านกลาง โดยประมาน
มีความคืบหน้า ตามลิ้งเลยคับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33155.0.html

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:50:10 »
 ประเภทที่ท่านว่ามาทั้ง MPV และ SUV มันนั่งได้แค่เบาะแถวหนึ่งกับแถวสองเท่านั้นครับ ส่วนเบาะแถวสามนั่งแทบไม่ได้ทั้งอึดอัดและเวียนหัว
ผมขอแนะนำอีกหนึ่งตัวครับนั่งสบายแน่ๆ H1 ครับ เครื่องดีเซล 2.5 อัตราทดเผื่อเหลือๆ ขับสบายๆ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:54:09 »
ที่นั่งเต็มตลอดไหมละถึงจะเอา7ที่นั่ง
คือถ้าต้องเดินทางในวันหยุดต่างๆ ก้ใช้เต็ม7ที่นั่งครับ (พูดง่ายๆ ใช้เมื่อไหร่ ก็เต็ม 7ที่นั่ง แต่ไม่ใช้ทุกวัน เพราะมีคันที่ใช้ประจำอยู่แล้ว)

ยกเว้นพวกตัวเล็กเด็กๆทั้ง3ทะเลาะกัน  ผมถึงจะจับมันนั่งกันคนละแถว  ;D ;D
ผมว่าจะยกที่นังตอนท้ายสุด ให้พวกพ่อเจ้าประคุณนี่แหละครับ ไม่ใหวจะเคลียร์ แย่งช่องแอร์มั่ง แย่งหนักพิงมั่ง แย่งวางแก้วมั่ง ผมจะบ้าซะให้ได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:58:07 »
ประเภทที่ท่านว่ามาทั้ง MPV และ SUV มันนั่งได้แค่เบาะแถวหนึ่งกับแถวสองเท่านั้นครับ ส่วนเบาะแถวสามนั่งแทบไม่ได้ทั้งอึดอัดและเวียนหัว
ผมขอแนะนำอีกหนึ่งตัวครับนั่งสบายแน่ๆ H1 ครับ เครื่องดีเซล 2.5 อัตราทดเผื่อเหลือๆ ขับสบายๆ

จริงๆ ผู้มีอำนาจสั่งจ่าย(ก็เมียผมนั่นแหละ  ;D  ) ชอบ H1 ครับ(ผมเองก็ชอบ) แต่ ศูนย์ใกล้ๆไม่มีเลยครับ ต้องตีรถไปอีกเกือบๆ3 ชั่วโมงหละครับกว่าจะเจอ 0
แต่ทั้งนี้ ถ้า   ผู้มีอำนาจสั่งจ่าย ฟันธง ว่า H1 ผมคงต้องก้มหน้ารับชะตากรรม 55+
เว้นแต่มีข้อมูลรุ่นที่น่าสนใจกว่า ไปให้หล่อนดู

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 13:59:02 »
ที่นั่งเต็มตลอดไหมละถึงจะเอา7ที่นั่ง
คือถ้าต้องเดินทางในวันหยุดต่างๆ ก้ใช้เต็ม7ที่นั่งครับ (พูดง่ายๆ ใช้เมื่อไหร่ ก็เต็ม 7ที่นั่ง แต่ไม่ใช้ทุกวัน เพราะมีคันที่ใช้ประจำอยู่แล้ว)

ยกเว้นพวกตัวเล็กเด็กๆทั้ง3ทะเลาะกัน  ผมถึงจะจับมันนั่งกันคนละแถว  ;D ;D
ผมว่าจะยกที่นังตอนท้ายสุด ให้พวกพ่อเจ้าประคุณนี่แหละครับ ไม่ใหวจะเคลียร์ แย่งช่องแอร์มั่ง แย่งหนักพิงมั่ง แย่งวางแก้วมั่ง ผมจะบ้าซะให้ได้ครับ

ผมเชียร์รถตู้แทนครับ แนว H-1 เหมาะกว่า เเต่อาจจะไม่ตรงใจในข้อ 3 -4 ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:04:11 »

ยกเว้นพวกตัวเล็กเด็กๆทั้ง3ทะเลาะกัน  ผมถึงจะจับมันนั่งกันคนละแถว  ;D ;D

งั้นจบ 555 ผมเจอมาละ เด็กๆพวกนี้ไปอยู่หลังไม่ได้ครับแล้วคุณจะหนวกหูมากมันจะบ่นตลอดทางเพราะที่นั่งด้านหลังไม่สบายเลยละสำหรับเด็ก ถ้ามีเด็กๆด้วยเปลี่ยนแนวมาเล่นพวก MPV ดีกว่าครับ
เออติก้านี่ พาเด็กไปดูแล้วเด็กๆจะชอบมันมาก รถแบบนี้จะดูเหมาะกว่าครับ
ส่วนถ้าใจรักพวก SUV - PPV จริง รอดูมิวเซเว่นตัวใหม่ก่อนนะครับ ผมว่ามันน่าจะมีอะไรเซอร์ไพร์พวกเรา  ;D
ถ้ามีเด็กอยู่แนะให้เอาเบาะหนังนะครับ เช็ดทำความสะอาดง่าย เวลาเด็กๆทำสกปรก
เพราะเบาะผ้าเวลามันเลอะ แล้วทิ้งไว้นานๆมันจะมีกลิ่น ครับ  :)
ให้เด็กนั่งแถวสองดีสุดถ้าไม่อยากรำคาญเสียงมันโวยวาย ยกเว้นตอนหลับจับไปนอนเบาะหลังสุดได้ครับ
ขอให้เจอรถโดนใจครับ ถ้าผมเชียร์ก็ มิวเซเว่นตัวใหม่ กับเทรลเบเซอร์ ตัว LTZ เพราะความปลอดภัยจัดเต็มกว่า

ส่วนตัว MPV ผมเชียร์ เออติก้า ฮอนด้าฟรีด เชพโรเลตสปิน รีวิวพี่จิมมี่พึ่งออก

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:06:16 »
CRV เป็นรถยนต์ประเภท SUV (เอนกประสงค์บนพื้นฐานรถเก๋ง) 5 ที่นั่งครับ
ก่อนอื่นพี่คงต้องทำความเข้าใจกับประเภทรถยนต์เอนกประสงค์ใหม่ก่อนนะครับ แบ่งออกเป็น 3 กลุ่มหลักๆ
1.SUV เอนกประสงค์บนพื้นฐานรถเก๋ง เช่น CR-V  X-TAIL CX-5 Escape(5ที่นั่ง) Captiva(7ที่นั่ง)
2.PPV เอนกประสงค์บนพื้นฐานโครงสร้างรถกระบะเอนกประสงค์ เช่น Fortuner Pajero Sport Trailblazer
3.MPV หรือ แวน เช่น Toyota Avanza  Chevy Spin  Honda Freed  Suzuki Ertiga(มินิแวน) / Toyota Innova  Mitsu Spacewagon Spada
รถแต่ละประเภทที่ว่ามาก็จะแตกต่างกันทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น เรื่องการขับขี่ ช่วงล่าง เบรค ฟิลลิ่ง ถ้าตามโจทย์ จขกท. ผมคิดว่าคงไปจบกับแคปติว่าครับ มีครบทุกอย่างที่พี่ต้องการ มันเป็นรถที่ดีมากๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:12:33 »
ถ้าไม่จำกัดงบก็ CX-9

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:41:51 »
ถ้างบไปถึง H1 ลองดู Stepwagon เทียบครับ
หรือถ้าเพิ่มได้อีก ดู อััลพาร์ด หรือ คาราเวล ครับ
SUV,PPV ที่นั่งแถวหลัง นั่งไม่สบายหรอกครับ เหมาะกับเดินทางใกล้ๆมากกว่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:58:04 »
ถ้าไม่รีบ ให้รอดู X-Trail ใหม่ ไตรมาสแรก ปีหน้า.....รูป Spyshot หาได้ในเว็บเราครับ ลองค้นดู

แต่ถ้ารีบ....เอาตัวไหนดีละเนี่ย?

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 14:59:59 »
ถ้าผมเป็นคุณผมจะรอ MU-7

แต่เพราะผมไม่ได้เป็นคุณ ดังนั้นผมจะรอ JUKE 55555

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:00:19 »
รอ MU-7 ปลายปี ก่อนครับ

งานนี้แข่งกันเดือด อย่าเพิ่งรีบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 15:45:52 »
อยากเชียร์ Captiva ใหม่ ไม่รู้จะนานเกินไปรึเปล่า

ข้อ 3 พวก PPV ไม่ค่อยเหมาะครับ

จัด H1 ไปเลยครับถ้านั่ง 7 คนประจำ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:19:12 »
StepWGN หรือ Odyssey ไหมครับ นั่งเต็ม7คน ก็ยังยัดสัมภาระได้อยู่นะ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 16:20:54 »
ถ้าไม่รีบ ให้รอดู X-Trail ใหม่ ไตรมาสแรก ปีหน้า.....รูป Spyshot หาได้ในเว็บเราครับ ลองค้นดู

แต่ถ้ารีบ....เอาตัวไหนดีละเนี่ย?

โอ้ว พระเจ้าช่วย พี่จิมมี่ มาตอบในกระทู้ผม ปลื้มมว้ากกกกกกก
ไม่รีบร้อนครับ ยิ่งเห็นกระทู้หลุด อีโค่คาร์ ซีดาน ของ ซูซูกี ยิ่งไม่รีบ (แม้จะไม่ตรงโจทย์ก็ตาม เหอๆๆๆ)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 17:35:59 »

โอ้ว พระเจ้าช่วย พี่จิมมี่ มาตอบในกระทู้ผม ปลื้มมว้ากกกกกกก
ไม่รีบร้อนครับ ยิ่งเห็นกระทู้หลุด อีโค่คาร์ ซีดาน ของ ซูซูกี ยิ่งไม่รีบ (แม้จะไม่ตรงโจทย์ก็ตาม เหอๆๆๆ)

ถ้าเจ็ดที่นั่งบ่อยๆ แนะนำ รถตู้อย่างเดียวครับ   ราคาเหมาะสมคุ้มค่า คงจะเป็น  H1 แหละครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 19:29:35 »

ผมก็มีโจทย์เหมือนคุณนี่แหละครับ เพียงแต่รถคันนี้ผมคงใช้บ่อยหน่อย
ตอนนี้ที่เล็งๆก็มี kia sorento, isuzu mu7, nissan x-trail, และ ford everest
กะจะรอให้เปิดตัวครบๆ ค่อยตัดสินใจ

แต่คุณ จิมมี่ แนะนำแบบนี้คงต้องสนใจ x-trail ให้มากขึ้น
เพราะจริงๆ ผมมองว่าน่าจะเป็นรองคันอื่นเรื่องเครืองดีเซลล์
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 09:00:25 »
รบกวนสอบถามเรื่อง x-trail ที่มาขายบ้านเรา
จะเป็น qashqai หรือเป็นตัว qashqai+2(ฐานล้อยาว)
เพราะดูจากรูป x-trail แล้วน่าจะเป็น 5 ที่นั่งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:12:03 »
เชียร์ Estima ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:18:37 »
Alphard ครับ โตต้าน่าจะหาศูนย์ไม่ยากนะ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 00:22:23 »
ถ้าไม่รู้เรื่องรถยนต์เลย (สังเกตุจากคำถาม) น่าจะเอาคำตอบไปฝากที่คนบ้านใช่ไหมครับ

อยู่ชายแดนแบบนี้ น่าจะเป็นรถที่ ช่วงล่างดีๆ เผื่อลุยถนนที่มันไม่ดี แถวภาคใต้
แนะนำ 7 ที่นั่งพวกนี้ครับ
1. Captiva (พื้นฐานรถเก๋ง)
2. Pajero Sport (พื้นฐานรถกระบะ)
3. Fortuner (พื้นฐานรถกระบะ)

ทั้งสามคัน ต้องลองไปที่ศูนย์บริการ แล้วทดลองขับครับ แล้วคุณจะได้คำตอบเอง

ถ้าศูนย์แถวบ้านหายาก บริการไม่ดี ก็อย่าไปซื้อ
เพราะรถคันนี้จะต้องอยู่กับคุณไปอีกหลายปี
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 21:01:10 »
ใจจริงอยากเชียร์ ฮอนด้าฟรีด แต่มันนั้งได้แค่ 6 คนใช่มั้ย ถ้านั้น ผมเชียร์เป็น เทลเบลเซอร์ดีกว่า ผมว่าช่วงล่างกำลังดีเลย เด็กๆนั้งคงไม่งอแง