ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแนนซ์ผ่านไปแล้ว พอใกล้รับรถเซลล์แจ้งว่าดอกเบี้ยขึ้น  (อ่าน 12753 ครั้ง)

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
เมื่อสักครู่เซลล์เพิ่งโทรมาแจ้งข่าวครับ ข่าวดีคือรถจะเข้ามาเดือนนี้
ข่าวร้ายคือไฟแนนซ์จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย
จากเดิมตามใบจอง2.55 เป็น2.6 ทั้งที่ทำเรื่องผ่านมาตั้งเดือนเศษแล้ว
แบบนี้อัตราดอกเบี้ยจะถือเอาจากวันไหนแน่ครับ ระหว่าง
1.ตามวันจองที่คุยกับเซลล์
2.วันที่ไฟแนนซ์อนุมัติผ่าน
3.วันรับรถและทำสัญญา

ผมไม่รู้ว่าไฟแนนซ์ปรับขึ้นดอกเบี้ยตั้งแต่วันไหน แต่เซลล์เพิ่งโทรมาบอกพร้อมกับวันรับรถ
แบบนี้เราจะทำยังไงครับ ไฟแนนซ์จะขึ้นดอกเบี้ยเมื่อไหร่ก็ได้ยังงั้นรึป่าว
แล้วดอกเบี้ยที่ตกลงกันในวันจองและวันที่ไฟแนนซ์อนุมัติผ่านล่ะ?

4.แล้วถ้าเราปฎิเสธไม่ตกลงด้วยถือว่าเราผิดสัญญารึป่าวครับ เงินจองเรียกคืนได้มั้ย

ออฟไลน์ Vage

• Jr. Member
  • **
ผมก็โดนครับ จาก 2.55 เป็น 2.59

คำนวนผ่อน 5 ปี เพิ่มขึ้นทั้งหมดราวๆ 4000 กว่าบาท เลยช่าง นาทีนี้อยากรับรถมากกว่า แต่ก็แอบเซ็งเหมือนกัน  :'(

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
เรียกเงินจองคืน และสามารถฟ้องร้องค่าเสียหายได้ 100% ครับ

แบบนี้ฝ่ายผู้ขายละเมิดข้อสัญญาที่ทำไว้ ทำให้เราเสียโอกาสในการใช้รถ เสียโอกาสในด้านการเงินครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Volta

ต้องยึดถือข้อมูลตามใบจองเป็นสำคัญครับ สามารถถอนจองได้พร้อมเงินจอง เพราะเราไม่ได้ผิดสัญญา

บอกเซลล์ท่านั้นด้วยครับว่า ดอกเบี้ยรถนะ ไม่ใช่ดอกเบี้ยบ้าน 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ puo

เมื่อสักครู่เซลล์เพิ่งโทรมาแจ้งข่าวครับ ข่าวดีคือรถจะเข้ามาเดือนนี้
ข่าวร้ายคือไฟแนนซ์จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย
จากเดิมตามใบจอง2.55 เป็น2.6 ทั้งที่ทำเรื่องผ่านมาตั้งเดือนเศษแล้ว
แบบนี้อัตราดอกเบี้ยจะถือเอาจากวันไหนแน่ครับ ระหว่าง

ผมไม่รู้ว่าไฟแนนซ์ปรับขึ้นดอกเบี้ยตั้งแต่วันไหน แต่เซลล์เพิ่งโทรมาบอกพร้อมกับวันรับรถ
แบบนี้เราจะทำยังไงครับ ไฟแนนซ์จะขึ้นดอกเบี้ยเมื่อไหร่ก็ได้ยังงั้นรึป่าว
แล้วดอกเบี้ยที่ตกลงกันในวันจองและวันที่ไฟแนนซ์อนุมัติผ่านล่ะ?

4.แล้วถ้าเราปฎิเสธไม่ตกลงด้วยถือว่าเราผิดสัญญารึป่าวครับ เงินจองเรียกคืนได้มั้ย

- ลองโทรถาม สคบ.ดูครับว่าเรามีสิทธิ์อย่างไรบ้าง จะได้ตอบโต้ศูนย์ หรือถอนจองโดยได้ เงินคืน(ถ้าไม่ติดรถคันแรก) ถ้าติดก็คงต้องเลยตามเลยละครับ   แต่ถ้าติดโครงการรถคันแรกแล้ว ศูนย์หรือไฟแนนซ์เห็นว่าเราคงไม่กล้าถอนอย่างนี้ สมควรประนามครับ ถ้าเป็นข้าราชการเขาบอกว่าประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงครับ......เจ้านาย.. ;D

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ต้องยึดถือข้อมูลตามใบจองเป็นสำคัญครับ สามารถถอนจองได้พร้อมเงินจอง เพราะเราไม่ได้ผิดสัญญา

บอกเซลล์ท่านั้นด้วยครับว่า ดอกเบี้ยรถนะ ไม่ใช่ดอกเบี้ยบ้าน 555

ท่านั้น ท่าไหนครับพี่  ;D

ล้อเล่นครับ  :D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ JikorokunG

ผมก็โดนครับ T-T เหมือนมัดมือชก

ออฟไลน์ elite

ผมก็โดน จองสิงหา 55  เพื่อให้ทันรถคันแรกในวันจอง ได้ดอกเบี้ย2.65 พอถึงวันรับรถ มีนาคม56 ดอกเป็น2.95 ถามเซลทำไมดอกแพงขึ้น เขาบอก วันที่เซ็นสัญญาดอกอยู่ที่ 2.95 สรุปทำอะไรไม่ได้ ต้องปล่อยไปตามนั้น จะเปลี่ยนไฟแนนซ์ก็ไม่ได้ รถมารอแล้ว สรุปเลยต้องปล่อยไปตามนั้นเพราะรถคันแรก

ออฟไลน์ enjoydriving

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า อัตราดอกเบี้ย น่าจะขึ้นอยู่กับวันที่เราทำสัญญานะครับ
เพราะในนั่นเราจะต้องได้ระบุข้อตกลง ไม่ว่าจะเป็นเงินดาว ยอดกู้ จำนวนการผ่อน ชำระ และอัตรา ดอกเบี้ย
โดยอาจจะมีข้อแม้ว่า อาจจะ นานเกินกี่เดือนๆถึงจะใช้ดอกเบี้ยใหม่ครับ เช่น ตั่งแต่ทำสัญญายังไม่ได้รับรถเกิน3เดือน ต้องทำใหม่และอาจจะได้ดอกเบี้ยใหม่ครับ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่า อัตราดอกเบี้ย น่าจะขึ้นอยู่กับวันที่เราทำสัญญานะครับ
เพราะในนั่นเราจะต้องได้ระบุข้อตกลง ไม่ว่าจะเป็นเงินดาว ยอดกู้ จำนวนการผ่อน ชำระ และอัตรา ดอกเบี้ย
โดยอาจจะมีข้อแม้ว่า อาจจะ นานเกินกี่เดือนๆถึงจะใช้ดอกเบี้ยใหม่ครับ เช่น ตั่งแต่ทำสัญญายังไม่ได้รับรถเกิน3เดือน ต้องทำใหม่และอาจจะได้ดอกเบี้ยใหม่ครับ
ใช่ครับ ยึดถือ ด/บ. ณ.วันที่ทำ ส/ญ. คุยกับ mkt.ของ finance โดยตรง สอบถามข้อมูลได้เลยครับ ส่วนมากแล้วเซลล์มั่ว!

- ลองโทรถาม สคบ.ดูครับว่าเรามีสิทธิ์อย่างไรบ้าง จะได้ตอบโต้ศูนย์ หรือถอนจองโดยได้ เงินคืน(ถ้าไม่ติดรถคันแรก) ถ้าติดก็คงต้องเลยตามเลยละครับ   แต่ถ้าติดโครงการรถคันแรกแล้ว ศูนย์หรือไฟแนนซ์เห็นว่าเราคงไม่กล้าถอนอย่างนี้ สมควรประนามครับ ถ้าเป็นข้าราชการเขาบอกว่าประพฤติชั่วอย่างร้ายแรงครับ......เจ้านาย.. ;D
ใช่ครับรถคันนี้จองสิทธิโครงการรถคันแรกไว้ด้วย ตอนนี้ผมอยากรู้ความจริงอย่างเดียวว่าวันไหนกันแน่ที่ดอกเบี้ยจะนิ่งจริงๆ

ส่วนข้อ4.ที่ตั้งเป็นคำถามนี่อยากรู้เฉยๆครับว่าแบบนี้ถือว่าเราผิดข้อตกลงป่าว ให้ถอนจริงๆไม่คุ้มแสนแน่นอน :)

ออฟไลน์ BMTA

ผมก็โดน แต่โดนลดดอกนะ
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ใบจองเป็นสำคัญ จะเอาเงินจองคืนจริงๆ ผมว่าไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Volta

ท่านั้น ท่าไหนครับพี่  ;D

ล้อเล่นครับ  :D

ท่ายากครับ ......

เอ้ย ! ผมพิมพ์ผิด ต่องเป็นเซลล์ท่านนั้น  แฮะๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

สรุปคือว่า ต้องเอาตามสัญญาที่ทำกับไฟแนนซ์ (วันที่เราลงลายเซ็น) เพราะในสัญญามันระบุชัดอยู่แล้วว่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ ผ่อนงวดละเท่าไหร่

ถ้าคิดเล่นๆ ผมว่าเคสพี่เนี่ย เซลล์โทรมาบอกเองว่าไฟแนนซ์ผ่าน แต่ยังไม่ได้เซ็นสัญญากันใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Monn

ปกติควรจะยึดวันที่ลงชื่อเซ็นต์สัญญาครับ แต่โดยปกติอีกเช่นกันคือเป็นอัตราที่คุยและตกลงกันไว้ ณ วันที่ยื่นเรื่องทำ finance ไม่เคยเจอแฮะ ดอกเปลี่ยน แต่จาก 2.55 ไป 2.6 อาจจะไม่มาก แต่เสียความรู้สึก เพียงแต่ผมติดเองเล่นๆ ว่าหากไม่เอารถคันนี้ ยื่นเรื่องใหม่ จะได้ไหม หมายถึงที่เดิม ไม่อีกทางนึง ก็ขอเปลี่ยน finance ครับ เราไม่ตกลงดอก ผมกลัวแค่ว่า หากถอนจองหรือยื่นใหม่ก็เหมือนเดิม หรือจะหยวนๆ ไปดีครับ แหะๆ
S3 - F30
X1 - E84

สรุปคือว่า ต้องเอาตามสัญญาที่ทำกับไฟแนนซ์ (วันที่เราลงลายเซ็น) เพราะในสัญญามันระบุชัดอยู่แล้วว่าดอกเบี้ยเท่าไหร่ ผ่อนงวดละเท่าไหร่

ถ้าคิดเล่นๆ ผมว่าเคสพี่เนี่ย เซลล์โทรมาบอกเองว่าไฟแนนซ์ผ่าน แต่ยังไม่ได้เซ็นสัญญากันใช่มั้ยครับ
ใช่แล้วครับ ไฟแนนซ์อนุมัติไปแล้ว เหลือแต่รับรถและทำสัญญาอย่างเดียว

ปกติควรจะยึดวันที่ลงชื่อเซ็นต์สัญญาครับ แต่โดยปกติอีกเช่นกันคือเป็นอัตราที่คุยและตกลงกันไว้ ณ วันที่ยื่นเรื่องทำ finance ไม่เคยเจอแฮะ ดอกเปลี่ยน แต่จาก 2.55 ไป 2.6 อาจจะไม่มาก แต่เสียความรู้สึก เพียงแต่ผมติดเองเล่นๆ ว่าหากไม่เอารถคันนี้ ยื่นเรื่องใหม่ จะได้ไหม หมายถึงที่เดิม ไม่อีกทางนึง ก็ขอเปลี่ยน finance ครับ เราไม่ตกลงดอก ผมกลัวแค่ว่า หากถอนจองหรือยื่นใหม่ก็เหมือนเดิม หรือจะหยวนๆ ไปดีครับ แหะๆ

ถ้าถือวันทำสัญญาจริงเคสผมดอกเบี้ยก็ยังคงไม่แน่นอนต่อไปจนกว่าจะมีการทำสัญญาใช่มั้ยครับ ได้แต่หวังว่าดอกจะลดลงอีกครั้งก่อนทำสัญญา
เห็นโปรดอกเบี้ยcivic 0% ใครมีแต่ใบจองระบุดอกเบี้ย0%ก็อย่าเพิ่งนอนใจน่ะครับ รีบๆตามเรื่องทำสัญญากับไฟแนนซ์ซะ เดี๋ยวดอกบานขึ้นมาจะเงิบแบบผม55 เซงเลยไอ้ผมก็นึกว่าถือตามใบจองน่ะเนี่ย

ออฟไลน์ AutoPlace

ใช่แล้วครับ ไฟแนนซ์อนุมัติไปแล้ว เหลือแต่รับรถและทำสัญญาอย่างเดียว

ลองยืนกระต่ายขาเดียวไม่ยอมดูมั้ยครับ ถ้าพี่ไม่รีบใช้รถ แต่ถ้า 0.05% รับได้ก็ยอมๆ ไปก็ได้ครับ
เพราะส่วนไฟแนนซ์เซลล์เค้าก็ได้เงินอีกทางนึง