ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง อัตราการกินน้ำมันของ Accord G9 กับ Civic FB ครับผม  (อ่าน 16103 ครั้ง)

ออฟไลน์ IzzZ

• Newbie
  • *

กำลังจะออกรถใหม่ครับ ตัดสินใจระหว่าง Accord G9 กับ Civic FB

อยากทราบว่า อัตราการกินน้ำมันต่างกันเท่าไรครับ ระหว่าง Accord 2.0 vs Civic 1.8

รถใช้ขับในเมืองครับ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ไม่ได้ตรงรุ่นซะทีเดียว นะครับเผื่อจะเทียบได้บ้าง

Accord G7 2.4 ได้เกือบๆ 6km/l
Civic FD 1.8 ได้ 8km/l นิดๆ

ในเมืองแถวๆห้าแยกลาดพร้าว

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เป็นการเทียบที่แปลกมาก  คุณจะเอารถ size ไหน   การกินน้ำมันมันก็มาพร้อมความใหญ่ของมัน

แล้วลักษณะการนั่ง  นั่งเยอะก็ต้องรถใหญ่  ถ้านั่งน้อย รถเล็กก็พอ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แทบจะไม่ต้องรอผลใดๆ 

เครื่องเล็ก  ตัวถังเล็ก  (กว่า)  ย่ออมทานน้อยกว่า โดยเฉพาะรถติด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อ้างอิงได้ครับ

เพราะ G9 2.0 เหมือน G8 2.0 เป๊ะๆ

ในเมือง Accord 2.0 กินกว่าครับ ออกตัวอืด ตัวรถหนักกว่า เครื่องใหญ่กว่า

Civic 9-10

Accord 8-9

ออฟไลน์ grev

ในเมืองไม่ค่อยต่างหรอกครับ
แทบไม่เห็นผลความต่างเลย

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากครับ 

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ผมเข้าใจว่ารถใหญ่ต้องกินน้ำมันกว่ารถเล็กครับ แต่ผมอยากทราบความแตกต่างแบบประมาณเป็นตัวเลขว่าต่างกันเยอะมากไหมครับ

เพราะประเด็นของผมคือ เงินเดือนเด็กจบใหม่ต้องออกค่าน้ำมัน ประกัน ซ่อมบำรุง และอีกหลายอย่างๆ หากประหยัดได้เดือนละหลายพันก็เป็นเงินจำนวนที่มากครับผม

• Newbie
  • *
ผมเห็น Civic FB ครั้งแรก เฮ่ย!! นี่หรือรถ all new civic ที่ผมรอคอย ทำไมมันไม่สวยเอาซะเลย แต่พอมองไปมองมาเริ่มสวยขึ้่น แต่เหลือเวลาอีกประมาณ 1 ปี จะ MC แล้ว

บวกกับปัญหาของ civic หลายอย่างใน Club เช่น วัสดุที่ห่วยทั้งคัน เช่นยางขอบประตูทำให้เสียงลมเข้า คือเรียกได้ว่าเปิดตัวมาไม่ประทับใจ

ผมต้องใช้รถคันนี้ยาวเป็นสิบปีเลยอยากได้รถที่อยู่กับผมนานๆครับผม

ออฟไลน์ KinGmO

ผมก็รอ FB 2014 ครับ แต่รอไม่ไหว จองไปเรียบร้อยแล้วครับ อิอิ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ [J]e[w]

ดูจากหน้าจออย่างเดียวนะครับ

ขับในเมืองอย่างเดียว นั่ง3-4คน เติมE85 โชว์ 6.5-8 ครับ   ตกกิโลละ 2.80-3.50 บาท

ออก ตจว. 110-140 นั่ง3-5คน  เติมE85 โชว์ 11-13 ครับ   ตกกิโลละ 1.70-2.00 บาท

เติมกลับจริงๆก็ใกล้เคียงบวกลบนิดหน่อย   

ปล.รถผมเพิ่งจะวิ่งมา 1,400 โล
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   คำนวณอัตรากินน้ำมันทุกครั้งที่เติมครับ  ใช้  FD 1.8 มา 6 ปี  G8 2.4  มา 4 ปีกว่า  วิ่งทางเดียวกัน  วิ่งทุกวัน  จากพุทธมณฑล  ฝั่งธนบุรี  พระประแดง  ด่วนบางพลี 

กาญจนา  ตี 5 ถึง สามทุ่ม

น้ำมันโซออล 91

CIVIC FD 1.8 ได้ประมาณ  14  km/l  ครับ ( ยาง primacy lc )  และ 13 km/l  ( ยาง nct5 ที่ติดรถมา )

ACCORD G8 2.4  ได้ประมาณ  12 km/l ครับ

ปล. ถ้าเป็น 2.0 ผมว่ากินกว่า 2.4 ครับ

และ ผมขับ CIVIC เกิน 160 km/hr บนด่วนบางพลี  ส่วน ACCORD ขับแค่ 110 km/hr  ถ้าขับเร็วเท่ากันคิดว่าน่าจะกินที่ 11 km/l ครับ

เอาข้อมูลรุ่นเก่ามาให้นะครับ  คงไม่ต่างกันมาก

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นมากครับ