ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่า Commander Cheng ของเรา กับ ป๋า สยึ๋มกึ๋ย มีความคล้ายกันกี่เปอร์เซ็นครับ??  (อ่าน 7847 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
เเม้จะไม่เคย พบทั้งสองท่านเลยนะครับ ได้เเต่ติดตามผลงาน ฝีไม้ลายมือ ในเวปต่างๆ

ทําให้ ภาพใน จิตนาการของผม ของ Commander Cheng กับ ป๋า สมึ๋มกึ๋ย ในความคิดของผมนั้น เหมือนกันมาก

จนบางครั้งคิดว่า เป็นท่านเดียวกัน

ผมให้คะเเนนความเหมือน  80 เปอร์เซ็นครับ อิอิอิ

เพื่อนๆให้คะเเนนเท่าไรกันครับ

ขออภัยที่ล่วงเกินทั้งสองท่านนะคร้าบ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
คนละเรื่องเลยครับ พี่แพนนี่กูรูของจริง รู้จริงครับ ส่วนอีกท่าน(ไม่อยากเอ่ยชื่อเลยครับ) บางทีก็รูจริง บางทีก็มั่วมากๆๆๆ และบางคำตอบก็ไม่ได้ช่วยให้เกิดประโยชน์ขึ้นมาเลย  แถมยังโชว์เกรียนในบางครั้งอีกด้วย  ด้านความเหมือนผมให้ ติดลบ 100 % เลยครับ  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ผมว่ามีคนคิดเหมือนผมอีกเยอะเหมือนกันไม่เชื่อเดี๋ยวคอยดูสิครับ  :P :P

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ป๋า สยึ๋มกึ๋ย ผมไม่รู้จักครับเพิ่งเคยได้ยิน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้องนิก ครับ

ไม่ใช่คนเดียวกันแน่นอน

และ ไม่มีทางใช่คนเดียวกันแน่ๆครับ

ออฟไลน์ gateaux

ป๋าหยึ๋ม นะหนักฮา หนักเก๋า ซะมาก  เอาไว้อ่านขำๆ แก้เบื่อ ละพอได้

เรื่องข้อมูล ผมว่าก้อตามระดับประสบการณ์นั่นละครับ ไม่หวือหวาอะไร

ออฟไลน์ SUN-PS

ไม่เหมือนซักนิดเลยครับ
ผู้การเจ๋งกว่าแยะ

ออฟไลน์ Lookkaew

ไม่รู้จักพี่ทั้งสองคนเป็นการส่วนตัว แต่ผมว่าสไตล์การตอบคำถามและแสดงความคิดเห็นนั้น คนละขั้วโลกกันเลยครับ
- ของพี่แพน ออกไปในทางเข้าใจง่าย ลักษณะเหมือนคนทั่วไปส่วนใหญ่ที่มีรสนิยมดี ไม่ยึดติดกับแบรนด์ ไม่เลือกที่รัก มักที่ชัง อะไรที่ดีในจุดไหน ก็ว่าไปตามนั้น
- ของคุณสยึมกึ๋ย แนวความคิดพี่เขา คนละขั้วกับผมเกือบ 100% จะมีในบางอย่างเท่านั้นที่มองคล้ายกัน รสนิยมการเลือกรถออกจะแปลกไปสักหน่อย เช่น ชอบอะไรที่ธรรมดาๆ เกียร์ธรรมดา ไม่จำเป็นต้องมี ABS หรือระบบอำนวยความสะดวกต่างๆ เลย ยังเคยนึกเลยว่า พี่เขาขับรถอะไรเนี่ย ทำไมถึงชอบอะไรที่มันเบสิคๆ ขนาดนี้ เหมือนว่าพี่เขาเป็นคนมีอายุสักหน่อย อยากกลับสู่สามัญ บางกระทู้ก็ตอบได้ฮาผ่าเหล่าดี แต่บางกระทู้ก็ทำผมอึ้ง อย่างกระทู้ทดลองขับ Lancer EX ทำผมอึ้งมากๆ

ไปละครับ วิจารณ์พี่เขามากไปละ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อืมม์ครับ

สำหรับผมแล้ว ดูไม่ออกเลยแหะ ว่าเหมือนกันหรือเปล่า ไม่ทันได้สังเกตุ >_<"
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Chris Evn

ผมชอบอ่าน คอมเม้นของ คุณ Commander Cheng
แล้วรู้สึกว่ามีความน่าเชื่อถือดี

ส่วนอีกคนเคยเจอในพันทิบ ก็ตอบแบบขำๆ

ไม่เหมือนกันเลยซักนิด

ออฟไลน์ VenusF

ออฟไลน์ 0%

หุ๊ยยยย

อ่านแล้วคันๆ อัดอั้นมาพอสมควร

ก่อนอื่น ป๋าหยึม ในบางแง่บางมุมให้ข้อมุลที่น่าสนใจ และ เยอะ

ในอีกมุมนึง

จะออกแนวประหยัดสุดๆ abs ไม่ต้อง airbag ไม่ต้อง

ซื้อรถต้องขอคันใหญ่ไว้ก่อนดีกว่าคันเล็กๆ options เยอะๆ

ทั้งหมดทั้งปวงเพราะว่า มันคุ้มกว่า... หรือ ขับรถมาหลายสิบปีก็ไม่เคยต้องใช้ของพวกนี้

จะไม่มีก็ไม่เป็นไรเพราะสิบกว่าปีที่ผ่านมาก็ไม่เคยใช้ (และจะไม่เคยต่อๆไป)  ;D

บางทีการประหยัดมันก็ดี แต่ของพวกนี้ คนได้ใช้ทีเดียวก็โคตรคุ้ม คนไม่เคยได้ใช้ก็อาจจะไม่มีโอกาสได้ใช้มันอีกเลยก็ได้

ส่วนน้าีอีกคนไม่ต้องcommentหรอกครับ
อ่านแล้ว เข้าใจง่ายมีบรรทัดฐาน รู้จักเปรียบเทียบ ชัดเจน และที่สำคัญแอบแฝงความขบขันในการเล่าเรื่อง

สรุัปแล้วคือ ไม่เห็นจะเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ 2k

สมึยกึ๋ยนี่เป็นแบบ "ตระหนี่ ถี่เหนียว ขี้เหี่ยว เยี่ยวเหลือง" ครับ  ;D

ส่วนผู้เกินคือ "ประสิทธิภาพที่ดีที่สุดในวงเงินที่มี"  :D

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ book350

คนละเรื่องเลยครับ พี่แพนนี่กูรูของจริง รู้จริงครับ ส่วนอีกท่าน(ไม่อยากเอ่ยชื่อเลยครับ) บางทีก็รูจริง บางทีก็มั่วมากๆๆๆ และบางคำตอบก็ไม่ได้ช่วยให้เกิดประโยชน์ขึ้นมาเลย  แถมยังโชว์เกรียนในบางครั้งอีกด้วย  ด้านความเหมือนผมให้ ติดลบ 100 % เลยครับ  อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ผมว่ามีคนคิดเหมือนผมอีกเยอะเหมือนกันไม่เชื่อเดี๋ยวคอยดูสิครับ  :P :P

อิอิ ระวังนะคับ บางทีพี่แพนก็มั่วนิ่มดึ๋งดั๋งเหมือนกัน  ;D 555
จิงมะพี่  :D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สัดส่วนต่างกันประมาณล้านเปอร์เซนต์ครับ

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
คนละเรื่องครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

โห คนละดิวิีชันกันเลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

สำหรับผมคิดว่าไม่เหมือนกันนะครับ

คุณแพนตอบตามความเป็นจริง

ส่วนคุณคนนั้นไม่อยากจะพูดครับ บางกระทู้ก็ว่าแรงไป เหมือนมีอคติกับรถนั้นๆอะครับ

เป็น คห ส่วนตัวครับ ไม่อยากพูดมาก

ออฟไลน์ macy_mc

• Newbie
  • *
สำหรับผมคิดว่าไม่เหมือนกันนะครับ

คุณแพนตอบตามความเป็นจริง

ส่วนคุณคนนั้นไม่อยากจะพูดครับ บางกระทู้ก็ว่าแรงไป เหมือนมีอคติกับรถนั้นๆอะครับ

เป็น คห ส่วนตัวครับ ไม่อยากพูดมาก

เห็นด้วยคะ 

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
V
V
V เอาเป็นว่าเห็นด้วยกับท่านข้างล่าง ผมขออนุญาติลบข้อความที่เคยโพสในกระทู้นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 00:50:57 โดย UnKnOwNn_sMp »
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่ากระทู้นี้มันเหมือนการนินทาลับหลังไปหน่อยนะครับ

คนเขาอยู่เฉยๆไปยกชื่อเขามาแล้ววิจารณ์อย่างนู้นอย่างนี้ผมว่าไม่เป็นลูกผู้ชายนะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เพิ่งได้อ่านตอนกลับมาบ้านจากออฟฟิศตะกี้เอง

อยากบอกว่าจริงๆแล้วผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมเหมือนกับป๋าหยึมตรงไหนเพราะไม่เคยสังเกตการตอบของป๋าหยึมเลยว่าเป็นอย่างไร 555 คิดซะว่าคนเราถ้ามันเหมือนกันหมด โลกนี้ก็น่าเบื่อ จริงไหมครับ ไอ้การตอบยาวๆของผม สักวันพวกคุณก็อาจเริ่มเบื่อ และเริ่มคิดว่า ไอ้นี่จะตอบบ้าอะไรยาวนักหนาครับ ทำก๋วยเตี๋ยวหรือครับ ตอบสั้นๆก็ได้ครับ

เรื่องการเขียนตอบ ..ผมก็ไม่คงเส้นคงวาหรอกครับ ทุกอย่างมันตามอารมณ์ของผม บางอย่างผมรู้สึกอยากตอบ ก็ตอบ แต่บางอย่างเขียนมาหลายรอบ ก็จะเริ่มขี้เกียจ และตอบแบบสักแต่ตอบก็มี

เรื่องมั่ว เรื่องผิด มีแน่นอนครับ ทุกคนควรทราบไว้ว่า ผมไม่ได้จบวิศวกรรมสาขาใด สอบตกเลขตลอด ใช้ตรรกะทางวิทยาศาสตร์ไม่เก่ง ทุกวันนี้จะไม่มีทางได้เกิดกับเขาหากไม่ใช่เพราะการชอบอ่านหนังสือรถระหว่างกินข้าวหรือนั่งขี้ และชอบช้อปปิ้งหนังสือ ซื้อหนังสือมาโยนทิ้ง บางเล่มอ่าน อ่านแล้วก็ใช่ว่าจะจำถูก บางอย่างที่เห็นว่าตอบฉอดๆๆนั่นน่ะ ค้นสดครับ..google เมื่อตะกี้ wikipedia เมื่อครู่นี้ หรือไม่ก็เพิ่งไปหยิบโบรชัวร์มาดู

ผมมนุษย์ธรรมดาแน่นอนครับ มั่วดิ้นน่ะมีแน่นอน ดื้อแพ่งก็มีแน่นอน อคติ ก็มีเหมือนกันกับรถหลายรุ่น แต่ที่ผมตอบแล้วอ่านรู้เรื่องกัน ผมเองก็ยังงงอยู่ เพราะไม่ได้ทำอะไรมากนอกจาก

1. พยายามหาคำตอบที่อ่านทีเดียวให้จบ
2. ตอบแบบมีเหตุผลสนับสนุน ถ้าไม่มี..ก็ให้บอกด้วยว่า ผมเดาว่าอย่างนั้น ผมเดาว่าอย่างนี้ ให้รู้กันว่า เดา ล้วนๆ
3. ทุกวันนี้บอกตรงๆว่าชีวิตผมแทบไม่มีอะไรดี เกิดมาโง่ที่สุดในตระกูล เป็นคนเดียวที่เกือบโดนซ้ำชั้น (คนอื่นในบ้านฉลาดหมด) มีปมด้อยสมัยเด็กโดนเพื่อนล้อ โดนผู้หญิงแกล้ง อารมณ์เก็บกด ที่เดียวที่ผมรู้สึกว่ามีอะไรพอจะเทียบกับชาวบ้านได้บ้าง พอฉลาดทันคนอื่นเขาบ้าง..ก็คือที่นี่แหละครับ ที่รู้สึกว่ามีคนคอยรับฟังเราอยู่ มีคนที่ช่วยดูเวลาเราพลาดตรงไหนไป

เวลาตอบบอร์ด..บางครั้งมันก็คือช่วงเวลาที่ผมสบายใจที่สุดช่วงหนึ่งของวันล่ะครับ (โอเคบางอันเวลาตอบก็ปวดหัวหน่อย คนเราจะไปเอาแต่เรื่องดีทุกอย่างได้ไง)

สำหรับเรื่องเทียบกับป๋าหยึม ผมว่าเรามาเทียบกันในแง่คุณสมบัติีด้านดีของแต่ละคนดีกว่าครับ เพราะชีวิตจริงของผม ถ้าคนที่รู้จักดีจะรู้ว่าผมเลวทรามหยาบช้าอารมณ์ร้อนขนาดไหน มันอาจจะแย่จนคุณเห็นป๋าหยึมเป็นพระไปเลยก็ได้ ฉะนั้น ดีเลว เราก็คนครับ พยายามใช้พื้นที่บอร์ดเพื่อความรู้และความฮา จะนอนหลับสบายด้วยใจที่มีแต่มิตรครับ

ขอบคุณเด้อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าคุณสยึ๋มกึ๋ยคืออีกแง่มุมหนึ่งที่เน้นการใช้งานจริง ราคาถูกเครื่องเล็กๆ ประหยัดน้ำมัน

ผมชอบความคิดเขาบางอย่างนะเตือนสติดี ให้เรารู้ว่าความเรียบง่าย มีข้อดีคือซ่อมถูก
และผมรู้สึกว่าเขาพยายามจะใช้เงินให้คุ้มค่าที่สุด เท่าที่จะทำได้

ส่วนพี่ Commander Cheng ของเรา ผมคิดว่าพี่เป็นคนที่อยู่ตรงกลางระหว่างความใหม่กับเก่า
ผมคิดว่าความเห็นของพี่เขาเหมาะกับคนส่วนใหญ่เพราะดูจากการวิจารณ์จะเน้นที่รูปแบบการใช้งาน
เช่น ทีด้า มีข้อดีอะไร 320D มีข้อดีอะไร เป็นการชี้ให้เห็นว่ารถแต่ละรุ่นถูกออกแบบมาแตกต่างกัน
การใช้งานก็ย่อมต่างกัน

ไม่ได้เขียนแบบคุณสยึ๋มกึ๋ยที่ไปในแนวความคิดตนเองซะหมด ทำให้รถรุ่นใหม่ๆ เทคโนมากๆโดนด่าซะ
...เลย