ผู้เขียน หัวข้อ: ครั้งสุดท้ายกับอัตรากินน้ำมันของ F30 ด้วย GSH E20 ครับ  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ขอพื้นที่คุณ JIMMY อีกกระทู้ จะเป็นครั้งสุดท้ายแล้ว สำหรับการคำนวนอัตราสิ้นเปลืองแบบใช้จริงครับ

พอดีมีโอกาสได้ไปโคราช ไปเสาร์กลับอาทิตย์ และบังเอิญมาก ที่โคราชมีงานย่าโม รถในเมืองติดมโหฬาร

วิ่งไประยะทางทั้งสิ้น ไปกลับ 580 กิโลเมตร
เติมน้ำมันไป ประมาณ 1500 ขอปัดเศษจำไม่เป๊ะ แฟนรูดไป คำนวนได้น้ำมัน E20 ราคาที่ผมเติม 34.28 บาท/ลิตร ได้เกือบ 44 ลิตร
ก็ได้อัตรการกินน้ำมัน เฉลี่ย 13.2 โล/ลิตร    ซึ่งในเครื่องแจ้งว่าได้ 14.4 โล/ลิตร ก็ขาดไป 1 โล อย่างที่หลายๆ ท่านเคยบอก
สำหรับผม ถือว่าดีมากๆ เพราะเบนซินเครื่อง 2000 ได้ขนาดนี้ก็ดีเลิศแล้วจ้า

ขาออก กทม ผมใช้ eco pro เป็นหลัก วิ่งไม่เกิน 120 กิโล/ชม เพราะลืมเอาใบขับขี่ไป ไม่อยากโดนเรียก หุหุ  อัตรทดจากเครื่องได้ 16.6 โล/ลิตร ซึ่งคาดว่าอัตราจริง คงอยู่ป้วนเปี้ยน 15 โลลิตร ก็ถือว่าดีมากทีเดียวนะครับสำหรับเบนซิน

ในเมือง อย่างที่แจ้ง รถติดมาก เลขวัดจากเครื่องลดลงเหลือ 13 โลลิตร อย่างรวดเร็ว ซึ่งคร่าวๆ น่าจะประมาณ 7-8 โล/ลิตร เพราะติดแบบ กทม เลย

ขาเข้า กทม ดึกแล้ว รถเยอะมาก พอหลวมๆ ขับ comfort ตลอด ลืมเปลี่ยนเป็น sport แต่แค่ comfort ก็เร่งแซงได้สะใจสุดๆ กดเป็นมา ขนาดอัดแซงตลอด จนถึงตรง รังสิต ขึ้น toll way ค่อยผ่อนหน่อย ที่วัดในรถจาก 13 เพิ่มเป็น 14.4 จนถึงบ้าน คาดคร่าวๆ ก็ น่าจะประมาณ 15-16 โล/ลิตร

ดังนั้น โดยสรุปนะครับ กับตัวเลข 13.2 โล/ลิตร กับ GSH E20  คำนวนแล้ว กิโลละ 2.6 บาท สำหรับผมแล้ว มันถูกมากมาย Accord G8 ผมยังไง ก็เฉลี่ยได้ 4 บาท/โล  ต่างกันเยอะมากเลยนะครับ

ยังไงๆ ก็ได้ประมาณ 12-13 โลลิตร ผม Happy แล้ว และเวลาดึงของเบนซิน มันลากได้ยาวจริงๆ สะใจ ถึงไม่ดึงอย่างดีเซล แต่มันลากได้มันส์จริงๆ นะขอบอก  และเสียงเครื่องมันเพราะดีนะ

ขอจบรายงานอัตราสิ้นเปลือง F30 ไว้แค่นี้นะครับ  ไว้รอท่านอื่นมาสมทบอีกทีนะครับ   ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
ขอบคุณครับ..เพราะตอนนี้สนใจ F30 อยู่มากๆเหมือนกัน แอบเข้ามาอ่านทุกวัน ถึงตอนนี้ก้ยังช่างใจ เบนซิน หรือ ดีเซล..น่าจะมีเบนซินอย่างเดียวจะได้ไม่ต้องคิดนาน : )

ออฟไลน์ f1rstgot

ทำได้ดีใ้ช้ได้ครับ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประหยัดขึ้นมากจริงๆสำหรับ 20i

ผมเห็นกระทู้พี่ หลายๆกระทู้ ทำให้ผมหันมาเติม e20 ตามเลย เมื่อก่อนผมไม่เคยเติมนะครับ

ก็อย่างว่าแหละเบนซินมันไม่ได้ดึงเหมือนดีเซลแต่มันลากได้เรื่อยๆ แล้วรู้สึกว่ามันชวนหลงใหลกว่า

แล้วเสียงก็หวานสะเนาะหูกว่า ไม่เหมือนดีเซลดึงกระชากดิบๆเถื่อนๆโหดๆ

ประหยัดได้ขนาดนี้ผมว่าก็สุดยอดแล้วสำหรับเบนซิน

ออฟไลน์ Monn

ผมเห็นกระทู้พี่ หลายๆกระทู้ ทำให้ผมหันมาเติม e20 ตามเลย เมื่อก่อนผมไม่เคยเติมนะครับ

ก็อย่างว่าแหละเบนซินมันไม่ได้ดึงเหมือนดีเซลแต่มันลากได้เรื่อยๆ แล้วรู้สึกว่ามันชวนหลงใหลกว่า

แล้วเสียงก็หวานสะเนาะหูกว่า ไม่เหมือนดีเซลดึงกระชากดิบๆเถื่อนๆโหดๆ

ประหยัดได้ขนาดนี้ผมว่าก็สุดยอดแล้วสำหรับเบนซิน

555  ยินดีครับ ช่วยโลกประหยัด ผมว่ามันโอเคขึ้นจากเมื่อก่อน ถือว่าด้วยราคาที่ถูกกว่า มันดีมากๆ เลยครับ และอย่างที่เคยบอก ผมว่าตอนจอด พอใช้ E20 มันไม่เหม็นควันเหมือนตอนเติม GSH95 นะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ประหยัดแบบใช้ได้จริง เยี่ยมไปเลยครับ
ถ้า เติม E85 ได้คงจะดีไม่น้อย และราคาป้ายคงจะถูกลงอีกหน่อย
 ;)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
528i ก็ใช้ E20 ได้ดีเลยนะครับ กินน้ำมันในระดับใช้ได้เลย วิ่งในเมือง:นอกเมือง 1:3

อัตราสิ้นเปลืองอยู่ประมาณ 13.1-13.5km/l ได้ครับ(กินกว่าgas95นิดหน่อย)

อัตราเร่ง แยกไม่ออกจาก gas95 เท่าไหร่ครับ ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

555  ยินดีครับ ช่วยโลกประหยัด ผมว่ามันโอเคขึ้นจากเมื่อก่อน ถือว่าด้วยราคาที่ถูกกว่า มันดีมากๆ เลยครับ และอย่างที่เคยบอก ผมว่าตอนจอด พอใช้ E20 มันไม่เหม็นควันเหมือนตอนเติม GSH95 นะ

โอ้วใช่เลยครับ พวก e10 เหม็นมากๆ