ผู้เขียน หัวข้อ: เปิด ปิด ความเย็นแอร์บ่อย ๆ จะเสียเร็วไหมครับ  (อ่าน 6847 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมเป็นแบบ แอร์หมุนด้วยมือ ผมเป็นคนขี้หนาว ขนาดนอนในห้องตอนกลางคืน แค่พัดลมก็หนาวแล้ว

เวลาใช้รถ ช่วงเช้า ช่วงเย็น ตอนสตาร์ทจะเปิดพัดลม เบอร์ 2 ความเย็น บิดมา 4 แก๊ก
พอผ่านไป 2 นาที จะบิดพัดลมมาเบอร์ 1 ตลอดเส้นทาง

แต่พอหนาว ก็จะปิดความเย็น เอาแต่ลมเปล่า ๆ
พอผ่านไป 2 นาที เริ่มร้อนก็เปิดความเย็นมา 4 แก๊ก ทำแบบนี้สลับกันตลอดเส้นทาง

เดี๋ยวนี้เข้าหน้าร้อนแล้ว ถ้าช่วงกลางวัน ก็เปิดความเย็นแบบปกติที่ชาวบ้านเค้าเปิดกัน

การเปิด ปิด ความเย็นแบบนี้ แอร์จะพังเร็วมั้ยครับ แล้วพอจะมีวิธีที่เหมาะสมอย่่างไรบ้าง
ถ้าเปิดความเย็น ต่ำกว่า 4 แก๊ก นี่ ไม่มีความเย็นเลย เลยใช้ 4 แก๊ก มาตลอด

ออนไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: เปิด ปิด ความเย็นแอร์บ่อย ๆ จะเสียเร็วไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 08:52:39 »
ก็คงไปเร็วขึ้นกว่าเดิมหน่อยแต่อย่าไปใส่ใจเลยครับเสียก็ซ่อมไม่ใช่เรื่อง Safety หรือเรื่องร้ายแรงอะไร ดูแล้วน่าจะเหมาะกับรถที่เป็นแอร์ออโต้นะครับเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ vellcap

Re: เปิด ปิด ความเย็นแอร์บ่อย ๆ จะเสียเร็วไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:14:10 »
ผมว่าคุณเหมาะกับระบบแอร์ที่มี Heater มาให้ครับ คุมอุณหภูมิได้นิ่ง ไม่ต้องปรับบ่อยๆ
ส่วนถ้าถามว่าจะพังไหม คิดว่าคงไม่ล่ะครับ เวลาผมขับรถที่ไม่มี Heater ผมก็ปรับอุณหภูมิบ่อย(มาก)ครับ แต่พัดลมไม่ค่อยปรับครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 10:17:43 »
ของเก่าเป็นแบบแก๊กๆ ใช้มา 7 ปีกับ แสนกว่ากิโลก็ไม่เคยเสีัยครับ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 11:31:03 »
ต่อให้ไม่ไปหมุนมันบ่อยๆ คอมเพรสเซอร์มันก็ตัดต่อกำลังบ่อยๆเป็นปกติของมันอยู่แล้ว

ถ้าอะไรที่ทำแล้วพัง แล้วเสีย เค้าคงห้ามโดยการทำระบบป้องกันไว้ไม่ให้เราทำแล้วละครับ เช่น รถรุ่นใหม่ๆ ถ้าคุณสตาร์ทไม่ติด คุณจะสตาร์ทซ้ำทันมีไม่ได้ กุญแจมันจะบิดไม่ไป ต้องบิดมา off ก่อน ถึงจะเริ่มใหม่ได้

อะไรที่ไม่ได้ทำระบบมาป้องกันไม่ให้ทำ แปลว่า ทำไปเถอะ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 14:47:13 »
เปิดปิดบ่อยๆไม่เกี่ยว  คอมแอร์ก็ติดๆดับๆของมันอยู่แล้ว    ถ้าไม่อยากให้เสียเร็ว
1. ก่อน Start เครื่อง  ต้องปิดแอร์ก่อนทุกครั้ง
2. ก่อนดับเครื่อง ให้ปิดแอร์  แล้วใช้ลมแรงๆไล่ความชื้นออกให้หมด
3. อย่าล้างตู้แอร์บ่อย  ไว้ไม่ค่อยเย็นค่อยล้าง   เพราะมีศูนย์บริการบางที่ชอบให้ล้าง  เพราะได้กำไรเยอะ

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 14:48:35 »
ถ้าเป็นการบิด แก๊กๆ เพื่อเปลี่ยนอุณหภูมิ แอจะไปเร็วกว่าเดิมครับ แต่ก็ไม่มาก เท่ากับการเร่งอุณภูมิต่ำสุดตลอดอายุการใช้งานครับ

แนะนำว่า ให้ปรับที่ตัวพัดลมแทนครับ ยกตัวอย่าง ตั้งอุณภูมิคงที่ไว้ ที่กลางๆ สัก 22-24 องศา ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้น

ใช้วิธีปรับความแรงที่พัดลมเอาก็ช่วยยืดอายุการใช้งานได้ครับ

ผมได้รับคำแนะนำนี้มาจากช่างแอร์ ตอนที่ไปเติมน้ำยาแอร์ครับ

ผิดถูกประการใดขอภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 15:44:03 »
เปิดปิดบ่อยๆไม่เกี่ยว  คอมแอร์ก็ติดๆดับๆของมันอยู่แล้ว    ถ้าไม่อยากให้เสียเร็ว
1. ก่อน Start เครื่อง  ต้องปิดแอร์ก่อนทุกครั้ง
2. ก่อนดับเครื่อง ให้ปิดแอร์  แล้วใช้ลมแรงๆไล่ความชื้นออกให้หมด
3. อย่าล้างตู้แอร์บ่อย  ไว้ไม่ค่อยเย็นค่อยล้าง   เพราะมีศูนย์บริการบางที่ชอบให้ล้าง  เพราะได้กำไรเยอะ

ผมก็ทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:15:01 »
ผมทำประจำครับ ไม่ต้องล้างแอร์บ่อยด้วย ทำมากับรถทุกคัน ไม่มีคันไหนเสียสักคันครับ มีทั้งรถอายุ 10ปี 5ปี 2ปี
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:29:59 »
ถ้าเป็นแบบนั้น ที่จะเสียเร็วว่า ชิ้นอื่น ก็คือ ลูกบิด ที่เราหมุนไปมา นั่นแหละครับ เพราะหมุนไปมา มันก็สึกหรอ เร็วกว่าคันที่เค้า เปิดแล้วคาไว้อย่างนั้น
ผมว่าน่ะ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี