ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับขนาดของ All New Civic ในอีก 2 ปีข้างหน้า  (อ่าน 10078 ครั้ง)

ออฟไลน์ min

• Full Member
แต่ละท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ  ที่คุณ Homy  ได้นำเสนอไว้ ว่าขนาดตัวถังของ Civic ตัวต่อไปนั้นจะเล็กลง  ซึ่งจากที่ผมเช็คดูขนาดรถรุ่นอื่นๆ ในปัจจุบัน มีข้อมูลดังนี้

กว้าง ( มม. )                ยาว ( มม. )                 สูง ( มม. )
Civic FD                1,755                          4,540                        1,435
Lancer EX             1,760                          4,570                        1,490
New Mazda3         1,755                          4,590                        1,470 
Cruze                   1,788                          4,597                        1,477

จากข้อมูลดังกล่าวจะเห็นว่า  Lancer ตัวล่าสุด ก็ใหญ่กว่า Civic  ทุกมิติ  ผมไปดูตัวจริงมาแล้วใหญ่จริงๆ ครับ นี่ถ้าเจ้า FD ผมมีปัญหา ได้ขายทิ้งแล้วซื้อเจ้านี้แทนแน่ๆ
ส่วน Mazda 3  ตัวใหม่นั้น  ถึงจะกว้างเท่า FD  แต่ความยาว ยาวกว่าชัดเจน  ตัวจริงน่าจะใหญ่พอตัวทีเดียว
ส่วนล่าสุดที่จะเข้ามาเร็วๆ นี้ เจ้า Cruze  ขนาดใหญ่กว่ามาก  ใหญ่กว่าทุกตัวที่กล่าวมาเลยทีเดียว

ที่กล่าวมาทั้งหมดนั้น ส่วนตัวผมเองคิดว่าถ้า Civic ตัวใหม่จะลดขนาดจริง ถึงแม้ว่าจะทำให้ประสิทธิภาพดีขึ้น ลดมลพิษมากขึ้น กำลังดีขึ้น  แต่จะสู้ยี่ห้ออื่นๆ ในตลาดโลกได้เหรอครับ ถ้าลดขนาดเฉพาะในญี่ปุ่นก็ยังพอทน ( หมายความว่าต่อไปอาจจะแบ่งเป็น 2 ตัวถัง ที่ขายในญี่ปุ่นก็เล็กหน่อยตามรสนิยม ส่วนในตลาดโลกก็ขยายตัวถังต่อไปตามความต้องการของตลาด ) แต่ถ้าลดขนาดทั้งหมดโดยใช้ตัวถังร่วมกัน โดยส่วนตัวผมว่า มันจะแข็งขันกับเจ้าอื่นๆ ไม่ไหวเอานะครับ แต่ละท่านมีความเห็นเป็นอย่างไรบ้างครับ  !!!

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
Re: เกี่ยวกับขนาดของ All New Civic ในอีก 2 ปีข้างหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 08:28:28 »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมขอแค่ Civic ขนาดเท่าเดิมก็ OK แล้วนะ ไม่อยากให้เล็กไปกว่านี้ ไม่ต้องใหญ่กว่าคู่แข่งก็ได้ ขอแค่ตัวถังแข็งขึ้น หรือเพิ่มความหนาของเหล็กกว่านี้สักนิดก็พอใจแล้ว เพราะโฉม FD นี่ มันบางจริงๆ แหะ กดหลังคาลงไปนิดเดียวยุบลงไปเลย

ออฟไลน์ aood!e

Re: เกี่ยวกับขนาดของ All New Civic ในอีก 2 ปีข้างหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:17:02 »
จะขนาดเท่าใดก็ได้ครับ แต่ขอให้ทำรถออกมาให้มีคุณภาพ และกล้าที่จะยอมรับผิดชอบต่อสินค้าของตนเอง
หากมองย้อนกลับไปในสมัยที่honda เกิดขึ้นในบ้านเรา ต้องของบอกว่าได้ปฎิรูปแบบของศูนย์บริการพร้อมในทุกๆด้าน การบริการขายที่ดี
โชว์รูมที่สะอาด และนั้นคือจุดเริ่มต้นของศูนย์บริการที่ดีและมีคุณภาพ ทั้งบุคลากรที่ได้รับการอบรมมาอย่างดีเยี่ยม
นับแต่นั้นมา จนปัจุบันหลังจาก กลายเป็นดีนเลอร์ Honda ก็นับแต่จะมีความเจริญลงในทุกๆด้าน ความรับผิดชอบในตัวสินค้ากลายเป็นลูกค้าต้องมี
ส่วนรับผิดชอบไปด้วย  ผมคิดว่า Honda เองก็ตระหนักในเรื่องนี้เช่นกัน 

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:38:06 »
สำหรับผม ขนาดตัวถัง ผมไม่ได้ใส่ใจ
เพราะเท่าที่อ่านที่เขาบอกว่าซีวิคจะขนาดเล็กลง
แต่ขนาดห้องโดยสารภายในไม่ได้้แคบลง
งั้นก็แสดงว่า ขนาดตัวถัง ถ้าไม่เกินกันมาก
ตัวถังใหญ่ใช่ว่า จะกว้างกว่าเสมอไป

ห่วงเรื่องคุณภาพมากกว่า สำหรับผมอ่ะ  >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:00:43 »
Corolla 2013 ตามข่าว ตัวใหม่ก็จะลดต้นทุนมากขึ้น หันไปใช้ platform ของ yaris แต่ไม่รู้ว่า 1 บอดี้จะลดขนาดไปด้วยรึเปล่า 2 เป็นนโยบายเฉพาะบอดี้ JDM รึเปล่า
สรุป พวกรถ compact class รุ่นถัดๆ ไปยังไม่น่าจะโตขึ้นไปมากกว่านี้นักนะครับ ตอนแรกคิดว่าจะขยับๆ ให้มันโตขึ้นไปแทนที่ midsize ซะอีก

http://www.autoincar.com/next-generation-toyota-corolla-will-be-used-yaris-platform/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2009, 12:11:15 โดย ned »

ออฟไลน์ ???????????????????

• Jr. Member
  • **
  • ::??????...??????::
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:03:46 »
อาจจะลดขนาด หน้าสั้น หลังสั้น กว่าเดิม แต่คงขนาดห้องโดยสารมากกว่า หรือเท่าเดิมก็ได้นะครับ
...??????????????????????????????...???????????????????? ????????????????????...

ออฟไลน์ iclear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 14:56:20 »
ขนาดปัจจุบันกะลังโอเคค่ะ...ใช้อยู่ กว้างดี แต่ถ้าเล็กกว่านี้อีก ท่าจะต้องโยกไป Accord แน่

อ่อ... พอดีที่บ้านเป็น Honda minded ค่ะ... ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ไม่ดูอย่างอื่นเลย..

นี่แหละที่เค้าว่า.. Brand value ที่มีมากมาย และมีอิทธิพลกับถุงเงินที่บ้านค่ะ  :-\    จะเปลี่ยนกี่คันก็ยัง Honda อยุ่นั่น!!  :-X

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 15:35:56 »
เท่าที่อ่านเจอ เค้าว่าจะคงขนาดห้องโดยสารนี่ครับ  เปลี่ยเฉพาะด้านนอก เพื่อลดต้นทุน และ น้ำหนัก

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 15:36:33 »
จะเล็กลงมาเท่าตาเหยี่ยวเหมือนที่บ้านอะป่าวเนี้ย

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 21:42:57 »
ขนาดปัจจุบันกะลังโอเคค่ะ...ใช้อยู่ กว้างดี แต่ถ้าเล็กกว่านี้อีก ท่าจะต้องโยกไป Accord แน่

อ่อ... พอดีที่บ้านเป็น Honda minded ค่ะ... ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ไม่ดูอย่างอื่นเลย..

นี่แหละที่เค้าว่า.. Brand value ที่มีมากมาย และมีอิทธิพลกับถุงเงินที่บ้านค่ะ  :-\    จะเปลี่ยนกี่คันก็ยัง Honda อยุ่นั่น!!  :-X

บ้านผมก็ใช้แต่Hondaครับ คันต่อไปก็ขอHondaเหมือนเดิมครับ ถึงแม้จะดีหรือไม่ดีก็ตาม 555

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 21:49:31 »
เอ่อ...

Tiida รุ่นปัจจุบัน / Lancer รุ่นเก่า (New Lancer)

ความกว้างตัวถังภายนอก 1695 มม. แคบกว่า รถ 4 คันนั้น ไม่ถึง 10 ซม.
นั่นหมายความว่า มันแคบกว่า ข้างละ แค่ 5 ซม. !!!

ลองหาไม้บรรทัดสักอันขึ้นมาดูแล้วกันว่า 5 ซม. มันแค่ไหน

ถ้าไม่วัดด้วยไม้บรรทัด / ไม่กางโบรชัวร์ดู คุณจะรู้มั้ยครับ?

ผมว่า รถจะดูใหญ่หรือเล็ก  Design รูปทรง/ส่วนต่างๆ มีผลมากที่สุด

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 22:05:48 »
เปลี่ยนโฉมทีนึง ก็ใหญ่ขึ้น
เป็นแบบนี้มาหลาย Generation แล้ว
ขืนปล่อยไปแบบนี้เรื่อยๆ มันก็ตัน
ก่อนจะเจอทางตัน หยุดตัวเองก่อนก็ดีแล้ว
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 22:46:16 »
เอ่อ...

Tiida รุ่นปัจจุบัน / Lancer รุ่นเก่า (New Lancer)

ความกว้างตัวถังภายนอก 1695 มม. แคบกว่า รถ 4 คันนั้น ไม่ถึง 10 ซม.
นั่นหมายความว่า มันแคบกว่า ข้างละ แค่ 5 ซม. !!!

ลองหาไม้บรรทัดสักอันขึ้นมาดูแล้วกันว่า 5 ซม. มันแค่ไหน

ถ้าไม่วัดด้วยไม้บรรทัด / ไม่กางโบรชัวร์ดู คุณจะรู้มั้ยครับ?

ผมว่า รถจะดูใหญ่หรือเล็ก  Design รูปทรง/ส่วนต่างๆ มีผลมากที่สุด

ผมว่า 10 เซนติเมตรมีผลต่อความกว้างมากนะครับ อย่าดูถูกเชียว
เทียบง่าย ๆ ว่า Altis Civic Lancer EX ดูตาเปล่ากว้างกว่า Tiida Latio ไหมล่ะครับ

แล้วก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบด้วยส่วนหนึ่ง อย่าง Altis โฉมที่แล้วกว้างแค่ 1705 มิลลิเมตรแต่ดูกว้างกว่าคู่แข่งมาก
การออกแบบก็มีส่วนทำให้รถดูใหญ่ได้ครับ

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 00:42:01 »
ความกว้างสุด  วัดจากขอบซุ้มล้อหน้า

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 00:46:37 »
ตาถังบอกผมว่า
Civic 1.8 กว้างกว่า 2.0
เพราะมันมีไฟเลี้ยวแก้ม

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 09:34:03 »

บ้านผมก็ใช้แต่Hondaครับ คันต่อไปก็ขอHondaเหมือนเดิมครับ ถึงแม้จะดีหรือไม่ดีก็ตาม 555

รถเก๋งบ้านผมก็ใช้แต่ฮอนด้านี่แหล่ะครับ ขนาดญาติผู้ใหญ่จะซื้อ พ่อผมยังแนะนำแต่ฮอนด้าเลย :-\
แล้วญาติเค้าก็เอาฮอนด้าจริงๆ แต่บ้านผมค่อนข้างโชคดีตรงที่ ไม่ค่อยมีคันไหนที่มีปัญหาเหมือนที่อ่านเจอในเน็ตเท่าไหร่นัก
ทั้งเกียร์CVT และก็เสียงเครื่องของเจ้าFD  และศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมบริการดีใช้ได้เลย เซลล์น่ารักพูดเพราะ
คันต่อไปก็คงจะเป็นฮอนด้าเหมือนเดิม แต่มีแอบๆเหล่เจ้า EX อยู่ 55+ ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 23:09:36 »

รถเก๋งบ้านผมก็ใช้แต่ฮอนด้านี่แหล่ะครับ ขนาดญาติผู้ใหญ่จะซื้อ พ่อผมยังแนะนำแต่ฮอนด้าเลย :-\
แล้วญาติเค้าก็เอาฮอนด้าจริงๆ แต่บ้านผมค่อนข้างโชคดีตรงที่ ไม่ค่อยมีคันไหนที่มีปัญหาเหมือนที่อ่านเจอในเน็ตเท่าไหร่นัก
ทั้งเกียร์CVT และก็เสียงเครื่องของเจ้าFD  และศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านผมบริการดีใช้ได้เลย เซลล์น่ารักพูดเพราะ
คันต่อไปก็คงจะเป็นฮอนด้าเหมือนเดิม แต่มีแอบๆเหล่เจ้า EX อยู่ 55+ ;D

no offense แต่ว่า อย่าลืมใช้เหตุผลในการมี brand loyalty นะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 06:29:10 »
เอ่อ...

ผมว่า 10 เซนติเมตรมีผลต่อความกว้างมากนะครับ อย่าดูถูกเชียว
เทียบง่าย ๆ ว่า Altis Civic Lancer EX ดูตาเปล่ากว้างกว่า Tiida Latio ไหมล่ะครับ

แล้วก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบด้วยส่วนหนึ่ง อย่าง Altis โฉมที่แล้วกว้างแค่ 1705 มิลลิเมตรแต่ดูกว้างกว่าคู่แข่งมาก
การออกแบบก็มีส่วนทำให้รถดูใหญ่ได้ครับ

- ผมดูไม่เคยออกเลยว่า Altis ใหม่ กว้างกว่า Altis เก่า ไม่ว่าจะดูจากภายนอก หรือภายใน
- Tiida Latio ดูแคบนั้น ใช่ แต่เพราะทรงรถมากกว่า พวก Civic Altis มันดูแบนๆ กว้างๆ ไม่ได้เป็นกล่องแบบ Latio
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2009, 06:30:45 โดย P_Wut »