ผู้เขียน หัวข้อ: Isuzu กับเครื่องยนต์ที่นำไปใช้ในการแข่ง Rally Dakar 2013  (อ่าน 6638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ผมนั่งอ่านข่าวในเวปไปเรื่อย อ่านๆเจอข่าว Isuzu เกี่ยวกับการเข้าร่วม Rally Dakar 2013 เห็นยังใช้ตัวเครื่อง 3.0 แต่อัพเกรดเป็น 242 แรงม้า แรงบิด 589 เลยสังสัยทำไม  Isuzu ไม่เอาเครื่องใหม่ 2.5 twin turbo ตัวส่งออกนอกอัพเกรดไปแข่ง ทั้งที่ส่งขายนอกตั้งนานแล้วก่อนแข่ง Rally Dakar 2013
สำหรับความเข้าใจในมุมของผมแสดงว่าเครื่องตัว 3.0 ตัวปัจจุบันยังมีอะไรดีอีกเยอะหลายๆอย่างที่ถูกเก็บซ่อนไว้ แรงม้า แรงบิด ยังมีให้มาวิ่งอีกเยอะ แต่ตรีเพชรให้มาแค่พอกับการใช้งานและให้ได้ความประหยัดในการใช้ในชีวิตจริงของผู้บริโภค ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: Isuzu กับเครื่องยนต์ที่นำไปใช้ในการแข่ง Rally Dakar 2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:00:54 »
ตามความคิดของผมเอง เครื่อง cc น้อยแต่บูสแยอะ จะมีปัญหาเรื่องความทนทานหรือป่าว ยิ่งการแข่งแบบนี้เน้นความอึดด้วย ใช้ cc แยอะ แต่บูสน้อย
เครื่องอาจโหลดน้อยกว่า อัดได้ไกลกว่า เซอวิสง่ายกว่าด้วย

ออฟไลน์ frame@kk

Re: Isuzu กับเครื่องยนต์ที่นำไปใช้ในการแข่ง Rally Dakar 2013
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:54:31 »
ตามที่เห็นมานะครับ อีซูซุจุดเด่นของแบรนที่คนมอง(เอาส่วนใหญ่เลยนะครับ นอกเหนือจากที่อยู่ในโลกอินเตอร์เน็ตเรา)
อีซูซุก็จำเป็นต้องเซ็ตมาแบบนี้  แต่ถ้ามันแรงไม่แรงก็ดูอย่างพวกที่เอาไปต่อยอดอ่ะครับ ลงกล่อง ดันราง ขยับบูทต์ อะไรประมานนี้ มันแรงขึ้นอีกจมเลย
เหตุผลของ จขกท. ผมก็เห็นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 02:00:21 »
แต่ถ้าแรงมาจากโรงงานเลยน่าจะดีกว่า แต่มันคงสวนทางกับความประหยัดที่โฆษณาไว้

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:55:38 »
เคยได้ยินมาว่า พื้นฐานเครื่อง 3.0ลิตร ของอีซูซุเป็นเครื่องที่เเข็งเเรงทนทาน รับเเรงอัดได้สูงครับ ถ้าคนที่ชอบเอามาโมดิฟายเครื่องตัวนี้เหมาะมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:15:42 »
พวกเราถึงได้เห็นอีซูสุมากมายที่สนามแข่งไงครับ เครื่องเค้าเจ๋ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:51:29 »
Twin Turbo อาจจะไม่จำเป้นในสนามแข่ง สำหรับรถดีเซลหรอกค่ะ ใส่เทอร์โบใหญ่แรงกว่า แล้วก็จูนตามการแข่ง รถแข่งดีเซล ที่แข่งออฟดร้ด เสต็ปการแต่ง การจูน ในส่วนของเครื่องยนต์ แทบไม่ต่างจากการโมดิฟายเพื่อแข่งทางตรงในไทยเลย
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:35:10 »
ในจำนวนรถแต่งหลายๆคัน เลือกใส่เทอร์โบ อิซูซุ 3.0
เพราะความทนทาน และทนบูสท์ได้สูงครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 16:14:34 »
เครื่องยนต์คอมมอนเรลทางค่ายยุ่น

อีซูซุมีมาก่อนเจ้าอื่น แต่เนื่องด้วยเหตุผลทางธุรกิจบางอย่างทำให้ต้องออกหลังเจ้าตลาด ทั้งที่ตัวเองมีมาก่อน

เทอร์โบหลายตัว ทำให้แรงไม่ง่ายในความคิดผม
ความทนทานอาจจะต้องพิสูจน์อีกระยะนึง
แข่งแรลลี่แบบนั้น ความอึดสำคัญไม่แพ้ความแรงครับ
แรงแต่พัง หมดลุ้นมากกว่าวิ่งจนเข้าเส้นชัยได้

เทอร์โบ 3.0 นิยมเพราะมันไปต่อได้ โมโข่งได้ อะไรต่ออะไรอีกมากมาย

ต้องรอลุ้นพี่โต Gen ใหม่ครับ ว่าจะมาแรงขนาดไหน

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 16:26:00 »
เครื่องยนต์คอมมอนเรลทางค่ายยุ่น

อีซูซุมีมาก่อนเจ้าอื่น แต่เนื่องด้วยเหตุผลทางธุรกิจบางอย่างทำให้ต้องออกหลังเจ้าตลาด ทั้งที่ตัวเองมีมาก่อน

เทอร์โบหลายตัว ทำให้แรงไม่ง่ายในความคิดผม
ความทนทานอาจจะต้องพิสูจน์อีกระยะนึง
แข่งแรลลี่แบบนั้น ความอึดสำคัญไม่แพ้ความแรงครับ
แรงแต่พัง หมดลุ้นมากกว่าวิ่งจนเข้าเส้นชัยได้

เทอร์โบ 3.0 นิยมเพราะมันไปต่อได้ โมโข่งได้ อะไรต่ออะไรอีกมากมาย

ต้องรอลุ้นพี่โต Gen ใหม่ครับ ว่าจะมาแรงขนาดไหน

Rally Dakar 2013 พี่โตได้ที่สองครับ เห็นเป็นตัวกระบะแบบที่ขายบ้านเรานี่แหละครับที่ใช้แข่ง แต่ไม่รู้ใช้เครื่องตัวไหนครับระหว่าง 3.0 ที่ขายบ้านเรา หรือ 4.0 ที่ขายตะวันออกกลาง

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 17:29:09 »
เขากำหนด ขนาดทางเข้าอากาศ(ปากเทอร์โบ)หรือเปล่าครับ
ถ้าททำเป็นโบโบ อาจเหลือรูเล็กๆสองรู เสียแรงเสียดทานไปกับการบีบอากาศมาก
แต่ถ้าเป็นโบ ก็จะได้เส้นผ่านศูนย์กลางใหญ่กว่า... หน่อยนึง

//เดาเอา

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:37:21 »
ชอบกระทู้นี้  ^^

Rally Dakar   สภาพอากาศมันเลวร้ายมากมาย   เครื่องต้องทนไว้ก่อน  ถ้าเครื่องisuzuพัง  ยี่ห้ออื่นไม่ต้องถามหา

ปล.นะครับ  นักแข่งคนไทยคนแรกที่แข่ง Rally Dakar ทีมมิตซู  ตอนนี้เป็น นายกเทศบาลบ้านผมอยู่  ให้คุณลองเดาดูว่าตอนนี้เขาใช้ยี้ห้ออะไร

Isuzu กับ Ford ranger ใหม่  อิอิอิอิอิอิ   นายกบ้านผมขับรถแทบจะบินข้ามดอยยยยยยยยยยย!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:56:49 »
Rally Dakarมันโหดร้ายทังคนและรถนะครับอยากให้คนไทยไปแข่งRally Dakarจังครับผมเคยเจอพีหนึ่ง มานะอยากให้แกมาขับRally Dakarจริงๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:48:44 »
คิดคล้าย กับคุณ Alcatraz  ว่า คือ รายการนี้เน้นอึดไว้ก่อน 

อีกอย่างเครื่องดีเซลตอนแข่งยังไง รอบเครื่องก็อยู่ระหว่างช่วงกำลังของเทอร์โบตัวเดียวได้อยู่แล้ว   ไม่มีปล่อยให้รอบตกลงมาน้อยกว่า 2000 หรอก 

กับประเด็นที่ Isuzu ออกทวินเทอร์โบมา เพราะมันใช้ในเมืองด้วย ต้องการกำลังรอบต่ำ้ด้วย  รอบกลางถึงรอบสูงด้วย  เพราะรถขับในเมืองก็ขับๆหยุดๆ

ไม่เหมือนนอกเมือง

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 00:53:59 »
3.0 izusu ถ้าพี่แก ไม่ห่วงเรื่องว่า ต้องประหยัดไว้ก่อนเพราะเป็นสโลแกน พี่แกจัด 200 ม้าก่อนฟอร์ดแล้วมั้งครับ ^^

แต่ใจผมยังรอ 2.5 biturbo อยู่นะ อิอิ