ผู้เขียน หัวข้อ: Camry, Accord, Teana นี่เป็นเป้าหมายของโจรขโมยรถรึเปล่าครับ  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ nw938

• Newbie
  • *

ส่วนใหญ่ที่เห็นในข่าวจะเป็นพวกกระบะ เก๋งเล็ก และ SUV ต่างๆ ไม่เคยเห็นข่าวพวก D-seg ขึ่นไปหายเท่าไหร่ (อาจจะมีแต่ผมไม่เห็นเองก็ได้)

พอดีกะจะออกรถในกลุ่มนี้แต่ทำประกันชั้นสามน่ะครับ เป็นห่วงแค่เรื่องหาย ไม่ทราบว่าจะอันตรายน้อยกว่ากลุ่มอื่นไม๊ครับ

เล็งๆ locktech ไว้เป็นอุปกรณ์เสริมอีกเล็กน้อยนี่ พี่ๆมีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
ไหนๆก็ซื้อรถแพงแล้ว ทำ ป.1 ไปเลยครับ สบายใจกว่าเยอะ
ขอเป็นของแถมจากเซลล์ก็ได้

ออฟไลน์ OhnMk

เป็นครับ แต่น้อยกว่ามากๆๆๆ ครับ ลอง Search "สถิติรถหาย 25xx" ใน google ดูครับ

แนะนำ GPS, ตัดน้ำมัน, Lock อะไรก็ได้

ส่วนเวลาจอดก็พยายามอย่าจอดในที่เสี่ยงครับ

พวกนี้ช่วยได้ในระดับนึง แต่ถ้าโดนใบสั่งมา บอกตรงๆรอดยากครับ  

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ผมว่าซื้อรถระดับนี้ควรจะทำน่ะคับ

รถที่บ้านผมถูกแพงยังไงก็ ป.1 ทุกคัน

ไม่ต้องกลัวหายกลัวชนด้วย อุ่นใจ แต่มีหลายๆคันก็หมดเยอะเหมือนกัน

อย่างเพื่อนผมที่บ้านมีรถ 5 คัน หมดค่าเบี้ย ป.1 รวมๆเกือบ 2 แสนทุกปี

แต่ถามมัน มันก็บอกว่าถ้าซ่อมเองหมดเป็นล้าน จ่ายแค่ 2 แสน สบายๆยังไงก็ได้เคลมอยู่แล้วคุ้มมาก  :P :P :o

ก็แล้วแต่น่ะคับ บางคนว่างแพงบ้างคนว่าคุ้ม

อย่าง m2 ผมเบี้ย 13,000

ทั้งปีเคลมฝาหน้า + ประตู + กันชนหน้า + ฝาท้ายไป ผมไปดูบิลที่อู่รวมๆแล้วเกินกว่า 13,000  ไปเยอะมากเพราะงั้นผมถือว่าคุ้มน่ะคับ

ใหนจะเรื่องชนหนัก + ลงข้างทาง + รถหาย + ไฟไหม้ + โดนขโมยอีก ขับไปไหนชนรถคนอื่นเข้าก็ไม่ต้องคิดไรมาก มีประกันอยู่

ถ้าไม่มีประกันนี่มีหนาวบ้างแหละ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Newhang

ติดเถอะครับ
มีคนรู้จักเคยโดน ดีที่เอารถไปไม่ได้ แต่รถเสียหายพอตัวเลย หรือบางทีไปเจอโจรไม่เก่งก็ได้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มีหายครับ สมาชิกเราในกระทู้นี่แหละ กับ Camry
กลายเป็นรถสำหรับขนยาเสพติดเลยแหละครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27532.0.html

ออฟไลน์ kris-lack

ส่วนใหญ่ที่เห็นในข่าวจะเป็นพวกกระบะ เก๋งเล็ก และ SUV ต่างๆ ไม่เคยเห็นข่าวพวก D-seg ขึ่นไปหายเท่าไหร่ (อาจจะมีแต่ผมไม่เห็นเองก็ได้)

พอดีกะจะออกรถในกลุ่มนี้แต่ทำประกันชั้นสามน่ะครับ เป็นห่วงแค่เรื่องหาย ไม่ทราบว่าจะอันตรายน้อยกว่ากลุ่มอื่นไม๊ครับ

เล็งๆ locktech ไว้เป็นอุปกรณ์เสริมอีกเล็กน้อยนี่ พี่ๆมีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ
พูเรื่องรถหาย มาถึงที่ทำงาน มีพี่มาบอกว่า
วีโก้ โดนไปอีก 2 คันล่าสุด
ที่ตึก 15 ชั้น ม.ราชภัฏมหาสารคาม

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
ออกรถใหม่ ใช้ประกันชั้น1 น่าจะดีกว่าน่ะผมว่า ^_0

ออฟไลน์ AMG GT

ประกัน ชั้น 1 เลยครับ เงินแค่ หมื่นบาทเองครับ  ดีกว่าเสียเป็น ล้าน นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำชั้น 1 ด้วยคนครับ ยังไงก็ดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้รถอะไรก็หายได้ทั้งนั้น กันไว้ดีกว่าครับ

เดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสีย ส่วนเรื่องพวกล็อคๆต่างๆนาๆ ผมว่ามันกันไม่ได้หรอก

มันช่วยแค่ให้พวกหัวขโมยทำได้นานขึ้น ยากขึ้น มันก็ดีครับ เผื่อมีใครมาเห็น

ออฟไลน์ Minny

เป็นค่ะ แต่น้อย ขโมยยาก แต่ถ้าโจรมันเซียนจริงๆ ก็คงเอาไปได้ไม่ยากหรอกค่ะ แม้แต่ BMW Series 5 ป้ายแดงก็ยังโดนมาแล้ว

แต่โจรส่วนใหญ่จะเน้นไปที่รถกระบะ หรือพวกรถ B-segment โดยเฉพาะรุ่นล่างๆ ที่ไม่มีออปชั่นระบบความปลอดภัยมาให้ เช่น immobilizer

แต่รุ่นที่กำลังเป็นที่ต้องการ และมี order กันมาก ก็คือ รถตู้ Commuter ซึ่ง ตัวที่ขายในไทยน่ะออปชั่นมันธรรมดามาก เทียบได้กับกระบะตอนเดียว รวมทั้งความปลอดภัยด้วย และยังเป็นรถที่ถูกขโมยมากที่สุดในญี่ปุ่น
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
เป็นค่ะ แต่น้อย ขโมยยาก แต่ถ้าโจรมันเซียนจริงๆ ก็คงเอาไปได้ไม่ยากหรอกค่ะ แม้แต่ BMW Series 5 ป้ายแดงก็ยังโดนมาแล้ว

แต่โจรส่วนใหญ่จะเน้นไปที่รถกระบะ หรือพวกรถ B-segment โดยเฉพาะรุ่นล่างๆ ที่ไม่มีออปชั่นระบบความปลอดภัยมาให้ เช่น immobilizer

แต่รุ่นที่กำลังเป็นที่ต้องการ และมี order กันมาก ก็คือ รถตู้ Commuter ซึ่ง ตัวที่ขายในไทยน่ะออปชั่นมันธรรมดามาก เทียบได้กับกระบะตอนเดียว รวมทั้งความปลอดภัยด้วย และยังเป็นรถที่ถูกขโมยมากที่สุดในญี่ปุ่น

ไอตัว immobilizer มันป้องกันได้จริงๆหรือครับ เพราะรถที่ผมใช้ก็มีตัว immobilizer และยังไม่ได้ไปติดอะไรป้องกันเพิ่มด้วย
ปล.ผมใช้ กระบะ Colorado LTZ Z71 AT มันคงไม่เป็นที่หมายตนโจรเท่าไหร่หรอก  ;D