ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวส์ไฟหน้ารถขาดบ่อยมากครับ  (อ่าน 13936 ครั้ง)

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
ฟิวส์ไฟหน้ารถขาดบ่อยมากครับ
« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:10:05 »
ผมใช้รถCRVคับ ไปตืดไฟซีนอนมาปีกว่าแล้วครับ ตอนนี้ไฟหน้าด้านคนขับดับ ผมเลยไปไล่เช็คฟิวส์ ปรากฎว่ามันขาดครับ
ก็เลยไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ พอเปิดไฟหน้า ไฟก็ไม่ติด พอถอดออกมาดูปรากฎว่ามันขาดอีกแล้ว เปลี่ยนไป3ตัวแล้วครับ ก็ขาด
เหมือนเดิม
 อยากทราบว่าต้องแก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: ฟิวส์ไฟหน้ารถขาดบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:36:49 »
ใส่ฟิวส์ขนาดแอมป์มากขึ้นคับ แต่อยากให้เยอะกว่าของเดิมมากเกินไปครับ เด่วงานอื่นจาเข้าได้ ;D

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
Re: ฟิวส์ไฟหน้ารถขาดบ่อยมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:39:07 »
ใส่ฟิวส์ขนาดแอมป์มากขึ้นคับ แต่อยากให้เยอะกว่าของเดิมมากเกินไปครับ เด่วงานอื่นจาเข้าได้ ;D

แต่ก่อนหน้านี้ผมก็ใส่10Aนะครับ เหมือนเดิมจากโรงงาน เปนปีแล้วพึ่งจะขาด ถ้าใส่15Aจะเกินไปไหมครับ

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 18:53:18 »
บัดลาดด์เสื่อมหรือเปล่าคับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 19:43:08 »
ให้ช่างตรวจสอบจะดีกว่าครับ

หรือ ไม่งั้นเปลี่ยนกลับไปใช้ไฟเดิมดูก่อน ว่ามีปัญหาอีกไหม ถ้ายังขาดอยู่ต้องมีจุดไหนของระบบขาด หรือ ช๊อตแล้วครับ

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:00:05 »

แต่ก่อนหน้านี้ผมก็ใส่10Aนะครับ เหมือนเดิมจากโรงงาน เปนปีแล้วพึ่งจะขาด ถ้าใส่15Aจะเกินไปไหมครับ
แอมป์เดิมมันมาตรฐานรถคับปลอดภัยสุด ถ้ามากขึ้นกว่าเดิมก็เพิ่มความเสี่ยงขึ้นไป ลองถามช่างดีกว่าคับ
ผมแค่เปลี่ยนฟิวส์แตรรถเป็น15แอมป์ เพราะเปลี่ยนแตรHella มา แอมป์เดิมเอามะอยู่ :)
ส่วนไฟหน้าก็เปลี่ยนเป็นProjector xenon แต่ไม่รู้ว่ากี่แอมป์
ลองดูคับ ฟิวส์อันละ10-15บาท ไม่เท่าไร แต่รถราคาแพงกว่าเยอะ ลองถามช่างที่ติดตั้งไฟให้นะคับ ;)

ออฟไลน์ Torque

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:22:53 »
ถ้าฟังจากข้อมูล
เข้าใจว่าฟิวส์ขนาดเดิมใช้่มาได้ตลอดไม่มีปัญหา
แล้วอยู่ๆเกิดอาการฟิวส์ขาด ใส่กลับใหม่ก็ขาดอีก
แบบนี้ต้องมีจุดที่ลัดวงจรอยู่ครับ

ต้องหาจุดให้เจอแก้ไขให้เรียบร้อย แล้วใช้ฟิวส์ขนาดเดิมครับ
อาการแบบที่ใส่แล้วขาดเลยแบบนี้ถือว่าโชคดี เพราะอาการยังค้างอยู่น่าจะไล่เจอจุดที่มีปัญหาได้ง่าย
ไม่บัลลาสก็น่าจะเป็นชุดทางเดินสายไฟที่เกียวกับระบบไฟซีนอนที่ติดมานะครับ

บางกรณีไม่ได้เป็นตลอด ใล่หากันยาวครับ
ที่เคยเจอคือมีจุดที่เชื่อมต่อสายไฟแล้วพันฉนวนไม่ดี
แกว่งไปแกว่งมา จังหวะวันไหนแกว่งมาโดนตัวถังเมื่อไหร่ก็ช็อตถึงฟิวส์ขาด ไล่หากันยาว  ;D

a = F/m

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:38:56 »
ตามที่ท่านข้างบนว่ามาเลยครับ แต่รถผมเดิมไฟฮาโลเจน เปลี่ยนโคมเป็น Xenon โรงงาน ต้องเปลี่ยนฟิวส์จาก 10A เป็น 20A ตามคู่มือรถบอกครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 21:53:33 »
อยากให้หาสาเหตุให้เจอนะครับ เรื่องนี้ผมซีเรียสเลยแหล่ะ
เพราะรถผมเกือบไฟไหม้มาแล้ว ดับเครื่องจอดรถ
ผมสังเกตุมีกลิ่นเหมือนยางไหม้ในห้องโดยสาร
มองไปด้านข้างฝากระโปรง ควันขาวๆกำลังลอยขึ้นมาทีละน้อย
พอเปิดฝากระโปรงดูเท่านั้นแหล่ะ ไฟกำลังลุกสายยางฉีดน้ำฝน
กำลังจะลามไปกล่องฟิวส์ในห้องเครื่อง
ตอนนั้นต่อฟิวส์ไว้ด้วยนะแต่มันไม่ตัดอ่ะเพราะใช้ฟิวส์เกินสเป็คมันเลยไม่ยอดตัดให้
ของผมสาเหตุเนื่องมากจากระบบไฟหน้าที่ติดตั้งใหม่มันลัดวงจรครับ ลองตรวจสอบให้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 22:38:21 »
ต้องมีจุดที่ช๊อตอยู่แน่ๆครับ  แต่กว่าจะหาเจอนี้สิเหนื่อยแน่ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:14:49 »
ไปให้ร้านตรวจสอบให้ครับ อาจมีหนูกันสาย หรือ บัลลาสมันเสีย

ถ้าจะลองเองลองเปลี่ยนหลอดเดิมให้ดูครับ