ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 ลองเปลี่ยนน้ำมันจาก G95 E10 เป็น E20 กินน้ำมันเท่านี้เป็นไงบ้าง  (อ่าน 11374 ครั้ง)

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
ปกติผมเติม Esso Gasohol 95 E10 ตลอดครับ
บ้านอยู่หนองแขม ขับเข้ากัลปพฤกษ์ มาทำงานสาทรแทบทุกวัน รถติดม๊ากกกกกก
ปกติก็กินน้ำมัน 10-11Km/l ถ้ามีขับไปเที่ยวต่างจังหวัด (ช่วงที่ไม่ใช่เทศกาล) ก็ราว 13-14Km/l

เมื่อวันศุกร์ลองเติม E20 ของ PTT ดู เนื่องจาก เช้ามืดวันเสาร์ต้องไป Impact
วิ่งราชพฤกษ์ยาวๆ รถไม่ติด เหยียบราวๆ 110-120 บวกกับตอนบ่าย ไปพัทยา วิ่งกาญจนาภิเษก ไปออกบางนา
ต่อด้วยบูรพาวิถี ก็ 90-100 ครับ รถไม่ติดเลย เติมตอนก่อนเข้าโรงแรม คืนนั้น 12.77Km/l

เช้าวันนี้ขับไปบ้านบึง แล้วขับกลับมาที่หนองมน อยากบอกว่า รถติดม๊ากกกกกกกก โดยเฉพาะที่บ้านบึง
ขากลับวิ่งที่บางนา (ใต้บูรพาวิถี) แล้วเข้ากาญจนาภิเษก มาออกพระราม 2 ไม่ค่อยติดเท่าไร
ก่อนถึงบ้าน เลยเติม Gasohol 95 กลับเหมือนเดิม คำนวนดูแล้ว 12.41Km/l

ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้างน้ออ เลยเอามาแชร์ให้ดูครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ดูแล้วถ้าตำนวนจากราคาต่อลิตร คุ้มนะคับ ดีขึ้นเลย รถเติมได้เติมไปเถอะคับ

ออฟไลน์ Monn

G8 ผมจาก GSH95 ได้ประมาณ 9-9.5km/L  พอเปลี่ยนเป็น E20 ได้ประมาณ 8-8.5km/L เองครับ

แต่ผมชอบที่เครื่องไม่เหม็น ไม่มีควัน และเวลาเติมมันสบายใจดี  โดยรวมจ่ายน้อยกว่า GSH95 ประมาณเดือนละ 2000 ครับ ก็ลดลง 20%

ปล. โปรแกรมอะไรครับ น่าสนใจจัง  อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

พอๆกันครับ
ของผม G95 V power ของ Shell (เติมเอาบัตรลุ้นปอเช่ แต่บ่ได้อะไรเลย 55)    ได้ประมาณ 12-13 กิโล/ลิตร วิ่งในเมืองปนนอกเมือง ในเมืองรถติดมาก นอกเมืองก็ติด (แถวๆ นวนคร)

หลังๆใช้ E20 ของ ปตท. มั่ง บางจากมั่ง (แล้วแต่ว่าเจอปั๊มอะไร) ได้ประมาณ 11-12 กิโล/ลิตร ครับ สรุปแล้ว ประหยัดตังกว่าเยอะ

เพราะผมติด LPG เติมน้ำมันทีละ 500 บาท จะอยู่ได้ประมาณสองอาทิตย์ (น้ำมันใช้แค่ตอนจอดติดเครื่องรอแฟน กับตอนสตาร์ทเครื่อง)  ต่อ LPG ประมาณ 5ถัง ครับ

ออฟไลน์ superden

ถ้าคนเติมe 20 เยอะๆ ผมหวังว่าปั็มจะมีมากขึ้น เพราะหลายยี่ห้อยังไม่มีเลย แถวบ้านผมมีสองปั๊มเองครับ
ตั้งแต่ได้รถมาเติมe20 ตลอด ถูกดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้รถเยอะๆบ่อยๆ

ผมว่าจัด e20 ครับ แหล่มมาก

ออฟไลน์ namliab

• **
ของผม วิ่งในเมือง รัชดา-ลาดพร้าว ทุกวัน รถติด ขับไม่เกิน 40-60 กม./ชม. เติม E20 บางจาก

เฉลี่ยประมาณ 9-10 โลลิตรน่ะครับ

ปล.อยากทราบแอพอะไรด้วยอ่ะครับ น่าสนใจดี ^^

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ตอนนี้ผม จัดเเต่ บางจาก   e20สลับกับเบนซิล95 คาลเทค  ครับ   เดือนหนึ่งเติม500 ครับ  10ลิตร ( ใช้น้ำมันตอนstar เเละ ก่อนเข้าบ้าน10กิโล  ครับ)
เพราะผมใช้cng ครับ  เติม 500 บาท (10) อยู่ได้ 1เดือน ต่อ cng 6ถัง ครับ

ออฟไลน์ the_bunz

• **
G8 ผมจาก GSH95 ได้ประมาณ 9-9.5km/L  พอเปลี่ยนเป็น E20 ได้ประมาณ 8-8.5km/L เองครับ

แต่ผมชอบที่เครื่องไม่เหม็น ไม่มีควัน และเวลาเติมมันสบายใจดี  โดยรวมจ่ายน้อยกว่า GSH95 ประมาณเดือนละ 2000 ครับ ก็ลดลง 20%

ปล. โปรแกรมอะไรครับ น่าสนใจจัง  อิอิ

ของผม วิ่งในเมือง รัชดา-ลาดพร้าว ทุกวัน รถติด ขับไม่เกิน 40-60 กม./ชม. เติม E20 บางจาก

เฉลี่ยประมาณ 9-10 โลลิตรน่ะครับ

ปล.อยากทราบแอพอะไรด้วยอ่ะครับ น่าสนใจดี ^^

App Fuel log ครับ ลองหาใน play store นะคับ