ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้งงกับแจ๊ส 2009 มากครับบ start ไม่ติด แล้วก้ติด  (อ่าน 5313 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
รถแจ๊สคันนี้เปนรถพี่คับ พี่ผมไปขับชนวีโก้มา กระโปรงหน้ายุบ ยุบแต่กระโปรงหน้านะะครับ กันชนไม่เปนไร เพราะหน้ามันเสียบท้ายวีโก้ พี่ผมเลยเอาวีออสที่ผมใช้ไปใช้แล้วเอาแจ๊สให้ผมไปแจ้งเคลมให้ แต่รถมันไม่เปนไร ขับได้ปกติผมเลยเอาไปใช้

เข้าเรื่อง วันนี้ผมก้ใช้ปกติ สตาร์ทปกติิ ไปตลาดก้สตาร์ทปกติ พอับมาถึงบ้านผมก้จอดรถ พอจอดเสร็จ จอดไม่สวยเลยสตาร์ทจะจอดใหม่
พอบิดสตาร์ท มันไม่ติดครับ! มันเหมือนแบตหมด ผมงงมากเพราะ ไฟในรถหน้าปัดเรื่องแสงก้สว่างจ้าาาา สตาร์ทอีกก้เหมือนเดิม
ผมเลยไปบอกคนที่เขาพอรุ้เรื่องกว่าผมหน่อย พอเขามาผมเลยสตาร์ทโชว์ มันติด! ครับ แบบปกติเลยยยย งง มากกกก ทีนี้ผ่านไป ประมาน เกือบชม
ผมเลยไปสตาร์ทใหม่อีกรอบ เสียงมันเปนแบบ แบตหมดอะครับบ แบบที่สตารท รอบแรก แต่!!!!!! มันดันติด!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! มีใคร งงๆแบบมั้ยครับบบ แต่ว่าปิด แล้วสตารทใหม่อีก มันก้เสียงปกติ ผมเลยลองแม่ง(ขออนุญาตครับ) สาม รอบเลยย เสียงปกติ เป๊ะครับ!

ปล. การชนครั้งนี้ ไม่น่ามีปัญหากับเครื่องยนนะครับ เพราะ กระโปรงมันก้ยุบแบบ โค้งขึ้นอะครับไม่ได้ไปเบียดเครื่องแต่อย่างใด การขับขี่ก้ปกติทุกย่าง

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Re: วันนี้งงกับแจ๊ส 2009 มากครับบ start ไม่ติด แล้วก้ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 21:36:57 »
ไฟแบตอาจจะอ่อนหรือพวกระบบกันขโมยทำงานหรือเปล่าครับ. ลองใช้ดูอีกสักวันสองวันถ้ามีอาการสตาร์ทไม่ติดอีกอาจเกิดจากแบตเริ่มเสื่อมแล้วก็ได้

Re: วันนี้งงกับแจ๊ส 2009 มากครับบ start ไม่ติด แล้วก้ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 21:50:06 »
ไฟแบตอาจจะอ่อนหรือพวกระบบกันขโมยทำงานหรือเปล่าครับ. ลองใช้ดูอีกสักวันสองวันถ้ามีอาการสตาร์ทไม่ติดอีกอาจเกิดจากแบตเริ่มเสื่อมแล้วก็ได้

รอ พรุ่งนี้เช้าเลยครับ ตื่นๆเต้นๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:18:54 »
ประสบการณ์จริงจากคนใช้ Jazz รุ่นเดียวกันเลยนะครับ ถ้าวิ่งมาพอสมควรแล้วดับเครื่องแป็บเดียวแล้วสตาร์ทใหม่ในเวลาที่สั้นมากๆ มักจะไม่ค่อยติดครับ ต้องรอพักนึง (ประมาณ 5 นาที) แล้วค่อยสตาร์ทใหม่จะติดเป็นปกติครับ

สบายใจหายห่วงได้ครับ รถไม่เป็นอะไรแน่นอน :)

เอ....กลับมาคิดใหม่อีกที เปลี่ยนแบตไปนานหรือยังครับ? หากเป็นแบตปกติ 35 แอมป์ อยู่ได้ประมาณปีกว่าๆ ก็เริ่มลาโลกแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 22:23:40 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:52:00 »
ประสบการณ์จริงจากคนใช้ Jazz รุ่นเดียวกันเลยนะครับ ถ้าวิ่งมาพอสมควรแล้วดับเครื่องแป็บเดียวแล้วสตาร์ทใหม่ในเวลาที่สั้นมากๆ มักจะไม่ค่อยติดครับ ต้องรอพักนึง (ประมาณ 5 นาที) แล้วค่อยสตาร์ทใหม่จะติดเป็นปกติครับ

สบายใจหายห่วงได้ครับ รถไม่เป็นอะไรแน่นอน :)

เอ....กลับมาคิดใหม่อีกที เปลี่ยนแบตไปนานหรือยังครับ? หากเป็นแบตปกติ 35 แอมป์ อยู่ได้ประมาณปีกว่าๆ ก็เริ่มลาโลกแล้วล่ะครับ

แบบนี้ผมค่อยสบายใจ แบตนี่ไม่แน่ใจครับบ เพราะพี่ผมใช้ตลอดไม่รุ้ว่าเปลี่ยนแบตตอนไหนอะไรยังไง. ผมยิ่งกลัวจะโดนพี่ด่าว่าเอารถไปใช้ตอนชนมาใหม่ๆแล้วรถพังงงง

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:24:21 »
เปลี่ยนแบตใหม่เลยคับ ไปสตาทไม่ติดเอากลางห้าง เดี๋ยวจะลำบาก

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:37:38 »
รถผมก็เป็น อาการนี้แบตเริ่มเสื่อมแล้วครับ และอีก ซัก 2 - 3 อาทิตย์ สตาร์ทไม่ติดเลยคราวนี้ครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 07:44:02 »
 ;Dไปเปลี่ยนแบตด่วน แจ๊สผมก็เป็นแต่ไม่เปลี่ยน ไปๆมาๆ ไม่ติดเลย เปลี่ยนแบตหายกริบ
เสียเร็วจิงนะแบตแจ๊สเนี้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:26:26 »
แบตชัวร์ๆครับ

เดี๋ยวติดเดี๋ยวไม่ติด พอพักหลังๆนี่ไม่ติดยาว

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 15:16:32 »
แบต ซิตี้กะแจ๊ส นี่เล็กมากๆๆ คือ คอมแอร์ทำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำำงานไฟหน้าที่เปิด(ตอนกลางคืน) กระตุกเลยคับ

ผมถามเซล เขาบอกว่า ไม่มีปัญหาค่ะ ใช้มานานแต่ต้องเติมน้ำกลั่นตามกำหนดเท่านั้นคับ

ออฟไลน์ Na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:19:50 »
อาการนี้ ผมเป็นตั้งแต่ออกป้ายแดงมาไม่ถึง 3 เดือนครับ ปัญหา "สตาร์ทติดยาก เฉพาะตอนเครื่องร้อน"
- นำเข้าศูนย์ครั้งแรก หลังจากใช้มา 1 ปี อาการเริ่มหนักขึ้น ช่างพบว่าแบ็ตเสื่อม เลยเปลี่ยนแบ็ตก้อนใหม่ ปรากฏว่าอาการดีขึ้น แต่จากนั้น 2 เดือนก็กลับมาเป็นอีกครับ ไม่หาย
- ครั้งที่ 2 เอาเข้าศูนย์ ไปเช็คระบบไฟทั้งหมด เพราะผมติด คิ้วบันได LED และ locktech ตัดสตาร์ท เพิ่มเติม เลยคิดว่ามีส่วน แต่ก็ผิดหวัง ระบบไฟปกติ ไม่พบสาเหตุครับ
- ครั้งที่ 3 ล่าสุด ผมหาข้อมูลใน web แล้วสรุปสาเหตๆต่างๆ print ไปให้ช่างเช็คดู สรุปช่างให้เครม motor start ครับ เปลี่ยนใหม่เลย อาการดีขึ้นมากเลยครับ start ติดง่าย ไม่ว่าจะเครื่องร้อนหรือเย็น เสียงแนน ไม่มีอิดออด ผมใช้มาราวๆ 2 อาทิตย์แล้ว start ยังปกติดีอยู่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 02:06:11 »
ตอนนี้อาการก้แบบเดิมครับ ถ้าขับมาแล้วดับ ต้องรอซักพักถึงจะติดดครับบ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 04:30:59 »
ตอนนี้อาการก้แบบเดิมครับ ถ้าขับมาแล้วดับ ต้องรอซักพักถึงจะติดดครับบ

งั้นก็ปกติแหล่ะครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 16:31:58 »
แบตฯเสื่อมแล้วครับ ฟันธง 
รถเข้าศูนย์นาน ไฟไม่ค่อยมี อาการเลยออกชัด

ขับรถมาเครื่องยนต์ร้อนๆ  แบตฯก็ร้อน มันจะคลายประจุได้แย่มาก

รอซักพักให้เรื่องเย็น แบตฯจะกลับมามีแรงอีกครั้ง 

แบตฯลูกเล็กๆ อยู่ในห้องเครื่องมีอายุได้ 1 ปีเต็มๆ ถือว่าเก่งแล้วครับ

ดังนั้นอยากสบายใจไม่กินข้างลิง ก็เปลี่ยนได้เลยครับ ;)