ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus งานเข้า! ศาลพิพากษา รถชำรุดบกพร่อง  (อ่าน 6651 ครั้ง)

ออฟไลน์ rodpikarn

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจากผมได้ซื้อรถยนต์ Lexus RX450h ไว้ตอนปี 2552 ในราคา 6 ล้านกว่าบาท และขับไปพบว่ารถคันนี้มีปัญหาอยู่หลายส่วน เช่น ระบบเบรก ระบบช่วงล่าง และระบบพวกมาลัย ผมจึงเข้าไปที่ศูนย์ Lexus เพื่อติดต่อว่ารถคันนี้มีปัญหาอยากให้ช่วงแก้ไขให้ พอทาง Lexus รับไปแก้ไขก็แก้ไขไม่ได้จึงส่งให้ Toyota นำไปซ่อม พอนำไปซ่อมก็ซ่อมไม่หาย ทางToyotaจึงบอกว่าต้องรอทางผู้เชี่ยวชาญจากญี่ปุ่นมา แต่ทางเรารอเป็นปีผู้เชี่ยวชาญจากญี่ปุ่นก็ไม่มา ทางเราจึงถาม Sale ว่าในเมื่อซ่อมไม่ได้จะขอเงินคืน ทาง Sale ก็บอกว่าถ้าอยากได้เงินคืนก็ต้องฟ้องเอาเอง ดังนั้นผมถูกมัดมือชกให้ฟ้อง ต่อมาศาลพิพากษารถมีความชำรุดบกพร่องจริง!

จึงอยากให้สังคมรับรู้ว่าผมซื้อรถมาตั้งราคารถ 6 ล้านกว่าบาทเนี่ย Lexus มีความรับผิดชอบแค่นี้เองหรือ?

ดังนั้นผมจึงอยากจะแชร์ให้เพื่อนๆใน Headlightmag เห็นว่า รถคันนี้มีปัญหาอะไรบ้าง โดยในตอนแรกผมได้นำ Clip ที่ทดสอบโดยผู้เชี่ยวชาญมาให้เพื่อนๆ ดูกันว่าว่ารถคนนี้มีอาการพวกมาลัยค้างและไม่คืนในขณะเลี้ยวรถเป็นอย่างไร

ส่วนตอนต่อไปผมจะนำเสนอปัญหาของรถคันนี้อีกขอเชิญเพื่อนๆติดตามได้นะครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 22:54:10 โดย rodpikarn »

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
Re: Lexus งานเข้า! ศาลพิพากษา รถชำรุดบกพร่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 22:54:44 »
อยากทราบผลของคดีครับว่าเป็นยังไง 

ปลฟ้องนานมาก

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: Lexus งานเข้า! ศาลพิพากษา รถชำรุดบกพร่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:05:23 »
ก็ เคยเจอ คดีแบบนี้นะครับ  ( รถเครื่องยนต์เป็นสนิม มาจากโรงงานเลย ยี้ห้อ xxx )

ฟ้องศาล  ศาลก็ สืบ  จนพบว่า อี รถนี่  มัน ห่วยจริง  เลยจะให้ คืนเงิน หลังจากหักค่า เสื่อม ตามการใช้งาน

แต่เจ้า ของไม่ยอม จะเอาเงินคืนทั้งหมด เพราะจะเอาไปซื้อคันใหม่    สุดท้าน ศาลก็ตัดสินให้คืนเงินทั้งหมดครับ

ร้องเรียน สคบ ได้เลย  8)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:06:53 »
ผู้เชี่ยวชาญที่ทางสมช. ได้กล่าวไว้  ใช่อาจารย์จากมหาลัยแห่งหนึ่งใช่หรือไม่ครับ  ดูคุ้นๆมากครับผม

นอกจากเรื่องพวงมาลัยแล้ว ยังมีปัญหาเรื่องระบบการทรงตัวหรือไม่ครับผม

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:19:14 »
โคตรเจ๋งเลยครับ เอาหนักๆเลยอันตรายต่อชีวิตเราและครอบครัวเราแล้วมันไม่สนใจไม่ใส่ใจ เรียกหนักๆเลยครับ ความเสี่ยงของชีวิต รถราคาขนาดนี้บริการแบบนี้ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2013, 23:46:08 »
ก็ เคยเจอ คดีแบบนี้นะครับ  ( รถเครื่องยนต์เป็นสนิม มาจากโรงงานเลย ยี้ห้อ xxx )

ฟ้องศาล  ศาลก็ สืบ  จนพบว่า อี รถนี่  มัน ห่วยจริง  เลยจะให้ คืนเงิน หลังจากหักค่า เสื่อม ตามการใช้งาน

แต่เจ้า ของไม่ยอม จะเอาเงินคืนทั้งหมด เพราะจะเอาไปซื้อคันใหม่    สุดท้าน ศาลก็ตัดสินให้คืนเงินทั้งหมดครับ

ไปศาลคุ้มครองผู้บริโภคครับ ไม่ใช่ สคบ. เรื่องจะจบไวกว่าและเราเหนื่อยน้อยกว่าเพราะเป็นหน้าที่ของผู้ผลิตที่ต้องหาหลักฐานมาชี้แจงว่าไม่ผิด ต่างจากสคบ.ที่เราต้องหาหลักฐานไปยืนยันว่าผิดจริง ผมบอกจนเหนื่อยแต่ไม่มีคนเชื่อเลย แห่ไปสคบ.กันหมด

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:05:40 »
ต้องฟ้องเอาเงินคืน 100% และค่าเสียโอกาสใช้ประโยชน์จากเงิน 6 MB (ถ้าซื้อสด) เลยนะครับ

เงินไม่ใช่น้อยๆเลยเนี้ย ถ้าไม่เอามาจมกับรถคุณภาพคับแก้วของคุณ ผมเอาไปปั่นต่อยอดได้อีกเยอะ  :-\

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 00:52:41 »
ทำไม Lexus ถึงทำกับลูกค้าแบบนี้ครับ 6 ล้านแล้วเจอแบบนี้ว่าเซ็งแล้ว แต่ทางออกให้ลูกค้าเมื่อเจอปัญหากลับไม่มีโซลูชั่น
แต่คิดอีกทีผมไม่แปลกใจครับ เพราะ Lexus คือโตโยต้า แล้วผมก็เคยดีลกับโตโยต้า ก็รู้เลยว่าวิธีคิดของโตโยต้า เน้นความเป็นแมสมาก ไม่เข้าใจตลาดรถหรูหรอกครับ

เคยคิดจะลอง Lexus ดูบ้าง แต่เจอทู้นี้แล้ว คิดว่า Toyota Lexus คงไปต่อเป็นสักอันดับห้า ในลิสต์ผมแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 01:02:24 »

ไปศาลคุ้มครองผู้บริโภคครับ ไม่ใช่ สคบ. เรื่องจะจบไวกว่าและเราเหนื่อยน้อยกว่าเพราะเป็นหน้าที่ของผู้ผลิตที่ต้องหาหลักฐานมาชี้แจงว่าไม่ผิด ต่างจากสคบ.ที่เราต้องหาหลักฐานไปยืนยันว่าผิดจริง ผมบอกจนเหนื่อยแต่ไม่มีคนเชื่อเลย แห่ไปสคบ.กันหมด

เพิ่งเคยได้ยินเลยครับ ต่อไปจำขึ้นใจเลย ใครมาถาม จะได้บอกให้ไปศาลแทน
ป.ล. อันนี้มันจะยุ่งยากไหมครับ ถ้าฟ้องศาลแทน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:24:23 »
ซวยเลย Lexus

แบบนี้ต้องชดใช้หมดสิครับ หักค่าเสื่อมไม่ได้ เสียแบรนด์หมดทีนี้

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 02:25:59 »

เพิ่งเคยได้ยินเลยครับ ต่อไปจำขึ้นใจเลย ใครมาถาม จะได้บอกให้ไปศาลแทน
ป.ล. อันนี้มันจะยุ่งยากไหมครับ ถ้าฟ้องศาลแทน

สำหรับท่านที่สงสัยเรื่อง ศาลคุ้มครองผู้บริโภค แนะนำข้อมูลตามลิ้งค์นี้ เชื่อว่าเป็นประโยชน์ครับ

http://www.decha.com/main/showTopic.php?id=2534
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 03:16:23 »

ถ้าจำไม่ผิดกรณีพวงมาลัยเคยมีการเรียกเคลมในต่างประเทศนะครับ เพราะไม่ได้เป็นทั้งหมดแต่มีโอกาสเป็นในบางคัน

ส่วนตัวที่เข้าไปดูLexus ที่ motorshow ไม่ค่อยประทับใจเซลซักเท่าไหร่ (คราวที่แล้วนู้นก็ไม่ค่อยประทับใจ)
รอบนี้ไปดู rx270 กับ is ตัวใหม่ ผมไปพูดว่ารถเค้าแพงไปหน่อยเค้าเลยอธิบายโจมตีบีเอ็มกับวอลโวมากเกินจริงไปเยอะ
ประมาณว่าของเค้า ออปชั่น สมรรถนะกับเทคโนโลยีเค้าเยอะกว่า แถมประกอบญี่ปุ่น คหสต ผมว่าLexusเป็นรถที่ดีแต่ถ้าเจอ
เซลแบบนี้เรื่อยเข้าผมว่าจะทำให้แบรนตัวเองดูแย่เพราะเซล

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 07:53:34 »
ก็นิสัยเค้าหละ พี่โต
มีอะไร ก็ไม่เคยสนใจแก้ให้ ลูกค้า ติ๊ดชึ่ง หนีตลอด
ลูกค้าที่ ไม่มีเวลา ไม่มีกำลัง ก็ซวยไป
อย่ามากก็ได้แค่ขาย ทิ้ง
น้อยคนที่มีกำลัง ฟ้อง แบบ จขกท
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 09:20:00 »

เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง ขอขอบคุณมากๆ ครับ ขออนุญาติเน้นหน่อย ท่านอื่นมาอ่านจะได้สะดุดตา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:32:51 »
เอาใจช่วยนะครับ ดีกว่าอีกเคสที่ดีลเลอร์ไปฟ้องผู้เสียหายโดยบริษัทแม่นิ่งเฉย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:31:31 »
กรณีนี้ ผมได้รับแจ้งมาจากรุ่นพี่คนหนึ่ง

มีคลิปส่งมาให้เรียบร้อย

บอกก่อนว่า แนะนำให้ไปศาลคุ้มครองผู้บริโภคครับ

และกระทูันี้ ขอกระทู้เดียวพอนะครับ อย่าตั้งกระทู้เพิ่มใหม่ต่อจากนี้
เพราะที่นี่ โดยปกติ แล้ว เรามีนโยบาย ไม่รับการประจาน ครับ

และอีกอย่าง ในเรื่องนี้ ในเมื่ออยู่ถึงชั้นศาลแล้ว ก็ไม่ควรส่งมาถึงมือผม
โดยหวังจะให้เว็บของผมเป็นเครื่องมือช่วยในการประจานของคุณ

ผมไม่ได้เกรงกลัวอะไรกับ Toyota / Lexus
แต่ ผมก็ไม่ยอมตกเป็นเครื่องมือของใครทั้งสิ้น ไม่ว่าฝ่ายไหนทั้งสิ้นเหมือนกัน

กฎของเว็บเรา มีในเรื่องการร้องเรียนอยู่แล้ว
อ่านได้ที่นี่

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

ลองพิจารณาดูว่า กระทู้นี้ของคุณ เข้าข่ายในกรณีที่อยู่ในกระทู้ข้างบนนี้หรือไม่

ถ้าตั้งกระทู้ใหม่เพิ่มเติมจากนี้ ผมลบทิ้งนะครับ ตามนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 14:36:42 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:15:22 »
กรณีเช่นนี้ หากชำรุดบกพร่องเกี่ยวกับระบบความปลอดภัย เช่น ระบบเบรก พวงมาลัยล็อคขณะขับ  ถือว่าเป็อันตรายร้ายแรง

หากคุณฟ้องขอให้ศาลพิพากษาให้จำเลยเปลี่ยนรถคันใหม่  เช่นนี้ศาลต้องมีคำพิพากษาเปลี่ยนคันใหม่ให้ครับ

ฟ้องเป็นคดีผู้บริโภค จะรวดเร็ว ประหยัดค่าใช้จ่าย  กว่าฟ้องคดีตามปกติ ครับ

ส่วนรถมีสนิม ไม่ใช้ความชำรุดบกพร่องเกี่ยวกับความปลอดภัยครับ ได้แค่ แก้ไขซ่อม เปลี่ยนอะไหล่

------------------------------------------

เขาเรียกว่าคดีผู้บริโภค( คดี ภบ ) ครับจะเข้าใจได้ไม่เพี้ยน

การยื่นผ่าน สคภ นั้น  สคบจะพิจารณาว่าเป็นคดีผู้บริโภคหรือไม่    หากเป็น สคบ ก็จะเรียกผู้ประกอบกิจการมาเพื่อเจรจาหาจุดที่พอใจเพื่อชดใช้ความเสียหายอย่างไร  หากเจรจาแล้วไม่สำเร็จจึงจะมีการฟ้องต่อศาลเป็นคดีผู้บริโภค แต่ก็ต้องมีการเจรจากันอีกรอบก่อน เจรจาแล้วไม่โอเคจึงจะมีการพิจารณาคดีกันอย่างแท้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 23:29:56 โดย wannachat »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:37:52 »
ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ได้คำนึงถึงข้อนี้ จึงไปทำไฮไลท์ไว้ เพราะคิดเองว่า อาจจะมีเืพื่อนๆ พี่ ๆ อีกหลายท่านไม่ทราบประเด็นนี้เหมือนกับผม ไม่ได้มีเจตนาจะไปต่อเรื่อง ต่อความอะไร

ถ้า admin ดูแล้วไม่เหมาะ ต้องการให้ผมลบ quote ที่ผมไฮไลท์ไว้ก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 17:05:16 »
ผมว่าดีนะครับ

ตั้งแจ้งไว้ ปักหมุดไปเลย ให้ทาง Toyota อย่างน้อยก็เดือดร้อนบ้าง เผลอๆคุณเข้าของได้เงินแล้ว อาจได้ Lexus คันดีๆซักคันเป็นการขอบคุณจาก Toyota ให้เอากระทู้ออกเลยก็ได้นะครับ

ทางที่ดี เอาแค่คำว่า ประจาน ในรายละเอียดออกเท่านั้นเอง

สนับสนุนเบยยย