ผู้เขียน หัวข้อ: กระเเสรถกระบะช่วงนี้เป็นอะไรไป(กระทู้ไม่ค่อยมีสาระ)  (อ่าน 7055 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
รถกระบะช่วงนี้เป็นอะไรไป นำเสนอช่วงล่างกันสนุกสนาน เลย ล่าสุด All new D-Max “iGrip”
ชื่อสื่อออกมาดีนะเหมือนจะบอกว่า เข้าโค้งได้ กริปไปเลย

ก่อนหน้านี้ก็พี่โต  DTS ซึ่งจงใจจะให้คนเข้าใจผิดว่าเป็น DES ของ Mazda

DES = Dynamic Enhanced Suspension  (Mazda)      เป็นชื่อระบบ ชัดเจน
DTS = Diamond Tech Suspension        (Toyota)      เป็นการตั้งให้พ้องโดยชัดเจน

อันนี้ไม่ได้ว่านะครับผมว่าดีนะ ผู้บริโภคอย่างเราได้ประโยชน์

อีกหน่อยผมว่าคงมีสโลแกน  โคตรหนึบ-->อภิมหาหนึบ-->โคตรอภิมหาหนึบบบบบบ

;D

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมว่ามันก็ไม่ได้เป็นอะไรนะ

เป็นปกติแหละครับ >_<

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
marketing strategies  :)

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
Diamond Tech Suspension
เทคโนโลยี ระดับเพชร เหรอ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ valensena

ช่วงนี้คนออกรถกระบะน้อยกว่าปีที่แล้วมั้ง

ออฟไลน์ Adamas

Diamond Tech Suspension
เทคโนโลยี ระดับเพชร เหรอ

ตอนเเรกนึกว่าเป็นชื่อระบบใหม่ พอไปค้นๆดู อ้าวตั้งชื่อเอาง่ายๆเลยรึ เเต่ได้ผลมากนะ เพื่อนผมยังนึกว่า ใส่ช่วงล่างเดียวกับ BT-50 PRO เลย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ HYDE--

marketing strategies  :)

ใช่เลยครับ ชัดเจนมาก

หรือว่า เค้ามีการปรับปรุงช่วงล่างหรือป่าว ผมว่าไม่นะ
ทีตอนที่โฆษณา Diamond Tech ก็ไม่ได้มีการปรับปรุงเครื่องยนต์อะไรเลย แค่ตั้งชื่อให้มันดูน่าใช้

ออฟไลน์ Naow27

• Sr. Member
  • อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
เจ้า DTS ของ Vigo ผมไปลองที่มอเตอร์โชว์มา ด่านเลนเชนจ์ 4 ประตูยกสูง 2.5 E ABS Navi MT
มีโคลงนิดๆ แต่อาการท้ายปัดถือว่าคุมได้อยู่ครับ (ความประมาณ 60 กม./ชม. หักพวงมาลัยในระดับฮาร์ดคอร์!)
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ kris-lack

รถกระบะช่วงนี้เป็นอะไรไป นำเสนอช่วงล่างกันสนุกสนาน เลย ล่าสุด All new D-Max “iGrip”
ชื่อสื่อออกมาดีนะเหมือนจะบอกว่า เข้าโค้งได้ กริปไปเลย

ก่อนหน้านี้ก็พี่โต  DTS ซึ่งจงใจจะให้คนเข้าใจผิดว่าเป็น DES ของ Mazda

DES = Dynamic Enhanced Suspension  (Mazda)      เป็นชื่อระบบ ชัดเจน
DTS = Diamond Tech Suspension        (Toyota)      เป็นการตั้งให้พ้องโดยชัดเจน

อันนี้ไม่ได้ว่านะครับผมว่าดีนะ ผู้บริโภคอย่างเราได้ประโยชน์

อีกหน่อยผมว่าคงมีสโลแกน  โคตรหนึบ-->อภิมหาหนึบ-->โคตรอภิมหาหนึบบบบบบ

;D

ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไดค่ะ
อยากสอบถามว่า ระบบ DES ของมาสดา นี่ดีมั้ยคะ เห็นแต่ในโฆษณา

ออฟไลน์ Mighty-X

สมัยก่อนก็ "เบอลินอาย"  ;)

ออฟไลน์ comet1123

กรณีของพี่โตผว่าไม่ได้จงใจให้เหมือนกับมาสด้าคับแต่เอาง่ายเข้าว่า
เพราะที่โฆษณาเทคโนโลยี ไดมอนเทค นั้นเป็นสารที่เคลือบวาวล์นะถ้าผม
เข้าใจใม่ผิด ที่พี่แกเรียกว่า ไดมอนโคดติ้ง ก็เลยเอาคำนี้มาใช้ในระบบ
อื่นของรถด้วยคือ ไดมอนเทค อย่านั้นอย่างนี้
และชื่อ  DTS = Diamond Tech Suspension
         Diamond = เพชร
         Tech       = technology = วิทยาการ
         Suspension = การลอยตัว แขวน
     รวมแล้ว "วิทยาการเพชรลอยตัว"  เหรอคับ โอ้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ AutoPlace

ทำให้รถดูมีจุดเด่น (ทั้งๆ ที่ไม่มีอะไรพิสดาร)
เป็นลูกเล่นมาร์เก็ตติ้งนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เห็นหน้า "พี่ตุ๊กกี้" ลอยมาแต่ไกลเลย "หนึบ !!"

ออฟไลน์ wittymazdaFC

DNA มังกร หรือ จะมาสู้ DNA ZOOM......ZOOM  อิอิ ( ไม่มีสาระเหมือนกัน ) 5555++  :-X :-X

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
โดยส่วนตัวผมว่าตั้งใจให้เหมือนเต็มๆครับ เพราะของ mazda
มีมาก่อนนานแล้ว และจุดเด่นของเค้าเลยคือช่วงล่าง DES
อยู่ดีๆ vigo ก็ทำเป็นมีมั่งแถมตั้งชื่อได้เฟ่ยมาก เพราะปกติทั้ง toyota และ isuzu
จะแข่งกันประหยัดสุดๆ ประหยัดอย่างโน้นอย่างนี้

แต่ mazda เป็นค่ายเดียวที่พูดถึงเรื่องช่วงล่าง (ซึ่งของเค้าดีจริง)
อยู่ดีๆค่ายอื่นซึ่งไม่ได้มีเทคโนโลยีของช่วงล่างที่โดดเด่นอะไร
เห็นของเค้าขายดีก็เลยเอากันใหญ่ ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่าน่าเกลียดโคตร

ออฟไลน์ hutzero

การตลาดครับการตลาด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นว่า แชมป์ DTS หลายคนบอกไปลองมาดีกว่าเดิมเยอะ

แล้ว DTS+ ใน TRD จะเป็นไงหนอ

แล้วตั้งนานก็ไม่ทำ มาทำตอนจะตกรุ่น กระตุ้นยอดขาย

ซึ่งผมเห็นแค่ คันเดียวเอง ตั้งแต่โฆษณามาเป็นชาติละ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ยังจำได้ไหมครับ ตอนที่โตโยต้าออกไทเกอร์D4Dมา แล้วโตโยต้าใช้คำว่า "คอมมอนเรล"

อีซูสุเกทับทันที "ซุปเปอร์คอมมอนเรล"

อนึ่ง ถ้าได้ดูแคตตาล็อคของอีซูสุดีแม็กซ์รุ่นเก่าของโลกจะพบคำว่า "safety pillar" .... เพราะเป็นเจ้าเดียวที่แค็ปเปิดไม่ได้ในเวลานั้น

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ถึง Champ ล่าสุดกับ DTS หนึบขึ้นยังไง

เรื่องช่วงล่างผมไว้ใจ DES จาก MAZDA มากกว่าครับ

เคยเทสมาทั้ง Vigo & BT50 รุ่นปัจจุบัน

ปล. Toyota ทำดีได้ แต่ไม่ค่อยยอมทำครับ  ??? :-\

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
โฆษณา Isuzu D-Max ตัว iGrip ถ้าใครสังเกตดีๆ จะเห็นว่ามีแอบ Fail ด้วย ;)

ดูตรง 0.21-0.22 ดีๆครับ ตรงนี้นำเสนอว่ามีระบบ ESC/TCS

แต่...

คันที่วิ่งอยู่ในโฆษณามันเป็นตัว Spacecab 2 ประตู(ไม่แน่ใจว่าเป็น Hi-Lander หรือ V-Cross) ซึ่งไม่มี 2 ระบบนี้ในตัว Spacecab ซักรุ่นเลย(ระบบ ESC/TCS มีเฉพาะในตัว Cab 4) :P :P :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ ponggu52

เอ้า จริงหรือครับ