ผู้เขียน หัวข้อ: V40 กับ Scirocco คันไหนน่าใช้กว่า  (อ่าน 10326 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
V40 กับ Scirocco คันไหนน่าใช้กว่า
« เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 00:55:08 »
ตอนแรกกะว่าจะจอง V40 ในงานไปแล้ว แต่ก็เสียดายกระจกหลังคากับรอรถอีกหลายเดือน แถมยังไม่มีรถให้ลอง

แล้วทีนี้ดันเจือกไปลอง vw ทั้งคู่ golf ไม่เท่าไหร่ แรงดีแต่ว่านอนสอนง่ายไปหน่อย
แต่ไอ Scirocco นี่สิดันพยศได้ใจผมเต็มๆเลย ไอเราดันชอบอะไรที่มันดื้อๆซะด้วย
ลองไป2รอบ ฟินละสิทีนี้ไลด์ในโค้งเหมือนเจอรักแท้ที่ไม่คิดว่ามีในรถล้อหน้า

ทีนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกเลยจะเอาอะไรดี สบสนมากตอนนี้ เวลาก็น้อยลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ @Route@

• Jr. Member
  • **
Re: V40 กับ Scirocco คันไหนน่าใช้กว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:09:22 »
Scirocco ครับ ถึงแม้ v40 จะสดกว่า ระยะยาว scirocco อมตะกว่า รอบv 40 มาไกลไปมาตั้ง 2700 กว่าจะมาไม่ตอบโจทอ่ะ ต่องคลิกดาว แถมต้องเจอเวลาหน่วงของรอบเครื่องที่จะมาอีก แต่ scirocco แพงกว่า 2-3แสนชั่งน้ำหนักเอาครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: V40 กับ Scirocco คันไหนน่าใช้กว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:13:27 »
Scirocco เช่นกัน ดูจากโจทย์แล้วมันใช่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:35:02 »
V40 ณ ตอนนี้ ยังเอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ เพราะยังไม่มีใครเคยขับ อย่างดีก็แค่ หารีวิวฝรั่งเขาทำกัน

ถ้าเอาชัวร์ๆ ก็ Scirocco นะแหละครับ ถ้าชอบดิบๆ กระชากๆ มาถูกทางแล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 01:43:13 »
V 40 คับ ผมว่า Scirocco มันเก่าไปมากละ แต่ถ้าจะเอาขับมัน Scirocco น่าจะยังดูดีกว่า

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 02:02:17 »
อยากได้ความใหม่ไป V40
อยากได้ถูกใจมา Scirocco  ;D

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 07:52:28 »
ถ้าเอาขับมันส์อย่าซื้อvolvoครับ ค่ายนี้ยังไม่เคยเจอรถขับสนุกซักรุ่นเลย
เหมือนเค้าออกแบบมาให้ผู้ใหญ่
scirocco ขับสุนกใช้ได้เลยของแต่งเยอะมาก

อันนี้จูนอย่างเดียวที่เหลือเดิมๆ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:33:03 »
ถ้าเอาเฉพาะผมคงไปScirocco แบบไม่ต้องคิดมากเพราะผมใช้รถตระกูลเทือกๆนี้มาตลอดชีวิต เหมือนผัวเมียพลัดพรากกันมานาน

พอมาป๊ะกันคงเข้าใจกันไม่ยากครับ ส่วนVolvo ผมเองมีความหลังฝังใจกับระบบช่วงล่าง ระบบเบรคของVolvo ซึ่งสำหรับผมเองยังห่างไกล

จากรถฟากเยอรมัน ถึงแม้ว่าVolvo รุ่นสุดท้ายที่ได้จับจะเป็นXC90 T6 ตัวแรกก็ตาม  ซึ่งมันนานมากแล้ว ขับๆนี่พาลจะอ้วกเสียให้ได้ ต่างจาก

Cayenne ลิบลับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 08:41:47 »
ถ้าเอาขับมันส์อย่าซื้อvolvoครับ ค่ายนี้ยังไม่เคยเจอรถขับสนุกซักรุ่นเลย
scirocco ขับสุนกใช้ได้เลยของแต่งเยอะมาก

อันนี้จูนอย่างเดียวที่เหลือเดิมๆ

เอากราฟผมมาใช้ ผมไม่ว่านะครับ แต่ขอให้ใส่ เครดิตผม ให้ด้วยนะ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:02:34 »
Scirocco ค้าบ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:01:48 »
ตัวรถ ชอบ เยอรมัน ครับ  ;D
0 บริการ ไม่หนีกันมาก แต่ วอลโว่ ประกัน ดีกว่า
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:26:10 »

เอากราฟผมมาใช้ ผมไม่ว่านะครับ แต่ขอให้ใส่ เครดิตผม ให้ด้วยนะ

นั่นไงล่ะ ว่าแล้ว กราฟคุ้นๆแฮะ ของเฮียนี่เอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 12:49:02 »
คลาสรถก็ต่างกันแม้ว่าราคาใกล้เคียง เพราะวอลโว่เป็นลักซูรี่คาร์ครับ แต่ถ้าชอบการขับขี่ก็เลือกซิรกโก้ เพราะคุณไม่ได้เปรียบกับ C30 อยู่

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 14:52:29 »
ผมก็ไปดูในงาน อยู่บู๊ทเจ้าซีรอคโค่ นานมากๆ

ยิ่งเทียบกับ 86 ยิ่งอยากได้

ไม่ใช่ 86 ไม่ดีอะไรนะครับ แต่มันโดนใจมาก

ถ้าไม่ติด ผบทบ. ผมยอมเป็นหนี้ แอบผ่อนเอาก็ได้  :D :D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 16:25:55 »
ก่อนจะซื้อคันนี้ ผมก็ไปเจอเซลล์ที่งานนี้เหมือนกันครับปีที่แล้ว กว่าจะลองหลายรอบ ทั้ง GTI / SCIROCCO ... กว่าจะได้ซื้อ ก็เกือบสิ้นปีครับ แต่เซลล์นิสัยดีมากครับ ให้ลองให้เวลาตัดสินใจ รอจนมีเงื่อนไขดีๆมาจนท้ายที่สุดก็เป็นสาวกไปตามระเบียบ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 17:02:50 »
 ;D ;D ;D..........VW Scirocco แน่นอนกว่าครับ  เกียร์  dual clutch + เครื่องเทอร์โบ  กระชากกันหลังแอ่น ดีกว่าคันที่ว่าใหม่สด เยอะเลยครับ 8)

ออฟไลน์ kongonline

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:29:51 »
ลองขับดูก่อนครับ ในรุ่นๆ และราคาเทือกๆ นี้ ผมลองๆดูก่อนซื้อพอสมควรมาถูกใจ VW ที่สุดนิ่ละครับ
ปกติไม่ได้ขับเร็ว หรือ ซัดแรงมากนะครับ แต่รู้สึกดีเวลาที่เราต้องการความเร็วแล้วกดปุ๊ปมันมาปั๊บ หายแว็บเลยยยย

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 20:52:50 »

ต้องขอโทษด้วยครับเพราะผมไม่ทราบว่าเป็นของคุณ MagicTurbo เพราะเอามาจากเฟสเพื่อนซึ่งรับจูนรถอยู่แล้วเค้าลงเอาไว้ไม่ได้ใส่ว่ารถของใคร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 22:11:32 »
Scirocco แบบไม่ต้องคิดครับ

สำหรับผมนะ อารมณ์ล้วนๆ

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 22:50:46 »
เชียร์ Scirocco ครับ เรื่องการขับขี่ กับ สรรถนะน่าจะดีกว่าแน่นอนครับ

ตอนแรกก็สนใจ V40 เหมือนกันครับ แต่วันนี้ไปลองนั่งมาแล้ว ด้านหลังเล็กครับ ไม่ต่างกับ Scirocco ที่มีแค่ 2 ประตูเลย
แต่ด้านหน้าหลังคาลาดเกินไปครับ เข้าออกลำบากมาก นี่ผมสูงแค่ 172 นะครับ ตอนเข้าไปนั่งที่นั่งคนขับไม่ทันระวังหัวชนขอบประตูไปทีนึงครับ
จะเตี้ยไปไหนก็ไม่รู้?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 22:52:25 โดย peterpat »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 00:17:42 »

ต้องขอโทษด้วยครับเพราะผมไม่ทราบว่าเป็นของคุณ MagicTurbo เพราะเอามาจากเฟสเพื่อนซึ่งรับจูนรถอยู่แล้วเค้าลงเอาไว้ไม่ได้ใส่ว่ารถของใคร

งั้นรบกวนบอก เพื่อนคุณrocky55555 ว่า นั้นมันกราฟรถผม และใส่เครดิตให้ผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ tbdorakiez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:31:38 »
Volvo v40 R-deign สีฟ้าอยากได้จังเลยครับ
VW GTI
Subaru Brz m/t

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 01:33:08 »

เดี๋ยวนี้ของแอบอ้างหมดเม็ด มีหลายเจ้าครับ ใช้วิจารณญาณในการเลือกกันครับ. กราฟสวยครับ
VW GTI

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:33:39 »
scirocco ตัวใหม่ มา ปี2015 ซื้อตอนนี้เทรินใหม่ตอนตัวใหม่มาพอดีครับ ฮิ้วๆๆ  ;D 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:44:44 »
เป็นประเด็นที่น่าคิด  ;D ซีร็อคโครุ่นสูงสุดในสายแต่ราคาพอๆกับกลุ่ม v40 ในระดับกลางๆที่รุ่นสูงสุดคือ t5 ราคาโฟล์คตอนนี้น่าสนใจมากๆๆเลยนะเนี่ย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:27:21 »
ยังไม่เคยลองขับ V40 ..ถ้าผมรีบบอกเลยว่า Scirocco ดีกว่า. ผมก็ไม่แน่ใจในคำพูดตัวเองเหมือนกัน

เราเคยลองรถอย่าง S80T5 2.5 ซึ่งตัวเลขพลังสวยมาก แต่วิ่งจริงๆไม่ได้แรงขนาดนั้น
ต่อมาก็มาลอง S60 2.0T ตัวเลขพลังและสเป็คสวยเหมือนกัน แต่วิ่งจริงๆก็ไม่ได้แรงอะไรขนาดนั้น
แต่พอมาเป็น S60 1.6T ดูพลังเสียเปรียบ 2.0T เห็นๆ แต่ทำตัวเลขได้ดีกว่าที่คิด
เลยไม่กล้าฟันธงว่าเอ๊ะ แล้ว 2.0T5 นี่จะเป็นยังไง

แต่ถ้าให้ผมเลือกตามความชอบตัวเอง ผมชอบเสี้ยนนะ คือรถเดิมๆมานี่ไม่ปล่อยไว้หรอก
ผมต้องหาทางขยับสเต๊ป หาทางจูน เพิ่มพลัง โมโน่นนี่ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ Scirocco มาเหนือไพ่กว่า
เรื่องจูน เรื่องแต่ง มีคนทำไปแล้วหลายคัน มีความรู้ให้คุณค้น แต่ V40  ยังไม่มีอะไรมารองรับตรงนี้เลย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:14:21 »

งั้นรบกวนบอก เพื่อนคุณrocky55555 ว่า นั้นมันกราฟรถผม และใส่เครดิตให้ผมหน่อยครับ
เป็นผมเองก็ไม่พอใจเช่นเดียวกับคุณบอลครับ เพราะเดี๋ยวนี้ถ้าเป็นพวกสำนักจูน มีหลากหลายมาก ถ้าไม่ใช่รูปที่ตัวเองเป็นคนจูน ก็ไม่ควรนำไปแอบอ้าง อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่

ส่วนทางเรา ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าน่าจะใส่ Credit ของเราไว้ในรูปเลย จะได้ไม่โดนคนทำแบบนี้ให้เสียความรู้สึก แต่อย่างเคสนี้มันหลุดออกไปแล้วเราคงควบคุมอะไรไม่ได้ 

สำหรับ จขกท รอ V40 เข้ามาก่อนก็ได้ครับ แต่มองในแง่ของแถม ส่วนลดต่างๆแล้ว ย่อมได้ไม่เท่า Scirocco แน่นอนครับ (ของมาใหม่ย่อมให้ของแถม ส่วนลดน้อยกว่า) ... แต่ถ้ามีใจกับชุดแต่ง R-Line  (ราคาทำเองไม่ต่ำกว่า 150,000 แน่ๆ) และส่วนลดอื่นๆ ที่พอใจอยู่แล้วผมว่าน่าจัดนะครับ ทั้งนี้ไปลองสไลด์ในโค้ง (แบบปลอดภัย) อีกรอบก่อนก็ได้ครับ ^ ^

ออฟไลน์ Tung

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 16:28:58 »
ใจเย็นครับบอล กราฟ dyno คันฟ้าผมก็มีคนเอาไปเล่นเหมือนกัน 

สองคู่นี้ ผมเคยลอง แต่ Scirocco
เดิมๆ ผมก็ชอบละ   ยิ่ง step ที่ tune มา ก็คงจะดีขึ้นไปอีก
ท่านั่ง มุมมอง การขับขี่ อะไรมันโอเคหมดเลย พร้อมซิ่ง

V40 ผมลองนั่งแล้วรู้สึกว่า รถมันดูรักสันติไปนิด
เครื่องยนต์ กับ ระบบกันสะเทือน อันนี้ไม่รู้เป็นยังไง แต่ 5 สูบ สองร้อยม้า ฟังดูดีใช้ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 23:21:10 »
ยังไม่เคยลองขับ V40 ..ถ้าผมรีบบอกเลยว่า Scirocco ดีกว่า. ผมก็ไม่แน่ใจในคำพูดตัวเองเหมือนกัน

เราเคยลองรถอย่าง S80T5 2.5 ซึ่งตัวเลขพลังสวยมาก แต่วิ่งจริงๆไม่ได้แรงขนาดนั้น
ต่อมาก็มาลอง S60 2.0T ตัวเลขพลังและสเป็คสวยเหมือนกัน แต่วิ่งจริงๆก็ไม่ได้แรงอะไรขนาดนั้น
แต่พอมาเป็น S60 1.6T ดูพลังเสียเปรียบ 2.0T เห็นๆ แต่ทำตัวเลขได้ดีกว่าที่คิด
เลยไม่กล้าฟันธงว่าเอ๊ะ แล้ว 2.0T5 นี่จะเป็นยังไง

แต่ถ้าให้ผมเลือกตามความชอบตัวเอง ผมชอบเสี้ยนนะ คือรถเดิมๆมานี่ไม่ปล่อยไว้หรอก
ผมต้องหาทางขยับสเต๊ป หาทางจูน เพิ่มพลัง โมโน่นนี่ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้ Scirocco มาเหนือไพ่กว่า
เรื่องจูน เรื่องแต่ง มีคนทำไปแล้วหลายคัน มีความรู้ให้คุณค้น แต่ V40  ยังไม่มีอะไรมารองรับตรงนี้เลย

วิสัยทัศน์เยี่ยมครับ เจอหลายทีไม่กล้าไปทักครับ ชอบตั้งแต่คลิป GTI รอชมผลงานเรื่อยๆครับ
VW GTI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 02:27:43 »
ใจเย็นครับบอล กราฟ dyno คันฟ้าผมก็มีคนเอาไปเล่นเหมือนกัน 

สองคู่นี้ ผมเคยลอง แต่ Scirocco
เดิมๆ ผมก็ชอบละ   ยิ่ง step ที่ tune มา ก็คงจะดีขึ้นไปอีก
ท่านั่ง มุมมอง การขับขี่ อะไรมันโอเคหมดเลย พร้อมซิ่ง

V40 ผมลองนั่งแล้วรู้สึกว่า รถมันดูรักสันติไปนิด
เครื่องยนต์ กับ ระบบกันสะเทือน อันนี้ไม่รู้เป็นยังไง แต่ 5 สูบ สองร้อยม้า ฟังดูดีใช้ได้

ครับพี่ถัง

2,000cc 5สูบ เทอร์โบ น่าสนุกดีนะครับ