โพลล์

อายุ26ปี ขับ bmw x3 (3599000บาท) ป้ายแดง คุณคิดว่า? เอาตามความจริงเลยนะครับ ไม่ว่ากันครับ

ไม่ใช่รถตัวเองแน่ๆ (รถพ่อชัวๆ)
ถูกหวยมาหรือป่าววะ
เก่งจังมีตัง ซื้อ x3 ด้วย

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆครับ  (อ่าน 6398 ครั้ง)

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 23:39:32 »
เฉยๆครับ อายุ 26 หน้าที่การงานดี + ฐานะครอบครัวดี ก็ไมน่ามีปัญหานะครับ
ถ้า X6 นี่ก็ว่าไปอย่าง แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความคิดเห็นจากพี่ๆน้องๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 23:44:52 »
อย่าไปคิดมากเลยคับ แต่อายุขนาดนี้น่าจะขับอย่างอื่นนะคับ มันดูเกินวัยไปหน่อย  :)

ออฟไลน์ Vage

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 23:51:07 »
ไม่ต้องคิดมากครับ ผมอายุเท่าคุณ แต่ซื้อ 528i ครับ ไม่ยิ่งแก่กว่าหรอ ใจรักก็พอแล้ว  ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 23:52:33 »
ผมโหวตรถพ่อ เพราะไม่อยากให้ใช้ 5555 ส่วนตัวผมขับ X3 ขับ X1, V60, XC 60 หรือบวกไปหน่อย Evoque สวยกว่ากันเยอะคับ 5555 แต่แล้วแต่นะคับถ้าชอบจิงๆ

เอาเลยคับ ขอให้ได้รถที่ชอบคับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 23:59:07 »
อย่าไปคิดมากเลยคับ ม.เอกชน ยังเห็น นศ.ขับแลมโบเลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 02:55:51 »
ของผมคงข้อ 4 ดูวาสนาดีจัง  คือส่วนตัวไม่ค่อยคิดอะไรเวลาเจอเด็กๆ
ขับรถแพงๆ แค่คิดว่าเขาโชคดีได้มีรถดีๆ ขับตั้งแต่อายุยังน้อย
ส่วนตัวถ้าจะซื้อใช้เองผมว่าอย่าไปสนใจคนรอบข้าง เพราะมันคือเงินเราความสุขเรา
แต่แค่ระวังเรื่องการวางตัวนิดนึงถ้าต้องทำงานร่วมกับผู้ใหญ่ ที่เขาฐานะไม่ได้ดีเหมือนเรา ไม่ใช่ไปแบ่งใส่เขา

อย่าคิดมากเลยครับ เดียวจะลามไปเรื่องอื่นๆ เช่น กินข้าวร้านนี้คนอื่นจะคิดยังไง ซื้อนาฬิกาเรือนนี้คนอื่นจะคิดยังไง เป็นต้น

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 07:54:39 »
คิดเรื่องคนอื่นคิด เสียเวลาปล่าวครับ
ถ้าไม่ไ้ด้โกงใครมา ทำผิดกฎหมาย ผิดศีลธรรม
จงสบายใจและ ใช้ไปเถอะ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:04:21 »
เฉยๆครับ ... ผมมองไปที่รถมากกว่า X3สวยดีครับ

หมั่นดูตัวเราเองดีกว่าครับ มีสติคิดก่อนทำ อย่าไปสนใจคนอื่นจะคิดกับเรายังไง เราทำของเราให้ดีที่สุดไม่เบียดเบียนผู้อื่นก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:11:50 »
มีเงินใช้ ไม่เดือดร้อนใคร

จัดไปครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:34:42 »
ปกติผมไม่ได้มองที่คนครับผมมองที่รถมากกว่าไม่ค่อยได้สนใจคนขับเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:37:43 »
ถ้ามาจากน้ำพักน้ำแรงของตัวเองอันนี้ผมนับถือและยินดีด้วย แต่ถ้ายังแบมือขอเงินแล้วได้มันมาก็ไม่มีความภูมิใจใดๆ
นอกจากความเท่ในสายตาคนอื่น ผมขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับถ้าแรงเกินไป

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:39:37 »
ผมว่า,,, น่าจะน้อยมากนะ, ที่จะใช้ความสามารถตัวเองจริงๆ
....ถึงไม่ใช้เงินพ่อ,,, ก็ต้องมีบารมีพ่อคุ้มหัวบ้างหละ
....แต่อย่างว่า,,, ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร, ถ้ามันไม่ขี้โม้ และชอบดูถูกคนอื่นนะ

ลูกคนรวย,,, ที่เค้าทำตัวดีๆ มีเยอะแยะคับ
....แต่อย่างว่า,,, พวกที่ทำตัวน่ารังเกียจ ก็มีเยอะไม่แพ้กัน

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:08:38 »
ผมคิดว่าอายุ26 ขับX3 ดูเทห์ นะครับ
สมัยผมเรียนเมื่อ40กว่าปีที่แล้วผมขับเวสป้าครับ ;D

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:19:14 »
เพื่อนผมเยอะแยะครับ เพราะบ้านมีเงิน 80-90% ก็เงินพ่อแม่เค้าอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าไม่ได้ขี้อวดมาก ก็ปกตินะครับ บ้านมีเงิน ก็ซื้อรถดีๆ ปลอดภัยๆให้ลูกเค้าใช้ มันก็ธรรมดา

ผมเองสมัยเรียน ก็เอา X3 ของพ่อไปใช้บ่อย บ่องตงว่าเท่มากครับ แต่ใครๆก็รู้อยู่แล้วว่ารถพ่อ

ต่อให้ทำงานแล้ว อายุ 26 ผมก็มองว่ายากมากที่จะซื้อเอง โดยที่พ่อแม่ไม่ช่วยเลย
รถราคาสามล้านกว่า ดาวน์ต่ำๆก็หกเจ็ดแสน ผ่อนอีกหลายหมื่น นอกจากจะเป็นเจ้าของธุรกิจ SME แล้วติดตลาด ซึ่งก็หาได้น้อยมาก

และผมบอกได้เลยว่า คนที่หาเงินเก่ง น้อยคนจะใช้เก่งครับ เพราะเค้าเห็นคุณค่าของเงินมากๆ ถ้าจะซื้อของแพงๆมากๆ เค้าก็ต้องมีเงินเก็บเยอะมากๆแล้วเท่านั้น

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 09:50:42 »
เพื่อนผมเยอะแยะครับ เพราะบ้านมีเงิน 80-90% ก็เงินพ่อแม่เค้าอยู่แล้วครับ

แต่ถ้าไม่ได้ขี้อวดมาก ก็ปกตินะครับ บ้านมีเงิน ก็ซื้อรถดีๆ ปลอดภัยๆให้ลูกเค้าใช้ มันก็ธรรมดา

ผมเองสมัยเรียน ก็เอา X3 ของพ่อไปใช้บ่อย บ่องตงว่าเท่มากครับ แต่ใครๆก็รู้อยู่แล้วว่ารถพ่อ

ต่อให้ทำงานแล้ว อายุ 26 ผมก็มองว่ายากมากที่จะซื้อเอง โดยที่พ่อแม่ไม่ช่วยเลย
รถราคาสามล้านกว่า ดาวน์ต่ำๆก็หกเจ็ดแสน ผ่อนอีกหลายหมื่น นอกจากจะเป็นเจ้าของธุรกิจ SME แล้วติดตลาด ซึ่งก็หาได้น้อยมาก

และผมบอกได้เลยว่า คนที่หาเงินเก่ง น้อยคนจะใช้เก่งครับ เพราะเค้าเห็นคุณค่าของเงินมากๆ ถ้าจะซื้อของแพงๆมากๆ เค้าก็ต้องมีเงินเก็บเยอะมากๆแล้วเท่านั้น

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ สำหรับความเห็นเบื้องต้น

ส่วนตัวผมเอง ผมคิดว่าการแคร์ความคิดผู้อื่นเป็นเรื่องที่ดี
การขับรถที่ดี มีคุณภาพ สมราคา ปลอดภัย ในกำลังทรัพย์ที่พ่อแม่ซื้อหาให้ลูกตัวเองได้ถือเป็นเรื่องที่ดี
เห็นด้วยกับคุณ IncarRus อีกท่านที่บอกว่า ควรระมัดระวังเรื่องการวางตัวเมื่อต้องทำงานกับผู้ใหญ่ที่ไม่ได้ทีฐานะเทียบเท่า ระวังการโอ้อวด

หากมีความชอบ มีกำลังทรัพย์ ก็ถือเป็นความโชคดีและได้เปรียบคนอื่นในหลายๆด้านครับ
ยิ่งถ้าเป็นกำลังทรัพย์ที่หามาได้ด้วยตัวเอง ยิ่งถือเป็นความภาคภูมิใจครับ ผมยิ่งเห็นด้วย

ขอให้มีความสุขกับรถที่ท่านรักครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 10:31:38 »
ผมว่าไม่เห็นต้องโหวตเลย อายุยังน้อย เลยแคร์สายตาคนอื่น หากขับแล้วชอบ เงินใคร รถอะไร ไม่เห็นต้องสนใจ

หากเงินตัวเอง นับถือเลย สุดๆ เก่งมากๆ

หากเงินพ่อแม่ นับถือพ่อแม่เลย กล้าซื้อของดีๆ ให้ลูก ใครจะว่าสปอยล์ ก็ช่าง หากมีเงินไม่ได้เดือดร้อน ไม่ซื้อให้ลูก จะให้ใคร
ผมก็มีลูก อยากได้ไร ผมซื้อได้ก็ซื้อ ไม่เห็นต้องซีเรียสเลยครับ

แต่ตอนเรียน ผมก็โบกรถเมล์ไป นานๆ เอารถแม่ไปใช้ แค่นั้น  พอทำงาน ก็ขยับรถดีขึ้นเรื่อยๆ ซื้อเองที่ชอบ เพราะเราต้องอยู่กับมันทุกวัน (ยิ่งกว่าแฟน  ;D) อย่าไปสนใจเลยครับ มีความสุขก็พอ  อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:34:23 »
ซื้อรถที่ตัวเองชอบดีแล้วครับ ไม่ต้องแคร์สายตาคนอื่นหรอกครับ เพราะรถเป็นของเรา เราใช้เอง เรามีความสุขเอง เราพอใจที่เค้ามาเป็นส่วนนึงของชีวิต ;)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 11:42:54 »
ก็คิดว่าพ่อแม่เค้าซื้อให้ครับ เพราะผมเองก้พ่อแม่ซื้อให้เหมือนกัน
ถ้าขัยดีไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก้เรื่องของเค้าครับ x3ขับสุภาพยังไงก็ไม่น่าหมั่นไส้เท่าตุ๊กๆที่ปาดไปทั่วหรอก

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 12:06:10 »
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ตกลง ซื้อเอง หรือเงินคุณพ่อ คุณแม่ครับ

ถ้าซื้อเอง แสดงว่าต้องทำธุรกิจเอง หรือมีตำแหน่งใหญ่โตหน่อย ถึงจะสามารถเก็บเงินขนาดนี้ได้ อันนี้ต้องขอชื่นชมครับ ว่าพี่เก่งมาดครับ

ถ้าใช้เงินคุณพ่อ คุณแม่ซื้อ จะเป็นของขวัญหรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าทำงาน ธุรกิจของที่บ้านก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าทำงานบริษัทกินเงินเดือนทั่วๆไป ผมว่าไม่เหมาะสม ยิ่งเป็นงานที่ต้องไปหาลูกค้าบ่อยๆด้วย มันทำให้คนรอบข้างหมั่นไส้ได้ง่ายๆ เพื่อนร่วมงาน หัวหน้าอะไรอย่างงี้อ่ะครับ แบบ ทำอะไรเกินหน้าเกินตา ความก้าวหน้าในอาชีพอาจจะไม่เหมือนเดิม

ตัวอย่างง่ายๆก็ คุณพ่อผมครับ จะออก F10 คิดแล้วคิดอีก บางวันไปหาลูกค้ายังต้องเอา Fortuner ไปแทนเลย คือ ทัศนคติแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 12:46:35 »
ไม่รู้สิ

ถ้าเป็นผม ผมไม่แคร์ครับ   ฉันชอบ ฉันจะขับอันนี้อะ ขับแล้วมีความสุข  ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครทั้งสิ้น
เห็นเพื่อนๆวัยเดียวกัน(มหาลัย)ขับCayenne  ผมคิดว่าก็โอเคออก ถึงจะดูเป็นว่าเอารถผู้ปกครองมาขับ.... แล้วทำไม มีตังเติมน้ำมันขับมาทุกวันละกัน(อยากคิดแบบนี้ได้ด้วยตัวเองบ้างจัง 555)

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 13:17:01 »
ส่วนใหญ่จะเป็น"พวกขอเงินพ่อมาซื้อรถ"ครับ

ปกติบนถนนผมไม่สนใจว่ามันจะเป็นรถอะไร เทวดาที่ไหนขับ....ผมสนแค่ว่า"มันขับยังไง"ที่สุด ไว้เจอกันในช่องจอดหรือตอนติดไฟแดงผมถึงจะหันมาสนใจรถครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 14:05:45 »
1. ถ้าทำงานแล้ว > คิดว่าคงมีหน้าที่การงานที่ดี มีและมีความจำเป็นต้องใช้รถคันใหญ่กว่ารถเก๋งทั่วไป

2. ถ้ายังเรียนอยู่ > คิดว่าคงเอารถพ่อมาใช้ต่อ พอดีพ่อซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 14:27:13 »
เสียเวลาคิดครับ

เอาเวลาไปหาอย่างอื่นทำจะดีกว่า

สำหรับผมนะ ใครจะขับอะไรก้เรื่องของเค้า ขอแค่ไอ่คันที่เราขับมันไม่เกเรหรือ ตายกลางทางก็พอละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 17:52:00 »
ถ้าเห็นวัยรุ่นขับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็คิดว่าที่บ้านซื้อให้แหละครับ

แต่อย่าไปคิดมากนะ เพราะบางคนชอบแขวะ แบบว่าซื้อเองป่าว ทำงานเองป่าว แบมือขอเงินทำเป็นเท่

ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเค้าอิจฉาหรือมีอัคติอะไรมั้ย เราก็แค่เรามีวาสนาดีกว่าพวกปากแบบนั้น ถึงพ่อแม่ซื้อให้ขับ

แต่เราก็ยังมีโอกาสได้ขับ ได้ครอบครอง ได้เป็นเจ้าของ มันก็โอแล้วฮะ

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 19:38:35 »
ที่มา สำหรับผมคิดวา คงไม่สำคัญ

เท่ากับ การเลือกซื้อรถเอง แต่งรถเอง ดูแลเอง รับผิดชอบเรื่องต่างๆ เอง

เพราะ ตัวรถมันจะแสดงออกไปถึงเจ้าของมันเอง

ผมว่า "มันสื่อถึงกันได้ครับ"
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 02:58:29 »
บ้านเค้ารวยอย่าไปอิจฉาครับ หายากที่วัยแค่นั้นจะซื้อด้วยเงินจากการทำงานเอง