ผู้เขียน หัวข้อ: คุณอยากให้ Swift และ Mirage ทำรถเก๋ง 4 ประตู ในรูปแบบใดครับ  (อ่าน 4477 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขอลองกำหนด 3 รูปแบบคร่าวๆนะครับ

1. แบบ Almera คันใหญ่ยักษ์เท่า C-segment เล็ก ฐานล้อ 2600 mm ไม่เน้นสมรรถนะ

2. แบบ MZ2 เฟียสต้า คันเท่าเดิม หน้าแบบเดิม แล้วเติมท้าย เน้นขับดีแบบ 5 ประตู

3. แบบ Honda City Toyota Vios ขนาดเท่าเก๋งปกติ ฐานล้อยาวพอประมาณ 2500-2550 mm กลางๆ ทั้งขับดี และนิ่งแบบเก๋ง

ขอถามความเห็นนะครับ โดยแยกตอบ เป็น
1. Swift
2. Mirage
3. ขอถามเพิ่มว่า Almera นี่ถือว่า ใหญ่ยักษ์เกินไปหรือไม่ครับ

................

สำหรับผม
1. swift ผมอยากให้เป็นแบบข้อ 3. ขนานเท่าเก๋งปกติ ฐานล้อยาวพอประมาณ 2500-2550 mm กลางๆ ทั้งขับดี และนิ่งแบบเก๋ง

แต่

2. mirage ผมอยากให้เป็นแบบข้อ 1 แบบ Almera คันใหญ่ยักษ์เท่า C-segment เล็ก ฐานล้อ 2600 mm ไม่เน้นสมรรถนะ
เพราะอยากให้เป็นแบบ lancer ตัว cedia ที่คันใหญ่ ราคาไม่แพงครับ

3. almera ใหญ่สะใจดี ไม่ต้องซื้อ C-seg ก็ได้แล้ว  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 20:25:44 โดย SilverG »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมเลือกข้อ 3 ให้ทั้ง 2 คันครับ
Mirage ผมคิดว่าถ้าทำให้บานเบอะแบบ Almera แล้ว Lancer แซยิด คงขายไม่ออกแน่ๆ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ขอทั้งคู่เป็นแบบที่ 3 ครับ ;) เพราะว่าแบบแรกมันใหญ่เกินเหตุไปครับ แบบที่สองคิดว่าไม่เหมาะกับรูปทรงของ Mirage ส่วน Swift ขืนทำแบบนี้ กลัวจะกลายเป็นแบบ Swift Dzire ครับ :-\
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ตอนนี้ผมว่าจากรีวิว Swift ขับนิ่งได้พอๆกับ C-Segment อยู่แล้ว ต่างแค่ความแรงเวลาขับเร็ว  ถ้าทำซีดานก็ทำได้  แต่คง Design ใหม่หมด  เพราะทรงเดิมมันไม่เหมาะ

ส่วน Mirage คงไม่ทำออกมา   แต่ถ้าทำจริงหน้าตาคงเป็น Lancer จิ๋ว   เอาไปแต่ง EVO จิ๋วกันเป็นแน่...

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
 ;D ;D จะไหวมั้ยน้าาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2012, 01:38:43 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ bojbkk

• Newbie
  • *
ใช่คันนี้มั้ยคับเห็นโชว์ที่งานมอเตอร์โชว์ว่าจะไปดูวันนี้ใครทราบตอบหน่อยครับสนใจซีดานเล็กๆประหยัดน้ำมันดีแต่ดูของนิสสันเขาใหญ่ไปกลัวแบกน้ำหนักจะไม่ประหยัดเอาขอข้อมูลด้วยครับ