ผู้เขียน หัวข้อ: เคยรู้สึกไหมครับ ว่าไม่ได้อยากได้รถมือ 1 แต่อยากได้รถมือ 2 ที่มีรับประกัน ว่ารถดี ตามไมล์ ไ  (อ่าน 5589 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้สึกนะ

ว่า ไม่ได้อยากได้รถใหม่ เท่าไร เพราะรถซื้อไปยังไงก็ตกรุ่นอยู่ดี
และขับรถใหม่ โดนอะไรก็กลัว

แต่อยากได้ รถมือสอง สภาพดี ไมล์ตามจริง อายุ 3-5 ปี

แต่เท่าที่ดู บ้านเรา รถพวกนี้ ราคาบางทีแพง พอๆ กับรถใหม่ตัวล่างเลย เช่น
Toyota Sure สุดท้าย ไปซื้อรถใหม่ดีกว่ามากๆ

เพื่อนๆ มีความคิดอย่างไรกับ การทำตลาด รถมือสอง ที่รับประกัน(สัก 1 ปี) สภาพดี ไมล์ตามจริงครับ

ขอถามความเห็นครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ผมว่ารถรุ่นใหม่ยังไงก็ดีกว่า ก่อนจะตกรุ่นหล่อได้ตั้งนานขับแล้วมันสนองนี้ดดดได้มากกว่าเยอะครับ

แต่ผมก็อยากได้มือสองครับ ตัดความอยากไปเยอะรถมือสองดูคุ้มค่ากว่ามากๆ แต่ผมอยากได้ 320dMY2011-2012นี่สิ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
ถ้าพวกญี่ปุ่นหาพวกตัว D-segment ตัว Top คุ้มอยู่ครับ รถปีกว่าๆ ราคาตก 3 แสนถึง 4 แสน

ยิ่งพวก C-segment ตัว Top นี่ ราคาตกโหดได้ใจมาก

ซื้อมาแต่งต่อหล่อๆ ขับสบายเลยครับ

แต่ถ้าคิดจะผ่อนผมว่ามือ 1 คุ้มกว่า มือ 2 เหมาะกะพวกที่ซื้อสดจริงๆ

ป.ล. ตอบไม่ตรงคำถามเลย 55+

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ถ้ามือสองอยากได้พวก Supercar ครับ ลงมาจากมือ1 เยอะดี

บางคันใช้น้อยด้วย ถูกกว่ากันหลักหลายล้านเลย ;D

ออฟไลน์ Partarajarin

จริงชอบรถเก่าตรงที่มันดูสวยงามแต่พอเห็นระยะยาวด้านค้าช้อมก็ไม่คุ่ม

GreenG

ถ้าพวกญี่ปุ่นหาพวกตัว D-segment ตัว Top คุ้มอยู่ครับ รถปีกว่าๆ ราคาตก 3 แสนถึง 4 แสน

ยิ่งพวก C-segment ตัว Top นี่ ราคาตกโหดได้ใจมาก

ซื้อมาแต่งต่อหล่อๆ ขับสบายเลยครับ

แต่ถ้าคิดจะผ่อนผมว่ามือ 1 คุ้มกว่า มือ 2 เหมาะกะพวกที่ซื้อสดจริงๆ

ใช่ครับ ผมว่าโดยรวม ซื้อสดคุ้มสุดครับ  ;)

แต่ถ้าผมจะเล่น ผมอยากเห็นรถกลุ่มต่ำกว่า 5 แสน

ราคาผ่านไป สามปี เหลือ 3 แสน แต่คงยากครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **

555 กำลังอยากได้ D-segment มือสองอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ E_mail

• **
แล้วแต่ประเภทรถครับ

ถ้าเป็นพวกกระบะ,ซิตี้คาร์ญี่ปุ่น ซื้อมือสองไม่คุ้ม...ค่าตัวต่างกัน1-2แสน เจอประกันชั้น1หมื่นห้า+ , vat7เปอร์เซ็นต์ , ดอกเบี้ยผ่อน3.5เปอร์เซ็นต์ , ค่าบูรณะเบื้องต้นอีกเกือบๆหมื่น....ไม่คุ้ม

แต่ถ้าซื้อรถยุโรปรุ่นดีๆหน่อยจะคุ้มมาก Volvo S80 , C200 ฯลฯเลขไมล์70,000 ค่าตัวถูกลง1.5ล้าน....อย่างนี้คุ้ม

GreenG

แล้วแต่ประเภทรถครับ

ถ้าเป็นพวกกระบะ,ซิตี้คาร์ญี่ปุ่น ซื้อมือสองไม่คุ้ม...ค่าตัวต่างกัน1-2แสน เจอประกันชั้น1หมื่นห้า+ , vat7เปอร์เซ็นต์ , ดอกเบี้ยผ่อน3.5เปอร์เซ็นต์ , ค่าบูรณะเบื้องต้นอีกเกือบๆหมื่น....ไม่คุ้ม

แต่ถ้าซื้อรถยุโรปรุ่นดีๆหน่อยจะคุ้มมาก Volvo S80 , C200 ฯลฯเลขไมล์70,000 ค่าตัวถูกลง1.5ล้าน....อย่างนี้คุ้ม

จริงครับ ไม่คุ้มเลย เคยไปดูก่อนซื้อน้องมีนา ซึ่งตอนนั้นยุดแรก ก่อนรถคันแรกและ Eco car ทะลัก

การซื้อ Eco car ถูกกว่าการซื้อ Vios Yaris อายุไม่เกิน 5 ปีที่ toyota sure อีกครับ ;)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

มือสองรถอายุ 3-5 ปี ถ้าจะเอาให้คุ้มต้อง D-segment ขึ้นไปครับ
หรือตระกูลรถยุโรป  ถึงจะคุ้มเพราะราคาลงเยอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถยิ่งราคาแพง ราคายิ่งตกเยอะครับ
ลองเทียบคร่าวๆ
Accord 2.4EL G8 ปี 2008  ของใหม่ 1.5-1.6ล้าน ราคามือ2ปัจจุบัน 8-9แสน 5ปีหายไปร่วม 50%
City SV 2008 ของใหม่ 7แสน มือ2ปัจจุบัน 4.5-5แสน ต่างกันมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยทุกครั้งที่จะซื้อรถใหม่ครับ

ยิ่งรถระดับ D seg ขึ้นไป ยิ่งน่าสนครับ

หลายๆปี ราคาร่วงแบบน่าใจหายสำหรับเจ้าของ แต่คนรอเสียบนี่ปลื้มมากๆ

โดยเฉพาะเคสที่จะซื้อ C seg ท็อปๆ แล้วเหลือบไปเห็น D seg TOP มือ 2 ราคามันแทบไม่ต่างกันเลย

ออฟไลน์ skyfall

• Newbie
  • *
มือสองประหยัดไปได้เยอะครับ ถ้าได้สภาพดี ผมไม่เกี่ยงเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มือสองสำหรับผมคุ้มที่สุดไม่ใช่เงินสดครับแต่เป็นซื้อดาวน์ผ่อนต่อและต้องเป็นคันใหญ่หน่อยเพราะตกเยอะดีเหตุผลคือ

1. ไม่เสียเงินก้อนโตไปจมกับรถในคราวเดียว ของผมสามารถเอาเงินส่วนที่เหลือไปลงทุนได้ค่าส่งมาส่วนนึงกลายเป็นผ่อนน้อยลงซะอีก
2. หาดีๆได้ผ่อนในราคาเงินสด เพราะถ้าไปปิดสดก็ได้ลดดอกนิดเดียวแต่ถ้าเราจัดใหม่ดอกบาน
3. ตัดเรื่องสวมทะเบียน โกงเกี่ยวกับเอกสารไปได้หน่อยนึงเจ้าของเก่าผ่อนอยู่ถ้ามีอะไรก็โดนไปก่อนแล้ว
4. บางทีได้ถูกกว่าเงินสดเยอะเพราะคนที่จะขายดาวน์นั้นแทบทั้งหมดจะร้อนเงินไม่ว่าจะเป็นตกงาน เงินไม่พอ เลิกกับแฟน ฯลฯ ต่อราคาง่ายกว่าเงินสดมาก ส่วนเต้นท์ต่อราคายากที่สุดแล้ว

ช้าๆได้พร้าเล่มงาม ถ้าใจเย็นๆหาก็จะได้ของดีราคาถูกครับแต่ตอนนี้อยากได้ Ertiga อ่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

มือสองสำหรับผมคุ้มที่สุดไม่ใช่เงินสดครับแต่เป็นซื้อดาวน์ผ่อนต่อและต้องเป็นคันใหญ่หน่อยเพราะตกเยอะดีเหตุผลคือ

1. ไม่เสียเงินก้อนโตไปจมกับรถในคราวเดียว ของผมสามารถเอาเงินส่วนที่เหลือไปลงทุนได้ค่าส่งมาส่วนนึงกลายเป็นผ่อนน้อยลงซะอีก
2. หาดีๆได้ผ่อนในราคาเงินสด เพราะถ้าไปปิดสดก็ได้ลดดอกนิดเดียวแต่ถ้าเราจัดใหม่ดอกบาน
3. ตัดเรื่องสวมทะเบียน โกงเกี่ยวกับเอกสารไปได้หน่อยนึงเจ้าของเก่าผ่อนอยู่ถ้ามีอะไรก็โดนไปก่อนแล้ว
4. บางทีได้ถูกกว่าเงินสดเยอะเพราะคนที่จะขายดาวน์นั้นแทบทั้งหมดจะร้อนเงินไม่ว่าจะเป็นตกงาน เงินไม่พอ เลิกกับแฟน ฯลฯ ต่อราคาง่ายกว่าเงินสดมาก ส่วนเต้นท์ต่อราคายากที่สุดแล้ว

ช้าๆได้พร้าเล่มงาม ถ้าใจเย็นๆหาก็จะได้ของดีราคาถูกครับแต่ตอนนี้อยากได้ Ertiga อ่ะ

ไอเดียนี้สุดยอดครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^

ถ้าเป็นตามหลักเหตุผลก็คุ้มที่สุดครับ แต่ๆๆๆๆ ไม่เคยได้รถที่ชอบเลยยิ่งเงื่อนไขเยอะตัวเลือกก็ยิ่งน้อยลงแต่ยิ่งคุ้มค่ามากขึ้น T-T  เรื่องลงทุนนี่จริงๆนะครับแทนที่ผมจะเอาสองแสนไปปิดสดเอามาลงทุนได้กำไรเดือนละ 3,000 จากผ่อน 4,300 เหมือนผ่อนแค่ 1,300 เองคุ้มสุดๆซื้อดาวน์มา 155,000 เงินก้อนที่เหลือก็ยังหมุนได้ในระบบ

แต่ตอนนี้อยากใช้อารมณ์เลือกรถที่ชอบซะแล้วครับ ความเห็นตรงกันกับแฟนว่าเป็น Ertiga รถยังไม่เข้าโชว์รูมใกล้บ้านเป็นแค่โชว์รูมย่อยตึกแถวถ้าโดนก็ต้นปีหน้าอาจได้ตามอารมณ์กันหน่อย โย้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ adis

ผมก็เล่นมือสองมาหลายคันเหมือนกันครับ
ก่อน freed ผมก็มาหามือสอง ขอคำแนะนำเพื่อน ๆ ในนี้นั่นแร่ะ
  แต่ภรรยาเค้าไม่เอาสิครับ เค้าเอารถใหม่อย่างเดียว มือสองเค้าไม่ชอบ

ออฟไลน์ Monn

ผมก็คิดแบบนี้มาตลอด แต่สุดท้าย ซื้อมือหนึ่งตลอด
เคยทีเดียว อยากได้มาก accord g5 หาจากเนต แล้วถึงขนาดเอาเข้าศูนย์ให้ช่างเช็ค
แต่ไปสนใจแต่เครื่อง ช่วงล่าง ดูตัวถังคร่าวๆ ซื้อมา แล้วมันขับแปลกๆ เลยเอาเข้าอู่ไปดู สุดท้ายโดนมาอย่างแรง น่าจะโดนทั้งแถบขวา ขายทิ้งเท่านั้น

ตอนนี้สนมือสองจากแหล่งที่ไว้ใจ ก็พวก bmw premium. Toyota sure ประเภทนี้เท่านั้น แพง แต่ไว้ใจได้  แต่...
เหมาะกับ d segment ขึ้นไป หรือ ยุโรปเท่านั้นผมว่า
เพราะราคามันลงเยอะ ยังอยากได้ e60 525i อยู่เลย แต่ไม่ลงตัว
แถมคุณ ผบ อยากได้ suv เท่านั้น  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
รถใช้งานผมออกป้ายแดงหมดครับ

แต่รถสปอร์ตผมออกมือ 2 จากคนรู้จักกับรู้ประวัติคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

หลังๆมาผมไม่คิดอะไรมากครับ   รถตลาดซื้อมาแพงขายแพง
พวดนี้ผู้นำด้านราคา 

ประเทศไทยมันก็ดีข้อดีเหมือนกันที่รถราคาแพง
แต่มือสองมันขายได้จริง ในราคาที่แพงเหมือนกัน

ออฟไลน์ E_mail

• **

แนวนี้คุ้มสุดๆจริงครับ แต่เราต้องพร้อมที่จะจ่ายก้อนแรกหนักจริงๆ

เคยซื้อกระบะ4*4ตัวท็อปสุดคันนึง ไมล์9,000 เพิ่งออกมาได้3เดือน ผมต้องเตรียมเงินไปตัดดาวน์+ค่างวดจนครบ12เดือน ปาไป3แสนแก่ๆถึงจะโอนสัญญากันได้

แต่ก็ถูกจริงๆ ถูกกว่าออกศูนย์2แสนเศษ , ไม่มีvatผ่อนตามหลัง , ประกันชั้น1ติดมาให้ใช้ต่ออีก9เดือน , ดอกเบี้ยเรทเดียวกับป้ายแดงออกศูนย์  :-*

ออฟไลน์ Volta

จริงครับ รถคอมแพ็คคาร์ถ้าขายช่วงนี้ ราคาตกมากครับ ยิ่งขายเต้นท์ พี่ท่านกดแบบน่าเกลียดมาก
ผมประกาศขาย fd ตัวท็อป 1.8 มาจะเดือนนึงล่ะ ยังเงียบอยู่เลย
คงจะจริงที่ว่า ตอนนี้คนหันไปเล่น eco car กับ D- segment กันหมด

ตอบไม่ตรงคำถามอีกล่ะ 555

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ HYDE--

รถยุโรป และ รถที่ไม่ใช่เจ้าตลาด และ รถที่รุ่นใหม่ ไม่มีการพัฒนาจากรุ่นเดิมชัดเจน ผมอยากได้มือสองเลยแหละ