ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 2639 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:10:00 »
มีงบประมาณ 8-9 แสนบาท จะซื้อรถอะไรดี

ระหว่าง C-Segment มือหนึ่งกับ D-Segment มือสองอายุไม่เกิน 3 ปี

ผมชอบรถที่มีช่วงล่างดี ไม่เน้นเครื่องแรง ขับเรื่อยๆ ใช้ความเร็วไม่เกิน 120  ในเมืองไม่เกิน 100

บ้านอยู่นนทบุรี ถ้าเข้ากทม.หรือไปทำงานจะนั่งรถสาธารณะบางคร้ังอาจะขับไปจอดไกล้รถไฟฟ้า

ส่วนใหญ่จะเน้นใช้งานชานเมือง ใช้ไปทำธุระต่างๆ ซื้อของในห้างดูหนัง เที่ยวต่างตจว.ไกล้ๆเดือนละ 1 คร้ัง ตจว.ไกลๆปีละ 3 คร้ัง

C-Segment ที่มองไว้ Focus 1.6  Mazda3 1.6  ไปลองขับแล้วชอบทั้งคู่

D-Segment ที่มองไว้ Accord G8 2.0 ปี 2010 ยังไม่ได้ลองขับเห็นแต่ราคาน่าสนใจ ไม่รู้ว่าจะขับดีหรือเปล่า

ป.ล. ผมสูง 187 น้ำหนัก 115 (กำลังลดน้ำหนักอยู่ครับให้เหลือ 90) อายุ 35 แฟนตัวเล็กครับ สูง 158 น้ำหนัก 47

ยังไม่ลูกใช้รถ 2 คนเป็นหลักอาจมีคนนั่งหลังบ้างบางคร้้ง

จากข้อมูลนี้จะเลือกรถอะไรดีครับ หรือจะเลือกนอกตัวเลือกก็ได้นะแต่ไห้อยู่ในงบและขอเหตุผลด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:21:27 »
ไซส์นี้แอคคอร์ดเหอะครับ เพราะผมสูง 178 หนัก 93 นั่งพวกมาสด้า 3 อึดอัดมาก ๆ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:23:58 »
ผมว่าถ้าต้องการรถทีี่ช่วงล่างดีๆ คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อม ก็ออก c segment มือหนึ่งดีกว่าครับ
แต่ถ้าต้องการรถขับ นุ่ม สบาย คนนั่งก็สบาย แต่ต้องทำใจเรื่องการซ่อมบำรุงที่กำลังตามมาได้ ก็ d segment มือสองครับ

สำหรับผมถ้า เลือก mazda3 หรือ focus ต้องเครื่อง 2.0 ครับ เพราะ ขับสนุก บวก ช่วงล่างดีๆ มันได้จุดเด่นของรถประเภทนี้เลยครับ
แต่ ถ้าในงบนี้ ผมมองว่ามือหนึ่ง ผมให้ civic 1.8 ครับ เพราะ เติม e85 ประหยัด ได้ เครื่องยนต์แรงพอตัว ของแต่งเยอะ ราคาขายต่อตกน้อยที่สุดในกลุ่ม

ส่วน d segment มือสอง ผมไม่ค่อยน่าสน เพราะ คุณ nonthacha ขับและไป 2 คนประจำ ขับในเมืองเยอะ รถคันใหญ่ก็ยิ่งกินน้ำมันเยอะ  รถก็ใกล้จะต้องซ่อม ราคาก็ยังราคาสูงอยู่ ครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:26:00 »
ลองไปดูซีวิคยังครับดอก 0% ไม่แน่ใจว่าหมดโปรหรือยัง ส่วนแอคคอร์ดป้ายแดงได้ส่วนลดเป็นแสนเลยนะครับลองไปคุยกับเซลล์ดูก่อนดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:43:03 »
ดูเทียน่าบ้างครับ  อาจจะชอบ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:46:36 »
ขอบคุณครับ
เทียน่าผมไม่ชอบหน้าตาครับ ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงมีอู่ที่ซ่อมฮอนด้าโดยเฉพาะอยู่ไกล้บ้าน คงจะไม่เข้าศูนย์
civic เคยไปดูมาแล้วครับ คุยกับเซลล์มา 2 คน(คนละศูนย์) เล่นตัวมากเราเหมือนกับเราต้องง้อเขาให้ขายให้เรา
ส่วนAccordมีส่วนลดก็จริงครับ หักส่วนลดแล้วยังไม่อยู่ในงบ เลยดูเป็นมิอสองแทน

ส่วนตัวยังคิดไม่ตก ชอบAccordนะนั่งสบายมาก แต่ได้แค่มือสอง ซึ่งสามารถซื้อรถ c segment ป้ายแดงได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:19:37 »
นั่ง C segment ไม่อึดอัดเหรอครับ Focus กับ MZ3 มันเป็น C seg ที่ภายในค่อนช้างจะแคบนะครับ
จริงๆ ถ้าดูรถเป็น หรือรู้จักคนที่ดูเป็น ลองเลือกมือ 2 มาก็ไม่เสียหายนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 12:44:24 »
นั่ง C segment ไม่อึดอัดเหรอครับ Focus กับ MZ3 มันเป็น C seg ที่ภายในค่อนช้างจะแคบนะครับ
จริงๆ ถ้าดูรถเป็น หรือรู้จักคนที่ดูเป็น ลองเลือกมือ 2 มาก็ไม่เสียหายนะครับ

ไม่ครับ ถอยเบาะไปด้านหลังเอา แต่พื้นที่ด้านหลังผมจะเหลือน้อยมากนั่งได้เฉพาะคนตัวเล็กผู้หญิงหรือเด็ก(ไปลองมาแล้ว)
หรือผมชินกับวีฮอสที่ใช้อยู่(แรกๆก็เมื่อยตอนนี้ชินแล้ว) รถมือสองผมดูเป็นครับ ติดที่ราคา

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 13:24:17 »
FOCUS 1.6 Trend ครับ ราคานี่ถือว่าคุ้มมากนะ
ภายในแคบมองข้ามไป เพราะถ้า จขกท ไปลองมาแล้ว ชอบก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
หาศูนย์ดีๆ โปรเด็ดๆ แล้วจัดเลยครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 15:15:23 »
FOCUS 1.6 Trend ครับ ราคานี่ถือว่าคุ้มมากนะ
ภายในแคบมองข้ามไป เพราะถ้า จขกท ไปลองมาแล้ว ชอบก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา
หาศูนย์ดีๆ โปรเด็ดๆ แล้วจัดเลยครับ  ;)
ดูตัวนี้อยู่เป็น 5 ประตู ได้ภายในสีดำสวยกว่า 4 ประตู ส่วนเรื่องโปรก็ mazda3 จัดหนักจัดเต็มกว่า
มีประกันของวิริยะ ฟิล์ม3m ชุดแต่งรอบคัน เบาะหนังแท้ กันสาด ฟรีค่าแรง3ปี เซ็นเซอร์ถอยหลัง

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 15:45:58 »
เลือกได้ เลือกมือหนึ่ง  c segment หากงบจำกัดเท่านี้ เอา civic 1.8  แต่หากชอบ focus ผมเอา 1.6 ครับ

แต่หากขยับงบได้ (ไม่แน่ใจผ่อนหรือสด) accord G8 ตัวเก่า หักส่วนลด หาได้ราคาล้านต้น ดีกว่าเยอะ

แต่หากขยับได้อีก ก็ accord G9 2.0EL รถ d segment ที่คุ้มสุดตอนนี้ สดด้วย ใช้ได้นานครับ
S3 - F30
X1 - E84

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 16:31:14 »
เลือกได้ เลือกมือหนึ่ง  c segment หากงบจำกัดเท่านี้ เอา civic 1.8  แต่หากชอบ focus ผมเอา 1.6 ครับ

แต่หากขยับงบได้ (ไม่แน่ใจผ่อนหรือสด) accord G8 ตัวเก่า หักส่วนลด หาได้ราคาล้านต้น ดีกว่าเยอะ

แต่หากขยับได้อีก ก็ accord G9 2.0EL รถ d segment ที่คุ้มสุดตอนนี้ สดด้วย ใช้ได้นานครับ
ผ่อนครับ ว่าจะดาว 3แสน (มือหนึ่ง) มือสองว่าจะดาว 2แสน เก็บไว้แสนหนึ่งเอาไว้บำรุงรักษา
ส่วนงบเพิ่มได้ไม่เกินล้าน คงไม่พอ เพิ่มมากกว่านี้กลัวไม่ไหวครับ
มือหนึงก็คิดว่าน่าจะดีกว่าแต่ก็อยากได้d segment ซึ่งเคยลองเข้าไปนั่งในห้องโดยสารรู้สึกสบายกว่ากว้างกว่าc segment
เลยทำให้ชอบ(แต่ยังไม่เคยขับนะ)ทำใหผมตัดสินใจลำบากมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 03:33:38 »
ขับไม่เร็ว ไปเรื่อยๆ

ไม่เกิน 120 CIVIC FB ครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 09:54:12 »
FB เป็นตัวเลือกแรกครับ เพราะใช้ e85 ได้และแถวบ้านก็มีปั๊ม e85 เลยสนใจ
ไปดูมา 2 ศูนย์ เซลล์ไม่ค่อยสนใจเลยไม่ได้ทดลองขับ ผมเลยไปดูยี่ห้ออื่นแทน

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปดูใหม่อีกรอบมีศูนย์แนะนำไมครับ