ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 กับ Civic....มือใหม่อยากได้คำแนะนำในการเลือกครับ  (อ่าน 15916 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ผมเป็นคนชอบขับรถเร็วถึงเร็วมาก ขับมา 140 โยน 3 เลนแล้วดึงกลับต้องนิ่ง
ชอบภายในรถที่น่าใช้น่าขับ มีอะไรให้ดู ให้เล่น ให้กด
ไม่สนใจเรื่องกินน้ำมันมาก คันเก่าเครื่องสองเจวิ่งต่างจังหวัดกิน 8 โลลิตรก็ขับมาได้ตั้ง 6 ปี
ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขาย
ชอบอะไรที่ไม่เหมือนใคร ไม่ค่อยซ้ำใคร ไม่ชอบยี่ห้อเจ้าตลาด
ผมเลือก Mazda 3 ครับ

เหมือนกันเลย
Mazda 3 โยน 3 เลนได้จริงเหรอ ช่วงล่างอาจจะได้แต่ พวงมาลัยคงไม่ไหวมั้งครับ ซีวิคคมกว่าเยอะ
รถมุดนะ ผมเลือกพวงมาลัยคมมกว่าช่วงล่างนะครับ
ถ้าพวงมาลัยไม่คมช่วงล่างดีแค่ไหนก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ตอบยากแฮะ

สำหรับบอดี้ ต่อให้เป็น FD ผมก็ชอบเจ้า Mazda 3 มากกว่า(MCนะ)

สำหรับผมไปมาสด้าครับ แต่ต้อง 2.0 ถ้า 1.6 ผมเอา 1.8 FB ที่เติม e85 ได้ครับ

แต่มันใกล้จะตกรุ่นแล้ว แต่ผมชอบรุ่นนี้มากกว่า ตัวใหม่มันล้ำๆ ยังไงพิกล บอกไม่ถูก ตัวนี้สวย สปอร์ตลงตัวมากๆครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
1. ช่วงล่างของ Civic เมื่อเทียบกับ Mazda3 ถือว่าห่างกันประมาณไหนครับ  Civic ตัวนี้ช่วงล่างอยู่ประมาณใด Mazda3 การควบคุมถือว่าดีเลยสำหรับผม

จากที่ได้ลองขับตัว Mazda 3 1.6 และได้ขับตัวของ 2.0 ของเพื่อนบ่อยๆ ผมให้ Mazda 3 ดีกว่า 20% มาสด้า 3 มันดีกว่าตรงที่เวลาจั้มคอสะพานแล้วนิ่งไม่ดีดเด้ง
ซึ่ง Civic FB ถ้าย้อนคอสะพานแรงๆ ยังคงมีอาการเด้งเล็กๆ ตามประสา Civic ที่เป็นโรค DNA มาตั้งแต่รุ่นเก่าก่อน
เข้าโค้งทางไม่เรียบ Mazda 3 ทำได้เนียนกว่า และช่วงล่างรู้สึกนุ่มกว่า Civic FB เล็กน้อย แต่พวงมาลัย Civic ดีกว่าพอสมควรตรงที่ คม แม่น สนุก
ถ้าคิดจะปาดทีนึง 3 เลน ช่วงล่าง Mazda 3 ดีกว่า แต่ช่วงล่าง Civic ก็เอาอยู่สบายๆ ถ้าได้ยางดีๆ ซักชุดนึง รับรองว่า ไม่มีแกว่ง ไม่มีท้ายดีดดิ้นให้รำคาญ
เพราะยางติดรถล้อ 16 ของ FB ห่วยบรมมากกกกกกก เวลาผมเล่นแรงๆ รู้เลยว่ามาจากยางนี้แหละ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2. เครื่องยนต์ เช่นกัน ในระยะสั้นผมว่า ​Civic  ดีกว่าพอควร แต่ระยะยาวล่ะ คันไหนดีกว่าครับ ต่างกันมากมั้ย Mazda3 ตัวใหม่ตีนต้นเหมือนจะเร็วกว่าตัวเก่าอยู่นะ

ระยะยาวอันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะผมเพิ่งใช้ FB 1.8 มาได้เดือนกว่า และ Mazda 3 2.0 ของเพื่อนก็อายุราวๆ 3 เดือน
แต่ถ้าว่ากันด้วยการตอบสนองเครื่องยนต์ โดยควารู้สึกส่วนตัวผมเอง ผมว่า Mazda 3 2.0 ให้อัตราเร่งที่พอๆ กันกับ FB 1.8 ครับ

และ Mazda 3 1.6 โดยความเห็นส่วนตัว ผมว่า หมดเกียร์ 1 ก็เหมือนหมดลม เพราะหลังจากเกียร์ 1 แล้ว ก็ไต่ขึ้นช้าๆแล้วหล่ะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

3. อัตราการกินน้ำมันเมื่อเทียบกันเป็นยังไงบ้างครับ

Civic FB 1.8 วิ่ง 120 KM/HR ประหยัดกว่า Mazda 3 2.0 ที่ความเร็วเฉลี่ยเดียวกัน พอใช้ได้ครับ
ผมเคยลองวัดดูโดยขับจากตรัง - หาดใหญ่ Mazda 3 2.0 กินเฉลี่ยที่ 13 โลลิตร ส่วน Civic กินเฉลี่ยที่ 16 โลลิตร

ส่วน Mazda 3 1.6 ผมไม่ได้ใช้งานเองจริง แต่ดูท่าทางแล้วจะมีแนวโน้มกินน้ำมันเยอะกว่า เพราะเครื่องเก่าและเกียร์ 4 Speed
วิ่งทางไกลรอบเครื่องสูงกว่า 

ออฟไลน์ AHc200

• Newbie
  • *
   ผมก็เป็นคนนึงที่ ต้องตัดสินใจเลือก เจ้ารถ 2 คันนี้เมื่อ กลางปี ที่แล้ว ( 2012 )  ช่วงนี้ผมตัดสินใจ เจ้าซีวิค FB เปิดตัวพอดี  แถมมาสด้า ตัว 1.6 ก็เปิดตัวหลังจาก FB ไม่ถึงเดือน  เลยได้ลองทั้ง2 ตัว

มาสด้า 3 1.6   ได้ยินคนบ่นมาว่าอืด เลยต้องลอง........... ผลคือแตกต่างจากตัวเก่ามากครับ รถพุ่งมากเหมือนจะน้ำหนักตัวถังเบาลงแล้วก็เซ็ตเกียร์มาใหม่  เลยทำให้การขับขี่ดีกว่า ตัวเดิมมาก  ตรงนี้อย่าเอาตัวใหม่ไปเทียบกับตัว 1.6 ตัวเก่านะครับ   มันคนละเรื่องกันเลย   ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

ส่วนซีวิค  1.8  คันเร่งดีติดเท้าครับ ใช้ความรู้สึกลองทดสอบดู ไม่ได้รู้สึกต่างกับมาสด้า 3 1.6 ( ตัวใหม่นะครับ ) ช่วงล่างผมว่าตัว FB ให้ความรู้สึกดีกว่าตัว FD ครับแต่ถ้าเทียบกับ มาสด้าแล้วผมว่ามันยังห่างกันพอสมควรนะครับ อันนี้ต้องลองครับ จะชัดเจนกว่า ต่อให้ใช้ช่วงล่างระบบเดียวกัน  แต่คุณภาพ ความหนาของวัสดุช่วงล่าง ผมว่าตรงนี้ของมาสด้าจะใช้ของดีกว่า

อันนี้ผมว่าต้องลองทั้ง 2 คันในเวลาต่อกันเลยครับ  จังหวัดที่ผมอยู่ 0 ทั้ง 2 ห่างกันแค่ 4 แยกเดียว  เลยทำให้เปรียบเทียบได้ชัดเจนยิ่งขึ้น

สรุป ผมก็ตัดสินใจซื้อเจ้ามาสด้า 3 ไปครับ  ทั้งๆที่ทราบว่าเปลืองน้ำมันกว่า  ราคาตกกว่าหน่อย   แต่ให้ตายเถะครับผมทิ้งรถที่ผมขับแล้วรู้สึกดีไม่ลงจริงๆ  ทั้งภายนอก + ภายในที่ให้ความรู้สึกสปอตๆ  วัยรุ่นตอนปลายอย่างผม ทนไม่ไหวจริงๆ ถ้าผมเลือกซีวิคไปทุกครั้งที่ผมขับสวนหรือขับผ่านกับมาสด้า 3 ผมคง  ระทวย น่าดู   

โชคดีกับการตัดสินใจนะครับ 

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ผมเป็นคนชอบขับรถเร็วถึงเร็วมาก ขับมา 140 โยน 3 เลนแล้วดึงกลับต้องนิ่ง
ชอบภายในรถที่น่าใช้น่าขับ มีอะไรให้ดู ให้เล่น ให้กด
ไม่สนใจเรื่องกินน้ำมันมาก คันเก่าเครื่องสองเจวิ่งต่างจังหวัดกิน 8 โลลิตรก็ขับมาได้ตั้ง 6 ปี
ไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาไว้ขาย
ชอบอะไรที่ไม่เหมือนใคร ไม่ค่อยซ้ำใคร ไม่ชอบยี่ห้อเจ้าตลาด
ผมเลือก Mazda 3 ครับ

เหมือนกันเลย
Mazda 3 โยน 3 เลนได้จริงเหรอ ช่วงล่างอาจจะได้แต่ พวงมาลัยคงไม่ไหวมั้งครับ ซีวิคคมกว่าเยอะ
รถมุดนะ ผมเลือกพวงมาลัยคมมกว่าช่วงล่างนะครับ
ถ้าพวงมาลัยไม่คมช่วงล่างดีแค่ไหนก็เท่านั้น

ก็ไม่รู้ซิครับ ผมก็ทำอยู่ในเวลาที่ผมต้องการใช้เวลาในการเดินทางให้น้อยที่สุด ไม่รู้เรื่องพวงมาลัยหรือช่วงล่างอะไรดีกว่ากัน
ผมเชื่อว่ารถในระดับ c เซ็กเม้นท์ ก็ทำได้ทั้งนั้นแหละครับ อยู่ที่ว่าใครทำแแล้วมั่นใจก็ทำไป
ส่วนตัวผมมั่นใจกับรถคันนี้(รูปส่วนตัวซ้ายมือ) แต่ยังไม่มั่นใจที่สุด ถ้าจะให้มั่นใจสุด ก็ต้องเป็นรถคันเก่าผมซึ่งทำมาหมดแล้ว
ผมขับไม่ได้มุดอะไรครับ เพียงสไตล์การขับของผม(นอกเมือง)คือจะขับแบบไม่ค่อยผ่อนคันเร่ง คือถ้าเจอรถช้าผมไม่เบาจะซ้ายที - ขวาทีไปเรื่อย ไม่ไปริบไฟไล่ใคร หาทางของผมไปเอง
อีกอย่างผมมันสาวก Nissan กับ Mazda ครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา