ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้ Fiesta 1.5 ปัญหากินน้ำมันมากเหลือเกินคับ จะร้องไห้แล้วนะ  (อ่าน 26870 ครั้ง)

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
เจ้าของกระทู้ สนใจจะให้พี่ทำเทสต์อัตราสิ้นเปลืองให้ดูเลยไหม?

กำลังจะถามพี่จิมมี่พอดีว่าสนใจเอา 1.5 ไปทำรีวิวพวกอัตราสิ้นเปลือง อัตราเร่ง หรืออะไรอื่นๆ เพิ่มตารางในรีวิว Fiesta ไม๊คร้าบ

เพราะตอนนี้คนมาถามเยอะเหมือนกันว่าเครื่อง 1.5 กับ 1.6 ต่างกันมากไหม

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
ผมเดา ...  เกี่ยวกับการ  เข้าศูนย์เช็คระยะตามกำหนด  น่าจะระยะเช็คที่ 5000 กม. ช่างที่ศูนย์จะปรับจูนให้กินน้ำมันเบาลง   ปัญหาจริง ๆ คือ เราจะรู้ได้อย่างไร  ว่าอะไรคือค่ามาตรฐาน ......เดานะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เจ้าของกระทู้ สนใจจะให้พี่ทำเทสต์อัตราสิ้นเปลืองให้ดูเลยไหม?

จัดเลยครับ จขกท จะได้รู้กันไปเลยและอีกอย่างเผื่อมีอะไรผิดปกติจะได้มีผู้รู้ดูและแนะนำให้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ผมว่าปรกติ ที่บ้านเป็นตัว 1.6 Ultimate ก็อยู่ที่ 8 - 10 โลลิตรครับ เต็มถังวิ่งได้ประมาณ 340- 370 โล

ส่วนรถข้างบ้านตัว 1.5 เคยถามเค้าก็บอกว่าอยู่ที่ 10 กว่าโลลิตร ถังนึงก็วิ่งได้ประมาณผมเหมือนกัน

อัตราที่ผมบอกนี่ วิ่งในเมืองนะครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
เอาจริงๆ น่ะครับ ผมออกรถป้ายแดง มาหลายคัน ทำไมไม่เห็นรู้สึกว่า run in จะกินน้ำมัน มากๆ กว่าปกติเลย

ไม่ว่าจะเป็น กระบะ หรือ เก๋ง ผมไม่เจอปัญหาเรื่องกินน้ำมันมากๆ จนผิดปกติน่ะ

ผมว่าขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ แต่บุคคล เส้นทางทีใช้ และปัจจัยอื่นๆ อีกมากกว่า
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
ผมเพิ่งเดินทางไกลมาสดๆเลยครับ เพิ่งกลับถึงบ้านตอนเย็น..
กับเฟียสต้า 1.5

วิ่งไป 580 กม. เติมอัดกลับไปได้ 1260 บาท ได้ 36.79 ลิตร..
น้ำมัน E20 ที่ความเร็ว 110-120 ยืนพื้น มีแซงหลายๆจังหวะ

เท่ากับ 15.76 กม./ล. หรือตกกิโลเมตรละ 2.17 บาท..
หน้าจอบอกไว้ 6.3 ลิตร/100กม. หรือ 15.87 กม./ล. ถือว่าใกล้เคียงมากๆครับ
(ประหยัดกว่ากระบะดีเซลนะครับ ถ้าวิ่งที่ความเร็วเกิน 110 เหมือนกัน)

ผม 1.6 วิ่งเส้นรังสิตไป BTS หมอชิต ก็ติดพอสมควร ระยะทางประมาณ 20 กว่ากิโลใช้เวลาเป็นชั่วโมง ก็ไม่เคยได้ ต่ำกว่า 12 กิโลลิตรนะครับ ปกติจะไ้ด้ราวๆ 13 เกือบ 14 ตั้งกะออกรถใหม่ ส่วนนอกเมืองก็ได้ระหว่าง 16-18 กว่า เคยขับแบบตั้งใจประหยัดเหยียบประมาณ 90 นี่ก็ได้ร่วมๆ 20 กิโลลิตรนะครับ และเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้ว่าค่าเฉลี่ยจากหน้าจอของเฟียสต้านี่ใกล้เคียงกับค่าที่ได้จริงมากนะครับ บวกลบไม่เกิน 1 กิโลลิตร(ลองวัดแบบขับแล้วเติมเต็มถังหัวจ่ายตัดนะครับไม่ได้เขย่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2013, 14:54:52 โดย aun »