ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องความมั่นใจเกี่ยวกับศูนย์บริการ และภาพลักษณ์ Volvo ครับ  (อ่าน 11292 ครั้ง)

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Benz BMW Volvo Toyota Honda ฯลฯ มาแล้ว ขอแนะนำว่าถ้าอยากใช้รถ Benz BMW Volvo ก็เตรียมใจสำหรับค่าอะไหล่(ถ้าไม่มีประกัน) และราคาขายต่อ ด้วยครับ
อย่าหวังซื้อรถ Benz BMW เพราะคิดว่าราคาขายต่อจะได้สูงๆ  ในเวปนี้มีใครขาย Benz BMW Volvo แล้วพูดอย่างภูมิใจว่าได้ราคาดี มีไหมครับ ช่วยบอกด้วยว่าขายได้ราคาเท่าไหร่ เงินหายไปเท่าไร ผมรู้จักแต่คนที่ขายแล้วราคาตกมาก บางคนก็ทำใจยังไม่ขาย(เสียดายรถ) แต่ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักคือมีฐานะดี ขนหน้าแข้งไม่ร่วง ขายถูกๆก็ไม่เป็นไรกลับมาใช้รถยุโรปต่อไปเพราะความปลอดภัย คุณภาพ ความมั่นใจ หรือบางคนก็ซื้อเพราะภาพลักษณ์ที่ดีกว่ารถญี่ปุ่น

ถ้าคุณเสียดายตัง ก็น่าจะเล่นรถญี่ปุ่น(ตลาด)นะ ราคาขายต่อดีมากๆเลยเมื่อเทียบกับรถยุโรป ลองซื้อแล้วไม่ชอบจะขายทิ้งแล้วซื้อใหม่คุณก็ขาดทุนนิดเดียว แต่คุณเสียเยอะกว่าถ้าเป็นรถยุโรป   อย่าซื้อตามแรงเชียร์สาวกค่ายรถต่างๆเลย เขาชอบอะไรเขาก็เชียร์อย่างนั้นตามความคิดและเงินของพวกเขา  อย่าลืมว่าผู้เสียเงินคือคุณ  ผมไม่อยากเห็นคุณผิดหวังกับการเสียเงินภายหลัง

ผมใช้รถมาหลายคัน และไม่เห็นว่า Volvo จะด้อยกว่า Benz BMW ในด้านคุณภาพและความปลอดภัย รถยุโรปบางรุ่น บางคันก็ห่วย ต้องศึกษาเลือกดูเองตัดสินใจเอง
ความสวยก็แล้วแต่คนมอง  ส่วนภาพลักษณ์คนไทยก็ยกให้Benzได้ แต่ขอบอกว่าคนมีฐานะร่ำรวยที่ฉลาดๆเขาไม่ยึดติดกับภาพลักษณ์หรอก เขาแค่เลือกในสิ่งที่เขาชอบ แค่นั้น

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
สำหรับผมแล้ว Volvo ภาพลักษณ์ดีนะครับ เคยลองเทสไดรฟ์ดู ช่วงล่างนี่เป็นรถยุโรปเลย หนึบกว่ารถญี่ปุ่นจริงจัง ภายในก็เนี้ยบแบบยุโรป

ยังไง Volvo ก็ยังตาม BMW กับ Benz อยู่สักช่วงตัว แต่ดีกว่าแต่ก่อนแล้วครับ
แต่ตอนนี้ ดูเหนือว่า Camry Accord อยู่ครับ ยังไงคนไทยก็ให้เครดิตรถยุโรปค่ายดัง มากกว่าค่ายญี่ปุ่น

ออฟไลน์ peak14405

พี่ๆหลายๆท่านคงช่วยตอบคำถามไปและ

เท่ไม่เท่ไม่รู้ ดูรูปนี้ครับ  :P

X6 F30 SLK E,C หันคอกันคอแทบเคล็ด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
พี่ๆหลายๆท่านคงช่วยตอบคำถามไปและ

เท่ไม่เท่ไม่รู้ ดูรูปนี้ครับ  :P

X6 F30 SLK E,C หันคอกันคอแทบเคล็ด

อ้าวท่านประธานกลุ่ม มีมีตติ้งกันแล้วหรอครับ เร็วจริง จำได้ว่า วันนั้นยังคุยกันถึงเรื่องตั้งกลุ่มในเฟสอยู่เลย  ;D

ออฟไลน์ peak14405

เจอกันไปสองรอบครึ่งละครับ กำลังจะมีรอบต่อไปเร็วๆนี้ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 14:41:36 โดย peak14405 »

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ถ้าเอาภาพลักษณ์อย่างเดียวนะ ผมว่ารถนี่มันก็เหมือนเสื้อผ้า เสื้อผ้าดี brand หรู ราคาแพง ถ้ารูปร่าง หน้าตา ผิวพรรณ โง้วเฮ๊ง ของคนใส่มันไม่ใช่ มันก็จะดูตลกเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เรื่องศูนย์บริการ ผมว่าก้โอเคนะคับ ถือว่าฝีมือดีคับแค่อาจจะน้อยไปหน่อย แต่ซื้อรถมาก้ต้องเข้าศูนย์คับ อู่นอกมันไม่ใช่เรื่องคับผม ราคาขายต่อ 5 ปี ตกเหลือไม่ถึง 40 เปอเซนคับแต่ผมว่าบีเอมก้ตกเยอะนะคับ

ออฟไลน์ pong_ru

ผมใช้ V60 มา 1 ปีเต็มแล้ว ผมว่าคุณควรไปลอง Accord ใหม่ เอารุ่น Teach น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีกว่า ราคาไม่ตก ศูนย์มีให้เลือกมากมาย ภาพลักษณ์ดี

ถ้าอยากได้ Volvo ควรไปลอง และควรรู้สึกดีกับตัวรถ และการขับ ถ้าไม่รู้สึกดีกับมันก็อย่าเลือกเลยครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
หลายท่านได้ให้ความเห็นกันเยอะและหลากหลายพอควร ตอนนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณแล้วครับว่าจะเลือกอะไร
ผมไม่มีอะไรจะแนะนำ แต่ผมมีความสุขกับสิ่งที่ผมได้เลือกและได้ใช้ประโยชน์จากมันเสมอ
ปล คนในบ้านผมใช้ MB E220/BM318i/teana. แต่ผมเลือกใช้ VV S60. ครับ

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
Volvo มีภาพลักษณ์ด้าน ความปลอดภัย ครับ
ยอดจองรถ bangkok motor show 2013 ...ข้อมูลจาก  (manager online)
 MB        1,768 คัน
 Bmw.     1,719
 Vw.         292
 Volvo .   237
ล่าสุด หน้าปัดโชว์ Bonet open เเละ ล็อคประตูด้วย remote ไม่ได้ก็
เข้าศูนย์volvo พระราม4 จัดการให้เรียบร้อย +ล้างรถให้  พอใจครับ
ถ้าท่านมีงบจํากัด เเละใช้4-5ปีเปลี่ยนเเนะนําBrandอื่นครับ
 แค่Volvoได้เป็น หนื่งในตัวเลือกของท่าน หรืออีกหลายท่านผมก็ดีใจ
เเล้ว

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• Jr. Member
  • **
ผมว่า Volvo ปัจจุบันน่าใช้มากขึ้นครับ
เหลือแค่เปิดใจยอมรับ

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
คนที่จะตัดสินใจเลือกวอลโว่นี้ ต้องจิตแข็งพอสมควรน่ะค่ะ 100 ทั้ง 100 คนรอบข้างรุมด่าทั้งนั้น  แต่สุดท้ายไปลองขับ และเดินดูมาหลายยี่ห้อ เลยทำใจ และยอมรับวอลโว่มาใช้ ใช้มาจะปีแล้วค่ะ ยังไม่มีปัญหา การเคลมกับ 0 ก็ค่อนข้างง่าย 0 มีการติดตามทุกครั้งหลังจากเอารถเข้าไปรับบริการ  จขกท ถ้าชอบก็อย่ากังวลว่าราคาจะตก อะไหล่จะแพงเลย ส่วนตัวคิดว่าทางวอลโว่ คงอยากมำตลาด ดังนั้น เค้าตองพยายามพัฒนาให้ดีขึ้นเพื่อแข่งขันค่ะ อีกอย่างตอนนี้ ประชากรวอลโว่เริ่มเยอะขึ้น ยิ่งไม่น่ากังวลค่ะ