ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากระโปรงรถเปื้อนสีจากผ้าเช็ดรถ  (อ่าน 1991 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ฝากระโปรงรถเปื้อนสีจากผ้าเช็ดรถ
« เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 19:18:12 »
ฟังดูแปลกแต่มันเกิดขึ้นจิงคับ เล่นเอาเครียดเลย
ขอเล่าความเปนมาย่อๆนะคับ ตอนซื้อรถเอาไปเจิม
ด้านหน้าฝากระโปรงสามจุดและปิดทอง หลังจากนั้น
ผมก็ล้างรถมาเรื่อยๆจนทองกับขี้ผึ้งหลุดหายไป
จนมาวันนี้ก็ล้างรถปกติแต่ซื้อผ้าไมโครมาใหม่ก็จัดการใช้งาน
คือเช็ดรถเสร็จ ก็ใช้เจ้าผืนนั้นแหละซักน้ำและบิดหมาดๆและก็
เอาไปลงแวก(แบบสูตรน้ำ) ทีนี้ปัญหาเกิดก็คือสีของผ้าไมโครไฟเบอร์
มันไปฝังติดลงบนฝากระโปรงตรงจุดเดียวกันกับที่หลวงพ่อเจิมไว้เลย
รอยชัดเจนซะด้วย อย่างนี้ขัดเคลือบจะหายมั้ยคับ หรือว่าเคลมสีฝากระโปรงใหม่ไปเลย
คือว่ารอยมันใหญ่มากๆ เหมือนตอนเจิมรถมาใหม่ๆเลยแต่มันเปนสีน้ำเงินของผ้าไมโคร
พี่ๆท่านใดเคยเจอเคสแบบนี้บ้างคับ รบกวนขอคำแนะนำด้วย เอาน้ำมันก๊าซเช็ดก็แล้ว
ไม่หายเลยเหมือนสีมันฝังลึกลงไปในชั้นแลคเกอร์เลย ผมเดาว่าเปนที่ผ้าไมโครแหละ
แต่ปัญหาคือทำไมมันมาเกิดสีตรงจุดที่หลวงพ่อเจิมไว้ ตรงอื่นไม่เปน

ปล.ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูนะคับเพราะว่าถ่ายมามันก็เห็นไม่ค่อยชัด แต่ของจิงๆชัดมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 19:24:25 โดย nachi »

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: ฝากระโปรงรถเปื้อนสีจากผ้าเช็ดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 20:25:19 »
ขัดก็ออกคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ฝากระโปรงรถเปื้อนสีจากผ้าเช็ดรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 22:26:36 »
อย่าเพิ่งเครียดครับ
เอา cleaner wax ลงก็น่าจะออกนะครับ
ถ้าไม่ออกก็น้ำยาขัดเลย ไปแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 00:33:43 »
 ฃอบคุนมากๆคับ พอดีเพื่อนเอาคาร์โก้มาให้ลองขัด
ผมก็ลองแต้มหน่อยนึงและก็ขัด โอ้โห กัดเนื้อสีผมซะด่างเลย
ผมเลยหยุดไว้ก่อน เด๋วไปกันใหญ่

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 05:14:05 »
น้ำยาขัดลองของ menzerna ครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 11:36:33 »
ลองเอาดินน้ำมันลูบดูครับ รถเคยโดนละออกสีมายังเอาออกได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 13:05:42 »
ตอนแรกจากกังวลเรื่องสีซึมลงฝากระโปรง กลายมาเปนเครียดเรื่องรอยด่างจากการขัดสี
จากครีมขัดคาร์โก้อีก - - ยังไงจะลองทำตามที่พี่ๆแนะนำมานะคับ เพราะมีเพื่อนทำคาร์แคร์อยู่
เด๋วจะลองไปขอยืมดินน้ำมันกะน้ำยาขัดสีตามที่แนะนำมาคับ คิดว่าเพื่อนน่าจะมี