ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามปัญหาเล็กๆนัอยๆ camry hybrid ครับผม  (อ่าน 4600 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ขอถามปัญหาเล็กๆนัอยๆ camry hybrid ครับผม
« เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:21:40 »
มีคำถามสามข้อครับ
1 รถผมเพิ่งใช้มา เกือบสองเดือน เมื่อวานลองเปิดประตูหลัง มันฝืดๆ เสียงเหมือนมีวัตถุอะไรมาติด คาอยู่  ก้มมองก็ไม่เจอ  เลยไปลองเปิดอีกข้าง ปรากฎ เป็นเหมือนกัน  เป็นเฉพาะประตูหลังครับสองข้างเลย  ตอนแรกมันไม่้ป็นครับ เพราะผมลองเข้าไปนั่งที่เบาะหลังบ่อยๆ เพื่อนๆที่ใช้อยู่มีใครเป็นมั้ยครบ  ถ้าเป็นเหมือนกันผมจะได้ไม่ต้องเข้าไปเชคครับ  ถามเซลแล้วบอกให้เอาเข้าไปเชค ยังไม่มีเวลาไปครับ
2 หน้าจอที่โชว ระยะทางที่ยังวิ่งได้  ปกติเติมน้ำมันปุ๊บ  ตัวลขมันก็จะค่อยๆเพิ่ม  อาทิดนี้ผมเติมไป มันไม่ขึ้นครับ ลองดับรถ ให้มันรีเซทก็ยังเหมือนเดิม  พอลองเติมน้ำมันเข้าไปเพิ่มทีนี้ ตัวเลขถึงวิ่งขึ้นมา  เลยงงว่าเพราะอะไร  หรือเป็นเพราะผมเติมน้แยครับ เติมทีละ500  มันก็ไม่น่าจะเกี่ยว  ถามเซลแล้วบอกให้เข้าไปเชค ยังไม่มีเวลาไปครับ
3 ผมจะขายรถ nissan tida ใ้ห้กับญาติ รถผมยังติดไฟแนนท์อยู่20 งวด ยกให้ไปผ่อนต่อโดยเปลียนสัญญา แล้วเค้าผ่อนไม่ไหว   ถ้าต้องการจัดไฟแนนท์ใหม่ ผมต้องติดต่อไฟแนนท์ประเภทไหนครับ เพื่อนๆมีแนะนำมั้ยครับ ที่รับจัดกรณีนี้ ถามนิสสัน ลิสสซิ่ง เค้าบอกว่าเค้ายังไม่รับทำกรณีนี้  เค้าแค่เปลี่ยนสัญญาผ่อนได้เท่านั้น  แต่อยาคตเค้ากำลังจะมีนะครับเค้าบอก  หรือว่าต้องไปติดต่อเต๊นท์รถทั่วไปที่เค้ารับจัดไฟแนนท์ อย่างงั้นมันเหมือนเราเอารถไปขายเต๊นท์แล้ว ญาติเราก็ซื้อรถมือสองรึเปล่าครับ ไม่อยากได้กรณีนี้ครับ   ครับผม

ออฟไลน์ MaiSki

Re: ขอถามปัญหาเล็กๆนัอยๆ camry hybrid ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:38:05 »
1 ไม่เป็นครับ
2 เติมน้อยไปครับ ปกติเมื่อcruise range ลดลงจนเป็นศูนย์ น้ำมันในถังจะเหลือประมาณ10ลิตร เพราะฉนั้นถ้าน้ำมันหมดถังแล้วเติมแค่ประมาณ10ลิตรตัวเลขมันจะยังคงเป็น0อยู่ครับ
3 รอท่านอื่นครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Re: ขอถามปัญหาเล็กๆนัอยๆ camry hybrid ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 13:49:08 »
1 ไม่เป็นครับ
2 เติมน้อยไปครับ ปกติเมื่อcruise range ลดลงจนเป็นศูนย์ น้ำมันในถังจะเหลือประมาณ10ลิตร เพราะฉนั้นถ้าน้ำมันหมดถังแล้วเติมแค่ประมาณ10ลิตรตัวเลขมันจะยังคงเป็น0อยู่ครับ
3 รอท่านอื่นครับ
สงสัยจะเติมน้อยไป แต่accord มันขึ้นมาเลย   จะได้สบายใจครับ :D

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 17:31:08 »
ข้อ 3 ติดต่อไฟแนนซ์ทั่วไปได้เลย (สีเหลือง สีส้มก็มีหมด) แต่ถือเป็นไฟแนนซ์รถเก่าซึ่งจะโดน Vat เพิ่มนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 19:15:34 »
1.ประตูหลังรถผมไม่เป็นนะครับเปิดปิดได้ตามปกติ แต่กำลังสังเกตเสียงอยู่ว่าจะเเน่น ตุบๆ ได้นานเท่าไรก่อนที่จะดังแปะๆ ;D
2.ไม่เคยสังเกตเลยครับ ส่วนใหญ่ผมเซทเป็นหน้าจอสถานะเครื่องยนต์อย่างเดียวเลยครับ ไม่เคยใช้ฟังค์ชั่นอื่นเลย(ขับอย่างเดียว ;D)
เวลาเติมน้ำมันถ้าระดับแบทเตอรี่เหลือเยอะจะกดEV mode และไม่ดับเครื่องเลยครับ แต่เซท trip meterเป็นศูนย์ครับ

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2013, 12:05:13 »
ของผมดังที่แผงประตูหน้าครับ เป็นเสียงเหมือนอะไรตีกันดังแต็กๆๆๆๆๆ