ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ข่วงหัวค่ำได้สัมผัสภายใน ซิลฟี กับ ครูส  (อ่าน 9141 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
 พอดีไปเดินห้างช่วงจะค่ำ เลยไปลองนั่งซิลฟี กับ ครูส (ช่วงนี้หมกมุ่นกับรถ c segment อยู่ค่ะ)
ไม่แน่ใจว่าเราสรุปถูกมั้ย คือ
ภายนอกครูสดูใหญ่มาก ซิลฟี่ดูหรูๆ แต่ถ้ามองจากท้ายรถซิลฟีก็ใหญ่โตมากเหมือนกัน
แต่พอเข้าไปนั่งข้างใน ซิลฟีใหญ่กว่านะ ครูสจะปกติไม่ใหญ่ไม่เล็ก
ความสะบายซิลฟี น่าจะนั่งสบายกว่า โปร่งๆ แต่ไม่ได้ลองขับซักคันค่ะ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ ไม่แน่ใจว่าเพื่อนคิดเป็นประการใด

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ไม่เคยนั่งซิลฟี่นะ แต่ก็รู้สึกได้ว่าซิลฟี่ภายในใหญ่กว่าครูซ เพราะผมใช้ครูซอยู่ เวลาผมวัดความกว้างรถผมชอบวัดพื้นที่กลางระหว่างคนนั่งข้างกับคนขับ รู้สึกครูซมันเล็กไปนะเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆในเซกเดียวกัน...
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่เคยนั่งซิลฟี่นะ แต่ก็รู้สึกได้ว่าซิลฟี่ภายในใหญ่กว่าครูซ เพราะผมใช้ครูซอยู่ เวลาผมวัดความกว้างรถผมชอบวัดพื้นที่กลางระหว่างคนนั่งข้างกับคนขับ รู้สึกครูซมันเล็กไปนะเมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆในเซกเดียวกัน...
ถ้าไม่ได้นั่งครูสดู ก็จะคิดว่ามันใหญ่มากค่ะ
เพราะดูภายนอกแล้วมัน d segment ชัดๆ
แต่พอเข้าไปนั่งข้างในก็ไม่ใหญ่มากเท่าใด แต่รถสวยค่ะ

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
นั่งมาเเล้วทั้ง 2 คันครับ ภายนอกครูซดูใหญ่ เเต่ภายในไม่กว้างเท่าที่คิด คอนโซลด้านหน้ากินพื้นเยอะเกินไป คือนั่งเเล้วติดขา

ยิ่ง headroom ด้านหลังติดหัวครับ ผมสูง 182 ซม

ส่วนซิลฟีนั่งเเล้วสบายกว่าชัดเจนอาจเพราะฐานล้อยาวกว่า ละพื้นที่ภายในมิติมันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ แต่ยังไม่เล็กเท่าโฟกัส เอิ๊ก >_<

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Slyphy VIP
Cruze Racing

จบข่าว สวยทั้งคู่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
ขอถามนอกเรื่องครับ  ซิลฟี่ กับ แลนเซอร์ เบาะหลังใครนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เห็นด้วยครับ แต่ยังไม่เล็กเท่าโฟกัส เอิ๊ก >_<

จริงครับ เบาะหลัง focus นี่อึดอัดมากมาย ผมสูงแค่เกือบ 170 เองนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Sylphy นี่ กว้างแบบไม่รู้จะกว้างยังไงแล้วอ่ะครับ

ตอนผมเลือกจะซื้อ C-Segment ตอนนั้นชอบ Focus มาก(โคตรแคบ) แต่แม่ชอบ Sylphy

พอไปดู Sylphy เลยพยายามเลื่อนเบาะคนขับแบบนอนขับสุดๆ หวังว่าข้างหลังมันจะดูแคบลงบ้าง ลุกออกมาดูแม่ที่นั่งเบาะหลังอยู่ เบาะกับขาห่างกันไม้โปรนึงได้(ตามยาว) -___-"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

Re: วันนี้ข่วงหัวค่ำได้สัมผัสภายใน ซิลฟี กับ ครูส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 00:24:34 »
ครูซภายในโอเคครับไม่อึดอัด
แต่ซิลฟี่มันกว้างเกินหน้าเกินตาครับ  ;)

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: วันนี้ข่วงหัวค่ำได้สัมผัสภายใน ซิลฟี กับ ครูส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 01:47:07 »
ถ้าไม่ได้นั่งครูสดู ก็จะคิดว่ามันใหญ่มากค่ะ
เพราะดูภายนอกแล้วมัน d segment ชัดๆ
แต่พอเข้าไปนั่งข้างในก็ไม่ใหญ่มากเท่าใด แต่รถสวยค่ะ

ดูภายนอกยังไง ก็ยังไม่เข้าขั้น d segment นะ
มันเล็กกว่าตั้งเยอะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 01:49:54 »
Focus อึดอัดไม่ว่าจะเป็นรุ่นเก่ารุ่นใหม่
Sylphy นั่งสบายสุดในกลุ่มดูดีมากกก น้องๆเทียน่าเย
Cruze เหมือนใหญ่แต่นั่งมันไม่ค่อยสบาย เบาะโคตรแข็ง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 09:10:47 »
จะว่าไปผมไม่เข้าใจว่าทำไม Focus, Cruze ข้างในถึงรูั้สึกไม่ค่อยสบาย ทั้งที่ตัวถังก็ดูใหญ่อลังการ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 10:24:11 »
นิสสันคงเหลือเบาะหลังนาวาร่าแหละที่แคบสุดๆ เก๋งซีดาน นั่งสบายมากพื้นที่กว้าง

ออฟไลน์ s_bean

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 11:08:53 »
อันนี้เป็นข้อสังเกตุนะครับ หลังจากที่ได้ลองนั่งซีลฟีมา ถ้าคนไม่ได้สังเกตุจะรู้สึกว่า เบาะหลังซีลฟีกว้าง ที่วางขาเหลือเยอะ เนื่องจากเบาะนั่งจะสั้น (ผมเทียบกับ Mazda3 ที่เคยไปลองเหมือนกัน)
เบาะซีลฟีจะยาวไม่ถึงข้อพับเข่า แต่ Mazda3 ถึง แต่ถ้าไม่ได้ติดใจอะไร ซึลฟีถือว่าเป็นรถที่ดีครับ เบาะนิ่มน้องๆ เทียน่าจริงๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 11:50:56 »
ขอถามนอกเรื่องครับ  ซิลฟี่ กับ แลนเซอร์ เบาะหลังใครนั่งสบายกว่าครับ
กว้างพอๆกัน แต่พื้นที่วางขา Sylphy เยอะกว่าพอสมควรและนั่งสบายกว่าครับ
(ชอบสบายๆ ลองดู peugeot 408 ไหมครับ เบาะนิ่มมาก กว้างด้วย)

ออฟไลน์ poundb

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 12:20:20 »
ซิลฟี่ นั่งแล้วโปร่ง โล่ง สบายครับ  ภายในนี่  เหมาะเป็นรถครอบครับดี

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 13:04:59 »
จะว่าไป Cruze ก็ไม่ได้แคบมากนะครับ
ผมว่าโอเค

กว้างกว่า Focus ใหม่แน่นอน

ออฟไลน์ sitpaku

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 14:25:50 »
กว้างพอๆกัน แต่พื้นที่วางขา Sylphy เยอะกว่าพอสมควรและนั่งสบายกว่าครับ
(ชอบสบายๆ ลองดู peugeot 408 ไหมครับ เบาะนิ่มมาก กว้างด้วย)
ครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 11:52:20 »
นั่งมาเเล้วทั้ง 2 คันครับ ภายนอกครูซดูใหญ่ เเต่ภายในไม่กว้างเท่าที่คิด คอนโซลด้านหน้ากินพื้นเยอะเกินไป คือนั่งเเล้วติดขา

คอนโซลด้านหน้ากินพื้นเยอะเกินไป คือนั่งเเล้วติดขา
ยืนยันตรงจุดนี้ครับ เป็นจุดนึงที่คนนั่งข้างคนขับไม่ชอบ ยิ่งถ้ามีเด็กๆที่ชอบมานั่งหน้าด้วยแล้วนะ ลืมครุซไปได้เลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 19:21:08 »
ซิลฟี่

ความกว้างของภายในไม่เท่าไหร่ครับ แต่ความยาว ยาวกว่าทุกรุ่นใน C segment

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 21:49:46 »
อันนี้เป็นข้อสังเกตุนะครับ หลังจากที่ได้ลองนั่งซีลฟีมา ถ้าคนไม่ได้สังเกตุจะรู้สึกว่า เบาะหลังซีลฟีกว้าง ที่วางขาเหลือเยอะ เนื่องจากเบาะนั่งจะสั้น (ผมเทียบกับ Mazda3 ที่เคยไปลองเหมือนกัน)
เบาะซีลฟีจะยาวไม่ถึงข้อพับเข่า แต่ Mazda3 ถึง แต่ถ้าไม่ได้ติดใจอะไร ซึลฟีถือว่าเป็นรถที่ดีครับ เบาะนิ่มน้องๆ เทียน่าจริงๆ

เบาะรองนั่งสั้นกับleg roomยาวมันแยกกันนะครับ

ถ้าเบาะนั่งสั้นแล้วเข่าติดเบาะหน้าด้วยอันนี้จึงนับว่าแคบ(ไม่ยาว)จริง
ถ้าเบาะรองมันสั้น. แต่เข่ากับเบาะหน้ายังห่างกันอยู่ก็ยังถือว่าleg roomยาวอยู่ดี

ออฟไลน์ 9800GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 17:53:14 »

เบาะรองนั่งสั้นกับleg roomยาวมันแยกกันนะครับ

ถ้าเบาะนั่งสั้นแล้วเข่าติดเบาะหน้าด้วยอันนี้จึงนับว่าแคบ(ไม่ยาว)จริง
ถ้าเบาะรองมันสั้น. แต่เข่ากับเบาะหน้ายังห่างกันอยู่ก็ยังถือว่าleg roomยาวอยู่ดี
เห็นด้วยคับ
O-Zone

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 19:15:17 »
Sylphy เด่นที่ภายในทั้งหมดนี่แหละครับ
Cruze เด่นที่การออกแบบมากกว่านะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 19:24:33 »
ถ้าจำไม่ผิดผมกลับเห็นกลับว่า Lancer EX สบายกว่านิดนึงครับ
เพราะเบาะเอนมากกว่า ที่รองขาก็ยาวกว่า แต่จะไม่ดูโปร่งเท่าซิลฟี่ ที่วางขาแคบกว่า และไม่มีแอร์หลังครับ
แต่ยังไม่เคยลุกเทียบจากคันนึงไปอีกคันนึงนะครับ