ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นรถมือสองคันนี้ เลยสงสัยว่ามีคนใช้รถรุ่นนี้ สีนี้ ด้วยเหรอ  (อ่าน 9800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
พอดีชอบท่องเว็บนี้อยุ่แล้วครับ พอเปิดไปเห็นคันนี้ก็แปลกใจ
ว่ามีคนธรรมดาสามารถใช้รถยี่ห้อนี้และสีนี้ได้ด้วยเหรอครับ
http://www.one2car.com/ROLLS-ROYCE_SILVER%20SPUR%20III/D09130431
ปล.ไม่ได้มีเจตนาโฆษณาหรืออย่างใดนะครับ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
 :) ;) :D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 22:53:35 โดย CTPK05 »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ผมเคยเห็น benz หลายคันสีนี้นะ ทะเบียนธรรมดา แต่ส่วนใหญ่จะเป็นทะเบียนจดทีหลังรุ่นมัน คือเหมือนจดใหม่

ผมเลยเข้าใจเองว่า เป็นรถที่ถูกปลดประจำการ ซึ่งเป็นไปได้ และพวกราชการจะได้ไป และคงไม่มีใครเปลี่ยนสีรถเดิม เพราะมันเด่นมาก

แต่ดูคันนี้แล้ว หากมีเงิน 10 ล้านจะซื้อรถ น่าใช้มากๆ ดูดีกว่า S class มากมาย เท่ห์โคดๆ อะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
โหรถ10กว่าปี ยัง8.5ล้าน
ทันทีที่ผมเห็น ก็คิดได้เพียงอย่างเดียวคือรถในวัง
แต่ผมก็เคยเห็น W126 สีแบบนี้มาขายเป็นจดทะเบียนหมวดใหม่ในขณะนั้น
เลยคิดว่าเป็นรถที่ในวัง ปลดประจำการ รึเปล่า

แต่รถตามขบวนที่เป็นเบนซ์สีแดง เคยเห็นนะครับ รุ่นW210 E320 คนขายบอกว่าเป็นรถตามขบวนเสด็จ

ว่าแต่RR สีแบบนี้ คนธรรมดาเอาไปใช้นี่ ตำรวจคงไม่กล้ายุ่งแน่เลย

ออฟไลน์ mathician

8.5M ขอเลือก S class ใหม่ดีกว่า ไม่รู้พอเปล่า  ;D
แต่ข้างในหรูมากเลย อาศัยอยู่ได้เลยนะเนี้ย

ออฟไลน์ Niceguy_C

เรื่องสีนั้น ไม่ได้มีกฎหมายห้ามเลยครับว่า คนทั่วไปห้ามใช้สีนี้ มีแต่คิดไปเองทั้งนั้น ว่าเขาห้าม

แต่ตามปรกติแล้ว สีนี้ ก็ไม่ค่อยจะมีใครทำอยู่แล้ว มีแต่รถในวังเท่านั้นที่ใช้สีนี้ จนคนทั่วไปจะมองว่า สีนี้เป็นรถในวังเท่านั้น

พูดง่ายๆคือ คุณจะเอารถไปทำสีนี้ก็ได้ครับไม่ผิดอะไรแต่ประการใด

ออฟไลน์ LaTeX

รถสีนี้นอกจากรถในวังก็นึกถึงแต่ Mini ครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
อย่าว่าแต่เป็นเจ้าของเลยครับ   ให้นั่งหลังยังไม่กล้านั่งเลย 

ออฟไลน์ peterpat

ไม่แน่อาจจะทำสีเองก็ได้นะครับ รถพี่ชายของเพื่อนผมยังเอาไปทำสีนี้เลยครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ผมว่าถ้าเช็คประวัติแล้วไม่ใช่รถจากในวัง ต้องถือว่าตั้งราคาแพงมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รู้สึกว่า คันนี้ มาแปลกๆ....

เชื่อว่าปลดประจำการมาแล้วมากกว่า
และถ้าจะออกจากวังมาแล้วจริง ก็คงจะมีการสั่งหนังมาเปลี่ยนเบาะให้ใหม่หมดแล้วแน่ๆครับ

ออฟไลน์ FyGI

ยางแปลกๆ

ผมไม่เคยเจอรถพระที่นั่งปลดประจำการแล้วมาจำหน่าย

เจอแต่รถที่ใช้ในวัง หรือรถตามเสด็จ หรือรถที่ใช้ส่วนพระองค์

คันในรูปนี้ถ่ายที่หน้าศูนย์ Rolls-Royce แถวพระราม 3

แถมเป็นตัว SPURII ที่ Minorchange แล้วด้วย

ส่วนตัวผม 50/50 นะ

ในใจลึกๆ ยังคิดว่ากองราชพาหนะน่าจะบูรณะรถพระที่นั่งเก็บเอาไว้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2013, 00:24:35 โดย FyGI »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ไม่ชอบสีนี้เลย เหมือนสีขาวที่ไม่ดูแลรักษาจนเหลืองเลย
แต่ดูดีเวลาอยู่ในขบวนเสด็จ

ออฟไลน์ okashi

รถสีนี้นอกจากรถในวังก็นึกถึงแต่ Mini ครับ

ที่ผมนึกออกมี ACV30 สีงาช้าง รุ่นครบรอบ40ปี อีกรุ่นนึงครับ  ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
แถวบ้านผมก็มีครับ benz s class 4ประตู ตัวยาว สีนี้เลย แต่ตัวเก่าแล้ว มีคนใช้ ป้ายปกติด้วย
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ LaTeX

วันนี้เพิ่งเจอเลยครับสีนี้เป็นเบนซ์เก่า มองไกลตอนรอไฟแดงน่าจะเป็นE Class

ยางแปลกๆ

ผมไม่เคยเจอรถพระที่นั่งปลดประจำการแล้วมาจำหน่าย

เจอแต่รถที่ใช้ในวัง หรือรถตามเสด็จ หรือรถที่ใช้ส่วนพระองค์

คันในรูปนี้ถ่ายที่หน้าศูนย์ Rolls-Royce แถวพระราม 3

แถมเป็นตัว SPURII ที่ Minorchange แล้วด้วย

ส่วนตัวผม 50/50 นะ

ในใจลึกๆ ยังคิดว่ากองราชพาหนะน่าจะบูรณะรถพระที่นั่งเก็บเอาไว้มากกว่า

รถในสำนักพระราชวัง เมื่อถึงเวลาปลดประจำการแล้ว ก็จะถูกนำไปขายต่อครับ มีเพียงบางคันเท่านั้นที่จะถูกเก็บไว้

แต่ที่ไม่ค่อยพบเห็นก็เพราะว่า แทบทุกคัน คนใน รอที่จะซื้ออยู่แล้ว เพราะเป็นรถที่ผ่านการดูแลอย่างดี รวมทั้ง รถบางหน่วยงานที่เป็นหน่วยงานส่วนพระองค์ ในหลวงท่านทรงใช้ชื่อของท่านเป็นเจ้าของรถด้วย จึงยิ่งยากที่จะหลุดออกมาข้างนอก เพราะมีคนรอซื้ออยู่แล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เริ่องนี้ตอบไม่ได้มาก เอาเป็นว่าสามัญชน มีได้แต่ไม่ควรจำหน่าย (ภาษาทหาร)
ออกมาแบบนี้ อาจมีบางท่านที่เป็นสามัญชนนี่แหละ ต้องการใช้เงิน

พ่อตาผมก็ขับสีนี้ รถชื่อตัวเองด้วย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องสีนั้น ไม่ได้มีกฎหมายห้ามเลยครับว่า คนทั่วไปห้ามใช้สีนี้ มีแต่คิดไปเองทั้งนั้น ว่าเขาห้าม

แต่ตามปรกติแล้ว สีนี้ ก็ไม่ค่อยจะมีใครทำอยู่แล้ว มีแต่รถในวังเท่านั้นที่ใช้สีนี้ จนคนทั่วไปจะมองว่า สีนี้เป็นรถในวังเท่านั้น

พูดง่ายๆคือ คุณจะเอารถไปทำสีนี้ก็ได้ครับไม่ผิดอะไรแต่ประการใด
แต่ E-Class สีนี้ ในเยอรมนี ก็จะมีความหมายแตกต่างกันไป -*-

แต่ E-Class สีนี้ ในเยอรมนี ก็จะมีความหมายแตกต่างกันไป -*-

เยอรมัน เป็นสีของแท็กซี แต่ราคาค่าโดยสารแพงเอาเรื่องเลยนะครับ

ออฟไลน์ SP

เคยเห็น Teana J31 สีนี้ครับ ไม่รู็ว่าทำสีเองหรือยังไง แต่ดูสวยดีครับ เข้ากับรถดี

ออฟไลน์ Ongszaa

เคยเห็น Teana J31 สีนี้ครับ ไม่รู็ว่าทำสีเองหรือยังไง แต่ดูสวยดีครับ เข้ากับรถดี
รถในวัง ครับ
J31 สีครีม มีแต่รุ่น200 คับ ปลดประจำการ
ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นj32 200xl คับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Mike

เคยเห็น แนวแต่ง VIP ทำสีนี้ก็เยอะครับ

ส่วน พระเก้าอี้ (กราบขออภัยครับ ถ้าใช้ราชาศัพท์ผิด) กองพระราชพาหนะ จะถอดอออกก่อน ที่นำรถคันนั้นๆ ออกประมูล หรือขายต่อ (เคยอ่านเจอ ตอน Landrover คันนั้น)

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88