ผู้เขียน หัวข้อ: มีคําถามครับ ตอนนี้ หม้อลมเบรคเป็น ชั้นครึ่งอยู่ สามารถเปลี่ยนเป็น สองชั้นได้ไหม  (อ่าน 7652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่า เเคมรี่ไฟท้าย ไม้บรรทัดคันนึง  เบรคกากมาตั้งเเต่ ออกป้ายเเดง

จวบจนปัจจุบัน ล่วงเลยมาสิบปีเเล้ว ก็ยังกากอยู่   อาการคือ ต้องกดเบรคลึก กดเบรคเเรง

เเล้ว เบรคก็ไม่ค่อยจะอยู่ ล้อไม่ค่อยล็อก เอบีเอส เเทบจะไม่ทํางาน ทั้งที่ลองเปลี่ยนผ้าเบรค เป็น Bendix Metal King ตัวท๊อปเเล้ว

ยางก็ใช้ GR-80 นํามันเบรค ก็เปลี่ยนทุกปีเป็นอย่างตํา

คิดว่า ปัญหา ไม่ได้มาจาก ยางเเละ ผ้าเบรคเเล้ว ปัญหาคงมาจาก ... ที่มีชื่อเสียในด้านนี้ พอสมควรมากกว่า

คราวนี้ เลยอยาก เเก้ปัญหา โดยการเพิ่มชั้น หม้อลมเบรค จาก ชั้นครึ่งที่มีอยู่เดิม เป็นสองชั้น ตามคําเเนะนําของเพื่อน

วันนี้ ผมไปที่อู่ เเล้วบอกให้ ช่างเปลี่ยนเป็นสองชั้น  เเต่ช่างตอบกลับมาว่า เปลี่ยนเเล้วจะยิ่งห่วยลง เพราะ ลมไม่พอ  ??????

ใช้ตัวเดิมเเหละ ดีอยู่เเล้ว

ในขณะที่เพื่อนผม ขับ tt141 (โตต้า หน้าเเหลม) เปลี่ยนเบรคจาก ดรัมเป็นดิส เปลี่ยนหม้อลมเบรค จาก ชั้นเดียวมาเป็น ชั้นครึ่ง ก็ใช้ได้ดีทุกประการ

เลยสงสัยว่า ตกลง ใครมั่ว ใครผิดใครถูกล่ะนี่ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2009, 22:11:16 โดย Lecter the Ripper »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าเปลี่ยนใหม่บางทีแย่กว่าเดิม รอฟังด้วยครับ

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
มีผลคือทำให้เบรคได้ง่ายขึ้น  จังหวะเบรคตื้นขึ้น  กดนิดเดียวก็พอ

แต่ไม่ได้ทำให้หยุดรถได้ดีขึ้นนะครับ  ถ้าจะให้หยุดดีขึ้นต้องเปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรคดีๆ จานโตๆแทนน่ะครับ

..ของผมเปลี่ยนจากชั้นเดียวไปเป็นชั้นครึ่ง  แต่ของผม civic EG นะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
กรณีนี้ ผมว่าลองไล่ระบบดูใหม่ดีกว่าครับ(หาน้ำมันเบรกเกรดดีๆ) แล้วอาจจะลองหาแม่ปั๊มเบรกที่ใหญ่กว่าเดิมนิดหน่อยมาใส่แทน ก็น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
การเปลี่ยนหม้อลมเบรก พูดง่ายๆ มันเหมือนช่วยให้มีแรงดันลมในระบบเบรกมากขึ้น แต่ก่อนเคยเปลี่ยนจากของเดิมวอลโว เป็น สกายไลท์ เหยียบทีหัวทิ่มเลย
มันไม่ได้ช่วยให้เบรกได้สั้นลง แต่ช่วยให้ใช้น้ำหนักในการเบรกน้อยลงมากกว่า....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D............you can do that, but your power brake from larger pump
will grab too quick!..................so you may have to take sometimes to get
used to with such symptom..................anyway hoping you doing OK.

yogibear