ผู้เขียน หัวข้อ: ทำช่วงล่างcamry ใหม่  (อ่าน 15481 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
ทำช่วงล่างcamry ใหม่
« เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 00:55:04 »
คือมีโปรแกรมจะออกcamry 2.5 แต่จะกันเงินส่วนหนึ่งมาทำช่วงล่างให้ดีๆเลยอ่ะครับ พอดีเห็นพี่ชายทำมาสวย และขับดีขึ้นมากโข
ต้องทำอะไรบ้างครับ พอดีไม่มีความรู้ แน่นำรุ่นด้วยก็ดีนะครับ จะได้หาข้อมูลต้องได้ถูกทางครับ
ยาง แม็ก19 หลังกว้างกว่าหน้า
โช็ค อื่นๆ

รบกวนด้วยครับ เอาแบบหนึบๆนุ่มๆ ต้องกันเงินไว้ประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: ทำช่วงล่างcamry ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 01:38:32 »
อย่าทำดีที่สุดครับ ผมเตือนจากใจ เพราะ ACV50 นี่ผมว่าช่วงล่างทำได้ดีมากแล้วครับ

กลัวจะไม่จบมากกว่า อีกอย่างหลังกว้างกว่าหน้าทำไปเพื่อ???  รถขับหน้านะครับ ไม่ใช่รถยุโรป

ถ้า ACV30 แบบผมว่าไปอย่าง ย้วยซะเวอร์เชียว ตัวใหม่เค้าว่าแน่นมากไปด้วยซ้ำ

ถ้าจะทำจริงๆ เปลี่ยนแมก 19 ใส่ Tein Super Street ยาง Pilot Sport 3 สักชุด ขยายจาน เปลี่ยนปั้ม 6 pot หน้า 4 pot หลัง

หมดนี่อย่างน้อยๆก็เตรียมไว้สองแสนครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 03:52:40 »
จัด 20 ไปเลยครับ หนึบแน่น หล่อ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 07:54:36 »
เปลี่ยนแต่แม๊ก ขอบ 19-20 แค่นี้ก็สวยแล้วครับ

แคมรี่ เขาว่าช่วงล่างดีแล้วนะครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:07:06 »
แม็กโต จะทำให้แข็งไหมอ่ะ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:27:51 »
แม็กโต จะทำให้แข็งไหมอ่ะ
ยางมันบางลงแข็งแน่นนอนครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 08:35:58 »
ใส่ shockแบบ mono tube + ล้อ Forged ยางดีๆ ก็พอแล้วมั้ง

ออฟไลน์ skyfall

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:22:58 »
ของเดิมจริงๆผมก็ว่าดีอยู่แล้วนะครับ กลัวจะยาว อย่าง คห1 ว่าไว้

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 10:46:26 »

Shock up สปริง ถ้าจะทำก็มีหลากหลายครับ ส่วนมากที่เห็นจะไปออกแนวแน่นหนึบ

ส่วนล้อ ยางหน้าหลังควรต้องเท่าครับ เพราะขับหน้าตามที่ คห1ว่า ของผมขับหลังยางหน้า 245 หลัง 275
เมื่อคืนขับฝนตกมีแอ่งน้ำ ยางหน้าลงไม่รู้สึกว่ามีแอ่งน้ำ แต่พอยางหลังลงนี่รู้สึกชัดเจนเลยครับ ผมเลยคิดว่าขนาดยางอาจมีส่วน

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:09:25 »
ผมใช้ รุ่นนี้ อยู่ ช่วงล่างส่วนที่ควร ปรับแก้  หากซื้อมาใช้งาน  แล้ว วิ่งท่องเที่ยวต่างจังหวัดบ่อย

การวิ่งต่างจังหวัด  หากเป็นคนขับรถเร็ว  แน่นอน ต้องแซง ตลอดเส้นทาง  และ ด้านขวา ถนนเมืองไทย  ส่วนมาก เส้นใต้  เส้นอีสาน  รถจะชอบแช่ ขวา กัน  เป็นส่วนมาก  หากขับเร็ว แล้วต้องการแซง ส่วนมากต้องแซงซ้าย  และ ถนน เลนท์ซ้าย ส่วนมาก ขรุขระไม่เรียบ ทำให้รถไม่วิ่งกัน

แม็กเดิม  ยางเดิม ขนาด 215/55/r17  ยางติดรถ ลายเน้นเสียงเงียบ แต่ รีดน้ำไม่ดี  เจอ ฝน วิ่งเร็วไม่ได้  ถ้าจะให้ สมรรถนะดีขึั้นเปลียนยางเป็น ยางลายสปอร์ต คุณภาพสูง  เพิ่มหน้ายางเป็น  225 กำลังดี  เน้น รีดน้ำ และเน้น เกาะถนนเพิ่มขึ้น

ช่วงล่าง เมื่อเจอ ถนนไม่เรียบ ขรุขระ  กับ camry รุ่นนี้ สามารถ วิ่งรูดยาว ได้เลย ตัวรถการทรงตัว ยังนิ่ง สนิท  ไม่แกว่ง   ไม่เฉ  ดิ้นออกนอกเส้นทาง ช่วงล่าง camr ตั้งแต่ ตัว แรก ยันตัวปัจจุบัน  ค่อนข้างทนทาน  ไม่มีอะไรให้เสีย ให้ชำรุดกันเลย

แต่ ถ้าวิ่งทางไกล เร็วๆ ยาวๆ เช่น จาก เชียงราย  รวดเดียวกัน กทม.  โช๊ค หลังจากผ่าน นคร สวรรค์ มา กรุงเทพ อาจเริ่ม ย้วย หรือ ล้า เนื่องจาก ทำงานหนักตลอดทาง
เบรคเดิมติดรถ ให้ความมั่นใจ ได้ค่อนข้างดีแล้วครับ  เบรค ดูดเท้า   เอาอยู่ ทุกสถานะการ  หากประกบกับ ยางคุณภาพสูง  ระยะเวลา จะสั้นลงไปอีกครับ

ทางตรง ความเร็วสูง ถึง 200 km/hr กับ แม็กเดิม   ยางเดิม  ตัวรถยังค่อนข้างนิ่ง ควบคุมได้ง่าย  คนขับไม่ได้เครียดเพิ่มใดๆ
เท่าที่ขับขี่ มา  2.5G รุ่นนี้ เหมาะมาก กับ เส้นทางต่างจังหวัด  เดินทางไกล ยาวๆ ขับสนุก ตลอดเส้นทาง  มีลูกเล่น  เครื่องยนต์  เกียร์ 6 speed ให้ลาก รอบ ให้ เซนเกียร์ เค้น กัน พอให้เลือดลม ได้สูบฉีด  ยามเมื่อต้องการได้ตลอดเวลา

แต่ หากใช้งาน ในเมือง ถือว่า อาจสู้ตัว HV ไม่ได้ เพราะ 2.5 จะออกแนวว่า พุ่งไปแล้ว หากจะชลอ ก็ต้อง ลงเบรคกัน แต่ สำหรับ hv จะ ควบคุมการพุ่ง และการชลอได้ ดีกว่า โดยไม่ต้อง ลงเบรค กันมากนัก ครับ

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:14:27 »
ผมว่าตัวhv ช่ววล่าง กระด้างไปหน่อย อยากได้หนุ่มหนึบกว่านี้ มีใครใช้ H Drive มั้ยครับ ดีมั้ย หรือข้ามไป เตอิน สตรีทแอดวานซ์ดี

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 12:23:48 »
hv  กระด้าง เพราะ สปริงครับ

ผมเคย ซื้อ สปริง ของตัว  hv  จะเอามาใส่ ด้านหลังของรถผม เนื่องจาก รถผม ติดแก๊ส ท้ายทรุด เลยคิดจะหา สปริง ที่สูงกว่า  แข็งกว่า มาติดตั้งชดเชย

แต่ พอซื้อมา ติดตั้งเสร็จ  ลองขับใช้งานดู  ด้านหลังแข็งกว่า ด้านหน้า มากมาย ทนวิ่งอยู่  2-3 วัน ตัดสินใจ ถอดออก  ใส่ สปริง เดิม แล้ว รอง สเปร์เซอร์ยาง  กดบน สปริงเดิม    ได้ความนุ่มเดิม กลับมา  แต่ ความสูงเพิ่มขึ้น ตามต้องการ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 20:45:56 »
ก่อนอื่นไปถามพี่ชายคุณก่อนครับว่าทำอะไรมาบ้างจะได้เป็นแนวทาง
ถ้าชอบก็จัดตามเลยครับ เปลี่ยนช็อคสปริงเนี่ยมีต้นแบบให้ลอกเป็นอะไรที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 23:29:17 »
1. ช่วงล่าง ผมว่ารุ่นนี้โอเคแล้ว แต่บางคนบอกว่า นุ่มไปรับไม่ไหว จเปลี่ยนรถเลยก็มี
ก็ไม่เข้าในจว่า ตอนซื้อทำไมไม่ขอเขาทดลองขับกันก่อน โชว์รูมไหนไม่ให้ลอง
ก็เปลี่ยนโชว์รูมกันไปเลย

2. เบรก 2.5 กับ Hybrid แตกต่างกันนะครับ และผมเจอมาแล้วว่า เบรกของ Hybrid ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 11:46:49 »
1. ช่วงล่าง ผมว่ารุ่นนี้โอเคแล้ว แต่บางคนบอกว่า นุ่มไปรับไม่ไหว จเปลี่ยนรถเลยก็มี
ก็ไม่เข้าในจว่า ตอนซื้อทำไมไม่ขอเขาทดลองขับกันก่อน โชว์รูมไหนไม่ให้ลอง
ก็เปลี่ยนโชว์รูมกันไปเลย

2. เบรก 2.5 กับ Hybrid แตกต่างกันนะครับ และผมเจอมาแล้วว่า เบรกของ Hybrid ดีกว่าครับ

ที่ hybrid เบรคดีกว่าเพราะมีมอเตอร์มาช่วยในการเบรถหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 17:42:11 »
เดิมๆทุกอย่างครับ เปลี่ยนแค่ยางพอ
ใช้ล้อเท่าเดิม แต่เปลี่ยนยางเป็นยางแนวสปอร์ต
ถ้าไม่พอใจ หาค้ำโช๊ค หาค้ำตัวถัง หรือ Rigid Collar มาใส่ดูครับ

ล้อโตๆ เปลี่ยนให้มันหนักๆทำไม ยิ่งช่วงล่างหนัก มันยิ่งขยับได้ช้า ยิ่งหน่วง
โอเคว่า ยางใหญ่ขึ้น หน้ากว้างขึ้นมากๆ แต่มันก็ได้แค่ทางตรง
ลองสาดโค้ง ลองโยกซ้ายขวา รถล้อเบากว่า จะมั่นใจกว่านะครับ
รถยุโรป เน้นเทคโนโลยีช่วงล่างเบา ล้อ ยาง เบรค จาน ปีกนก เน้นให้เบา ขยับได้เร็ว ตอบสนองได้ดีครับ
ล้อใหญ่ จานเบรคโตๆ มันตรงกันข้าม ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ ไม่คุ้มครับ

ยังไม่นับว่า ล้อโตๆ ขอบ 19-20 คุณจะหายางดีๆใส่ได้ยังไง ถ้ามีก็แพงมากๆ
สู้ล้อ 17 ใส่ยางดีๆ แล้วเอามาวิ่งเทียบกับล้อ 19-20 ในทางเปียกดูได้เลยครับ ล้อ 17 จะไปได้ไวกว่า นิ่งกว่า และปลอดภัยกว่ามาก