ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดไม่ได้ไปเล่นน้ำสงกรานต์ รบกวนตอบเรื่องหนังหุ้มเบาะหน่อยค่ะ  (อ่าน 6862 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คือส่วนตัวแล้วดูไม่ออกว่าหนังที่คุณภาพดีเป็นอย่างไรค่ะ มีคำถามอยู่สามข้อ โดยให้พิจารณาเฉพาะรถตลาด พวก premium ไม่เอานะคะ
1. รถพิกัดไม่เกิน c-segment ตัวใดเบาะหนังดีสุด
2. รถกระบะ ตัวใดดีสุด
3. รถ d-segment ตัวใดดีสุด

และถ้าเปรียบเทียบข้อ 1 2 3 ?
ขอบพระคุณทุกท่านที่ตอบค่ะ สุขสันต์วันสงกรานต์ชาว HLM ทุกคนค่ะ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เบาะหนังรถตลาดทั่วๆไปผมชอบหนังของโตโยต้านะ  หนังดูหนานุ่ม แต่นั่งจริงๆแล้วมีความหยาบของหนังเล็กๆ ตั้งแต่ Altis Camry   เสียดายที่โครงเบาะของรถToyotaแทบทุกรุ่นนั่งแล้วไม่มีความสบายเลย แถมชอบออกแบบเบาะมาหนากินพื้นที่รถมากๆ

ส่วนคุณภาพหนังที่ผมคิดว่าแย่สุดในตลาดผมคิดว่าเป็น Honda  (ตอบแบบนี้จะมีดราม่ามั้ยเนี่ย)
คือลองไปจับมาตั้งแต่ Civic Accord CRV หนังของHonda เป็นหนังบางๆ ลองจับดึงไปดึงมาเหมือนมันจะหลุดจากเบาะเลย  มีความรู้สึกว่าหนังบางมาก ถ้าโดนคนใส่กางเกงแบบมีซิบคมๆที่ด้านหลังเกี่ยวอาจะมีรอยขาดได้ง่ายๆเลย  แต่โครงเบาะดันนั่งแล้วสบายกว่าToyota

ส่วน Nissan Slyphy กับ Pulsar ผมว่าคุณภาพหนังมันไม่แตกต่างจาก Altis Camry เลย

แต่ถ้าได้ลองโดดไปนั่งTEANA คุณจะพบว่าทั้งคุณภาพหนังและโครงเบาะเนี่ย ดีเกินราคามากๆ หนังที่แลดูหนาไม่ขาดง่าย แต่มีความนุ่มยามที่ทิ้งน้ำหนักตัวลงไปบนเบาะ และผิวสัมผัสที่หยาบน้อยกว่าCamryด้วยครับ

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
เทียบให้ได้ แค่ Teana และ Camry hv 2013 นะครับ
ความรู้สึกผม Teana คุณภาพดีกว่า นั่งแล้วนุ่มนวลกว่ามาก

เบาะหนังรถตลาดทั่วๆไปผมชอบหนังของโตโยต้านะ  หนังดูหนานุ่ม แต่นั่งจริงๆแล้วมีความหยาบของหนังเล็กๆ ตั้งแต่ Altis Camry   เสียดายที่โครงเบาะของรถToyotaแทบทุกรุ่นนั่งแล้วไม่มีความสบายเลย แถมชอบออกแบบเบาะมาหนากินพื้นที่รถมากๆ

ส่วนคุณภาพหนังที่ผมคิดว่าแย่สุดในตลาดผมคิดว่าเป็น Honda  (ตอบแบบนี้จะมีดราม่ามั้ยเนี่ย)
คือลองไปจับมาตั้งแต่ Civic Accord CRV หนังของHonda เป็นหนังบางๆ ลองจับดึงไปดึงมาเหมือนมันจะหลุดจากเบาะเลย  มีความรู้สึกว่าหนังบางมาก ถ้าโดนคนใส่กางเกงแบบมีซิบคมๆที่ด้านหลังเกี่ยวอาจะมีรอยขาดได้ง่ายๆเลย  แต่โครงเบาะดันนั่งแล้วสบายกว่าToyota

ส่วน Nissan Slyphy กับ Pulsar ผมว่าคุณภาพหนังมันไม่แตกต่างจาก Altis Camry เลย

แต่ถ้าได้ลองโดดไปนั่งTEANA คุณจะพบว่าทั้งคุณภาพหนังและโครงเบาะเนี่ย ดีเกินราคามากๆ หนังที่แลดูหนาไม่ขาดง่าย แต่มีความนุ่มยามที่ทิ้งน้ำหนักตัวลงไปบนเบาะ และผิวสัมผัสที่หยาบน้อยกว่าCamryด้วยครับ
สาเหตุนึงที่ตั้งคำถามเพราะ เพื่อนพึ่งออก civic ใหม่ ตัวท็อบ 1.8 ที่ภายในสีดำอ่ะค่ะ
แล้วเราก็ไปลองนั่งดู เลยรู้สึกว่า หนังมันไม่ดีเลย หรือเราดูไม่เป็น ก็เลยมาตั้งคำถามดูค่ะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
หนังคุณภาพดี 

ต้องลูบแล้วไม่หยาบแข็งกระด้าง

จะไม่รู้สึกเหนียวหรือติดมือเวลาลูบ   

สามารถหยืดหยุ่นได้ดี

เอาก้นนั้งไปก็รู้เลยครับว่าดีไม่ดี ถ้าดีมันจะนั้งสบายมาก และ นุ่มก้นด้วยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
C-segment ผมให้ Mazda 3 แหะ รู้สึกดีกว่า Civic เยอะม๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก่อนอื่น ต้องขออภัยท่านที่เป็นเจ้าของรถที่นำมาเปรียบเทียบก่อนนะคะ
จขกท. ไม่มีเจตนาให้ดรามา เพียงแค่อยากได้ความรู้เรื่องหนังเฉยๆค่ะ

ผมชอบของ

1 Sylphy&Pulsar
2 BT 50 Pro
3 Teana

ถ้าเปรียบทั้ง3ข้อ Teana WIN ;D

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ผมขอตอบในส่วน C-segment แล้วกันนะเพราะไปลองขับมาหมดแล้ว
ผมให้ Mazda 3 ครับ ไม่ว่าจะเป็น หนังหรือเบาะทำออกมาได้ดี นั่งแล้วรู้สึกสบาย
ถ้าได้ภายในกว้างกว่านี้จะดีมากๆ

ออฟไลน์ NoName__???

ร้านไหนจะหุ้มเบาะหนังให้นุ่มแบบ Teana ได้บ้างคะ

ออฟไลน์ vellcap

ตอบไม่ตรงคำถามครับ  ;D
D-Segment ที่เบาะหนังแย่สุด = Honda Accord ครับ(G8 นะ) ลายหนังหายไปในบางจุด เรียบลื่นไปเลย(เคยเจอบางคัยเป็นลายตารางอีก)
C-Segment ที่เบาะแข็งที่สุด = Chevrolet Cruze LTZ เผลอนั่งแรงๆ บางจุดทะเทือนถึงน้องชายเลยล่ะ  :'( แถมส่วนที่เป็นหนังแท้เหมือนจะมีเฉพาะสีส้มนะครับ
แต่ทั้งสองคันให้อภัยได้ครับ นั่งทางไกลแล้วไม่เมื่อย ไม่ปวดหลัง ออกแบบมาดีใช้ได้

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ร้านไหนจะหุ้มเบาะหนังให้นุ่มแบบ Teana ได้บ้างคะ

ถ้าหุ้มข้างนอก รถเก๋ง หมดหมื่นกว่าบาท ได้หนังนุ่มกว่าteanaอีกครับ

ออฟไลน์ legion

• Full Member
วิชัยการช่าง แถวโรงเรียนจันท์หุ่น ครับ
คุณภาพและความปราณีตดีมาก สมราคาที่ค่อนข้างสูงเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
นอกจากคุณภาพหนังแล้ว ฟองน้ำที่ใส่ไปให้ยังช่วยทำให้ความนุ่มนวลต่างกันด้วยนะครับ ฟองน้ำที่หนาต่างกัน คุณภาพฟองน้ำคนละเกรด จะให้ความนุ่มที่ต่างกัน ฟองน้ำที่ เคยนุ่ม หากเฉือนให้บางและหุ้มหนังชนิดเดิมอาจแข็งเกินไปในฉับพลัน สุดท้ายก็การเย็บ รอยเย็บที่ไม่ถี่ยิบจนเกินไปจำทำให้หนังขยับตัวได้นิดหน่อย นั่งแล้วนุ่มสบาย แต่เบาะที่เย็บถี่ยิบ เย็บแน่น ด้ายตึงเปรี๊ยะ จะทำให้เบาะนั่งกระชับ แต่หากจะดูแค่ตัวหนังเลย ต้องลองไปดูร้านทำเบาะเจ๋งๆครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

เคยโทรสอบถามร้าน kin auto สาขาขอนแก่น
กระบะสี่ประตู สองหมื่นกว่า บาท
ราคานี้ถือว่า เป็นหนังค่อนข้างดีมั้ยคะ
(ยังไม่เคยเห็นหนัง แค่โทรสอบถามราคา และได้คำแนะนำจากในคลับว่าร้านนี้ค่อนข้างมีชื่อเสียง เลยลองโทรดูค่ะ)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เคยโทรสอบถามร้าน kin auto สาขาขอนแก่น
กระบะสี่ประตู สองหมื่นกว่า บาท
ราคานี้ถือว่า เป็นหนังค่อนข้างดีมั้ยคะ
(ยังไม่เคยเห็นหนัง แค่โทรสอบถามราคา และได้คำแนะนำจากในคลับว่าร้านนี้ค่อนข้างมีชื่อเสียง เลยลองโทรดูค่ะ)

ในกทม ถ้าหนังในประเทศ 12,000-13,000บาท ถ้าหนังนำเข้า 18,000บาทครับ บริการมาถอดถึงบ้านเย็นเอามาส่งครับ

ออฟไลน์ 6162002

ในกทม ถ้าหนังในประเทศ 12,000-13,000บาท ถ้าหนังนำเข้า 18,000บาทครับ บริการมาถอดถึงบ้านเย็นเอามาส่งครับ
สองหมื่นกว่าของ Kin จะเป็นหนังแท้ฟูลเกรนครับ
9000-10000 จะเป็นสเปคโชว์รูม
12000-13000 จะเป็นสเปคโรงงาน
16000-18000 จะเป็นหนังแท้ทั้งหมดครับ

สองหมื่นกว่าของ Kin จะเป็นหนังแท้ฟูลเกรนครับ
16000-18000 จะเป็นหนังแท้ทั้งหมดครับ
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้เก็บเงินจะไปเปลี่ยนอยู่ค่ะ
ราคานี้ดีเท่าของ เทียน่ามั้ยคะ (เห็น สมช บอกว่า หนังเทียน่าดี) ?

ออฟไลน์ patzahut

ผมว่า C secment. เบาะหนังของ Lancer EX สัมผัสและวัสดุไม่เป็นรองใครแน่นอน

ออฟไลน์ 6162002

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้เก็บเงินจะไปเปลี่ยนอยู่ค่ะ
ราคานี้ดีเท่าของ เทียน่ามั้ยคะ (เห็น สมช บอกว่า หนังเทียน่าดี) ?
ถ้าเป็นตัวฟูลเกรนเลย ดีกว่าของเทียน่าแน่นอนครับ แต่ของ Kins ผมไม่รู้นะครับ
แต่ของ Imuki ประมาณ 25000 ดีกว่าเทียน่าแน่ๆครับ