ผู้เขียน หัวข้อ: Golf vs focus มันใช่คู่แข่งกันจริงไหมครับ?  (อ่าน 6043 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตระกูล Golf GTI ,POLO เห็นฝรั่งจับคู่กันกับ Ford focus,fiesta

แต่เมืองไทยมันสู้ไม่ได้หรือครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
Re: Golf vs focus มันใช่คู่แข่งกันจริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:04:41 »
ตามคลาสเป็นรุ่นเดียวกัน พอมาเมืองไทยโดนส่วนต่างของภ่ษีนำเข้า กับรถประกอบในประเทศครับ ราคาเลยห่างมากอย่างที่เห็น
Golf gti เป็นคู่แข่งกับ Focus ST มากกว่านะครับ ถ้าจำไม่ผิดครับ โฟกัสตัวบ้านๆคงได้แต่มองดูท้ายรถ  ;D

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: Golf vs focus มันใช่คู่แข่งกันจริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:08:15 »
ต้อง Focus ST ครับ

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:15:01 »
Golf ถ้าไม่ใช่ gti ก้ขู่แข่ง Focus ครับ ส่วนถ้า GTI ก้คง โฟกัสST

JONNY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:30:40 »
Golf ถ้าไม่ใช่ gti ก้ขู่แข่ง Focus ครับ ส่วนถ้า GTI ก้คง โฟกัสST

อ้อครับ เห็น Golf มีสกุลตามหลังหลายชื่อคงงง
ถ้าอย่างนั้น GOLF GTI,FORD FOCUS ST คงเป็นรุ่นพิเศษ

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:45:27 »

อ้อครับ เห็น Golf มีสกุลตามหลังหลายชื่อคงงง
ถ้าอย่างนั้น GOLF GTI,FORD FOCUS ST คงเป็นรุ่นพิเศษ

รุ่นปรับแต่งสมรรถนะ ทั้งเครื่องยนต์และช่วงล่าง ราคาแพงสุด แต่สมรรถสูงสุด เกือบทุก gen ของรถ มีรุ่นตระกูลนี้ออกมา
แต่ความยาวนาน golf ยาวนานกว่าครับ เป็นรุ่นพิเศษแต่ก้อไม่ได้เชิง ลิมิเต็ด เฉพาะปีนี้ปีนั้น เพราะก็เห็นออกมาทุก gen นะ  ;D ;D

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:24:05 »
โฟล์คกอล์ฟ ฟอร์ดโฟกัส เชฟโรเล็ทครูซ วอลโว่s40 เรโนลmegane โอเปิ้ลastra พวกนี้คือรถในระดับเดียวกันหมดออกม่แข่งกันในรุ่นของตัวเองทั้งในรุ่นรถธรรมดากับรุ่นรถแรงเป็นพิเศษ แต่ดูเหมือนว่ากอล์ฟจะเป็นผู้นำของกลุ่มอยู่ทุกสมัย โฟกัสรุ่นที่แล้วตั้งช่วงล่างของโฟล์คกอล์ฟเอาไว้เป็นโจทย์หลักที่จะแข่งขันเอาชนะให้ได้ แต่ดูเหมือนว่ามาจนรุ่นใหม่ก็ยังคงต้องตามกอล์ฟอยู่ดี  :P โฟกัสรุ่น rs แม้เครื่องจะออกมาแรงกว่าgtiในช่วงความเร็วกลางถึงปลายแต่ช่วงล่างก็ยังได้คะแนนน้อยกว่า gti อยู่ดี  :P ช่วงล่างของโฟล์คนี่มันต้องไม่ใช่ธรรมดาแน่ๆเลย  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:39:58 »
Hot Hatch Group ไงครับ เอามาเปรียบเทียบกันได้

ออฟไลน์ fifahead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:01:55 »
Golf TSI = Ford Focus
Golf TDI = Ford Focus TDI
Golf GTI = Ford Focus ST
Golf R = Ford Focus RS

ประมาณนั้นนะครับ

JONNY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:15:29 »

โอ้ ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:42:21 »
ถ้า Golf ธรรมดา ก็ C segment ทั่วไปละครับ ก็ตลาดเดียวกับ Corolla Civic Pulsar Astra นั่นละครับ

Golf GTI ถ้าเทียบแล้วก็คือ Sport ตัวสูงสุด ถ้าเทียบก็ Civic Type-R นั่นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:45:07 »
Hot Hatch Group ไงครับ เอามาเปรียบเทียบกันได้

อีกกลุ่มก็จะเป็น a3 vs a-class vs 1-series

JONNY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 14:29:25 »
สมมุติ  Ford ทำขาย2ตัวนี้ บ้านเราราคาจะประมาณเท่าไหร่

Ford Focus ST

Ford Focus RS

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 15:57:11 »

โอ้ ชัดเจนครับ
+1 ตามนี้เลยครับ เปรียบเทียบได้เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 17:30:06 »
สมมุติ  Ford ทำขาย2ตัวนี้ บ้านเราราคาจะประมาณเท่าไหร่

Ford Focus ST

Ford Focus RS
focus rs เห็นเคยมีคนเอาเข้ามาราคาไม่น่าคบเลยครับ เกือบ 4 ล้าน ซื้อรุ่นอื่นที่ทรงสวยกว่าได้ เช่น audi TT Z4 SLK
เหมือน subaru sti ราคาแรงเกิน เลยมีคนเล่นไม่กี่คน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 18:05:20 »
มีเกรเจ้านึงเอามาขายไงครับ www.focusrs500.com รุ่นแรงพิเศษผลิตจำกัด500คัน เทอโบ cosworth แรงม้า 350 ราคาเกือบสี่ล้าน บ้านเราน้อยคนมากจะสนใจจนซื้อมันเพราะราคานี้ไปซูบารุดีกว่า ได้ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อพร้อมต่อยอดแรงม้าได้อีกมาก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

JONNY

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 18:19:03 »
มีเกรเจ้านึงเอามาขายไงครับ www.focusrs500.com รุ่นแรงพิเศษผลิตจำกัด500คัน เทอโบ cosworth แรงม้า 350 ราคาเกือบสี่ล้าน บ้านเราน้อยคนมากจะสนใจจนซื้อมันเพราะราคานี้ไปซูบารุดีกว่า ได้ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อพร้อมต่อยอดแรงม้าได้อีกมาก  :P

นั้นคงบวกภาษีด้วยราคาคงแรง
แต่ถ้าเอามาประกอบในไทย ใส่แรงม้า250ก็ดีใจแล้ว คงล้านกว่าบาทได้ไหมครับ
หรือยี้ห้อก็ไหนก็ชั่งอยากให้บ้านเรามีผลิตสักรุ่นหนึง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 19:44:09 »

ชัดเจน

;) ;) ;)

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:44:59 »
เคยเห็นผ่านๆ Top Gear UK จัดอันดับ hot hatch เมื่อกลางๆ ปีที่แล้ว Focus ST คะแนนมาอันดับ 1 นะครับ เพราะม้าเยอะกว่า GTI พอควร จำไม่ผิด ST  น่าจะ 250 hp
รู้สึกว่า GTI จะชนะอยู่แค่ 2 เรื่องคือ ราคาถูกกว่า กับ feeling พวงมาลัย ที่เหลือ focus กินหมดนะครับ

จริงๆ เค้าเทียบเป็น 20 -30 รุ่นเลยแต่เค้าดูโดยรวม รวมทั้งราคา ด้วยครับ
ที่สามรู้สึก จะเป็น megane ที่สี่ เป็น Vauxhall

อันดับห้า จำไม่ผิด จะเป็น Swift sport 3 ประตู  ;D
ที่แปลกใจคือ mazda3 mps คะแนนอยู่ท้ายๆ เลยทั้งที่ม้าเยอะกว่ามาก