ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ BMW Serie 5 ใกล้ MC หรือยังครับ  (อ่าน 5561 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ BMW Serie 5 ใกล้ MC หรือยังครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:34:40 »
ตามหัวข้อเลยครับ พอดี ตามกระทู้นี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29803.0.html

และที่บ้านจะเปลี่ยนรถ แต่กำลังถกเถียงกันอยู่ว่า จะเอา 320d หรือ 520d แต่ใจผมอยากได้ 520d มากกว่า เพราะใหญ่กว่า เสียแค่ว่าไม่ใหม่เท่า 320d

แต่พี่น้อง เค้าบอกว่า 320d ดีกว่า, เล็กกว่า, คล่องตัวกว่า การใช้งานทั่วไป คุณพ่อคุณแม่ขับไป-มาระหว่างบ้านกับโรงงาน

และวันนี้เซลล์พึ่งโทรมาบอกว่า มีแคมเปญสำหรับ Serie 5 คือ ผ่อน 0% 4 ปี ก็เลยชั่งใจว่า เพราะทาง Serie 5 จะ MC หรือเปล่าก็เลยรีบปล่อยแคมเปญนี้ออกมา

ทั้งนี้ผมก็สอบถามทางเซลล์ไปเหมือนกันว่าจะมี MC หรือเปล่า ทางเซลล์ก็บอกว่าไม่มีข่าวจากทาง BMW Thailand เลย เพราะถ้าจะ MC จริงก็อีกประมาณ 4 ปี (จริงเหรอ?) เพราะเซลล์บอกว่า Serie 5 พึ่งเปิดตัวได้ 2 ปีเอง

รบกวนผู้รู้ช่วยแจ้งแถลงไขทีครับ ขอบคุณครับ

Tor_AAS

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามครับ BMW Serie 5 ใกล้ MC หรือยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:45:19 »
MC คืออะไรครับ? Model Change หรือว่า Minor Change ครับ? ถ้า Minor Change ศัพท์ของ BMW เรียกว่า LCI นะครับ ย่อมาจาก Life Cycle Impluse

รายละเอียดไปดูได้ที่นี่ครับ ออกปีนี้หล่ะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29058.0.html

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: สอบถามครับ BMW Serie 5 ใกล้ MC หรือยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:59:08 »
ก็เป็นปีแหละครับ แต่ไม่น่าถึง 4ปีอย่างที่เซลล์ว่า น่าจะไม่เกิน 2 ปี เพราะถ้าเปิดตัวแล้ว ซักครึ่งปี ก็น่าจะเอาเข้ามาแล้ว

แต่ถ้าเอาจริงๆ ผมก็ยังเชียร์ F10 อยู่นะครับ
ถึงจะออกมาก่อน แต่ก็ไม่นานมาก ถ้าจองตัวนี้น่าจะได้ปรับโหมดขับขี่ + start stop(ใช้ไม่ค่อยเวิร์คเท่าไหร่  :-\ ) + เปิดกระโปรงท้ายแบบใช้ขาเตะแล้วด้วย ออพชั่นที่น้อยกว่ามีอย่างเดียวคือเนวิเกเตอร์+จอเล็กครับ นอกนั้น เท่าๆกันครับ
ล้อ 17เท่ากัน
เซนเซอร์รอบคัน
comfort access (มีเซนเซอร์ 4บานเลย F30 มีแค่2บานหน้า)
push start
i-drive ก็เหมือนๆกัน(ไม่รู้ F10 อัพเป็นตัวที่มี voice command รึยัง) บลูทูธ usb aux ครบ

ตัวใหม่ LCI ผมว่ายังไม่คุ้มกับการรอเท่าไหร่
หน้าตาเปลี่ยน นิสสสสสเดียว ตัวที่จะเปลี่ยนเยอะน่าจะพวกตัวชุดแต่ง M sport ต่างๆมากๆว่า
ไฟหน้า LED ไม่รู้ว่า full LED เหมือน 6series ไหม ถ้าใช่ก็แปลกใหม่ดี (E minor ก็ยังเป็น Bi-xenon เหมือนกันกับ F10 ตอนนี้)
ไฟเลี้ยวข้าง(แล้วแต่คนชอบ ผมว่าก็สวยดี)
ออพชั่นน่าจะเหมือนๆเดิม เหมือน E-minor ก็เปลี่ยนแค่หน้าตา ออพชั่นเปลี่ยนนิดเดียว

ถ้าไม่ได้แคร์อะไรอยู่แล้ว อีกตั้งเป็นปีๆกว่าตัว LCI จะเข้ามา ก็เอา F10 ไปเลยครับ
ขอถามนิดนึงครับ บ้านกับโรงงาน ไกลไหมครับ เพราะถ้าขับไกลๆทุกวันนี่จะชอบ F10 แน่ๆครับ มันแน่น มั่นคงกว่า F30 ซะอีก

ปล. ไม่ได้ว่า F30 ไม่ดีนะครับ ที่บ้านก็ใช้อยู่ทั้งสองรุ่น แต่ F10 ขับสบาย นั่งสบายกว่าครับ ในเมืองก็ยังขับง่าย ไม่เทอะทะ โอเคเลย นอกจากเจอซอยแคบจริงๆ(ผมว่ากะง่ายพอๆกะ camry ACV40 อ่ะครับ)

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 16:11:07 »
http://f10.m5post.com/forums/showthread.php?t=828771
lciหน้าตาดูคมขึ้นแต่ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้หรอกครับว่าlci ;D
ผมว่าตอนนี้bmwเค้าอยากขาย520iกะ520dมากกว่า528iกะ525dด้วยครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 16:38:00 »
ขอเบอร์เซลได้มั้ยครับ ที่ภูเก็ตไม่เห็นมีโปรนี้ ดอก 3 up กำลังสนใจตัว 520d เหมือนกัน

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 16:57:21 »
อยากทราบลายละเอียดด้วยครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:23:47 »
MC นี่คือ Major Change นี่หมายถึง minor change หรือเปล่าครับ ถ้า minor change (BMW เรียกว่า LCI) อันนี้ปลายปีนี้ก็น่าจะมาไทยแล้วมั๊งครับ
แต่อย่างที่หลายท่านบอกไว้ ความเปลี่ยนแปลงน้อยมาก สังเกตแทบไม่ออก ถ้าไม่บอกก็อาจจะไม่รู้
ซึ่งถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องหน้าตาที่เปลี่ยนไปนิดหน่อย เงื่อนไข ข้อเสนอที่ได้มา ก็ถือว่าน่าสนใจ (เผลอ ๆ ต่อรองได้อีกหน่อย)

แต่ถ้า MC หมายถึง model change อันนี้น่าจะอีก 3 ปี (เข้ามาบ้านเราก็พอดี ๆ 4 ปี) หลัง LCI ครับ

Tor_AAS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:46:11 »
สนับสนุน F10 นะครับ เทียบกับ F30 ดีกว่าในทุกๆ ด้านเลยครับ F30 ช่วงล่างนุ่มไปครับ เสียความเป็น BMW หมดเลย ถ้าเงินถึงผมว่า F10 ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ nobeta04

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:53:46 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมว่าน่าจะเป็น Minor Change ครับ

ส่วนรายละเอียดต่าง ๆ ไม่มีอะไรเพิ่มเติมจากที่ผมบอกไปครับ ส่วนเบอร์เซลล์ขอหลังไมค์นะครับ

ขอบคุณครับ

Tor_AAS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 17:56:48 »
มองอีกแง่นะครับ ถ้ารอตัว LCI ราคาต้องปรับเพิ่มแน่ๆ ถ้ามีเงินไม่จำกัด ก็รอตัว LCI เถอะครับ แต่ถ้าติดขัดเรื่องงบประมาณ ก็ออกตัวปัจจุบันนี่หล่ะครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:00:06 »
รอได้ก็รอดูเลยครับ ส่วนใหญ่ lci แล้วจะมีเครื่องประดับเพิ่ม ปรับโน่นนี่นั่นให้มันดีขึ้น แต่ถ้าไม่ชอบถึงเวลานั้นก็เอาตัวก่อน lci ได้ น่าจะมีส่วนลดเพิ่มขึ้น
กลัวว่าซื้อตอนนี้แล้ว lci มาจะเกิดเสียดาย

syamana

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:26:41 »
ผมกำลังรอ M sport LCI อยู่ครับเพราะข้างในเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบ M6, 3 series M sport และ iDrive Touch รุ่นใหม่  ;D
http://f10.5post.com/forums/showthread.php?t=821676

ปล.เขาว่าตัว LCI จะเริ่มผลิตเดือน 7 และส่งมอบเดือน 8-9 ในเมืองนอก ส่วนเข้าไทยอาจเป็นเดือน 11-12

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 21:27:57 »
คิดว่า มีนาหน้าครับ มาเปิดตัวในไทย :D

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 21:44:55 »
ผมรัก BMW เพราะ LCI แล้วไม่ค่อยเปลี่ยนเยอะ
คนซื้อโฉมแรกแล้วไม่ค่อยช้ำมาก ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 19:03:09 »
f10 กับ f30 มันคนละแนวนะผมว่า

แต่ถ้างบถึงจัด f10 ไปเลยครับ ยังไงซะก็คือรถรุ่นพี่ คงไม่ต้องพูดอะไรมาก

ตัว LCI ใกล้จะมาแล้วครับ แต่เปลี่ยนน้อยมากๆ จัดตัวนี้เลย เอาแคมเปญเด็ดๆ คุ้มครับ