ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 2 series coupe ?? มีด้วย ? (หรือบ้านผมอยู่หลังเขา)  (อ่าน 4033 ครั้ง)

syamana

• บุคคลทั่วไป
http://www.2addicts.com/forums/showthread.php?t=830350

2 series coupe มันมาจาก series ไหนอ่ะครับพอดีเพิ่งจะตรัสรู้ว่ามีด้วย 228i 235i ไม่ยักรู้มาก่อน  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: BMW 2 series coupe ?? มีด้วย ? (หรือบ้านผมอยู่หลังเขา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 21:13:47 »
1 Coupe ครับ เปลี่ยนเป็น 2

เหมือน 3 Coupe เปลี่ยนเป็น 4

ออฟไลน์ Parinceo

Re: BMW 2 series coupe ?? มีด้วย ? (หรือบ้านผมอยู่หลังเขา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 23:00:19 »
ตามท่านบนๆเลยครับ

เมื่อวันก่อนเห็นวีดีโอตัว M235i วิ่งทดสอบที่ Nurburgring
ลองหาในยูทูปครับ ไม่กล้าเอามาลง กลัวผิดกฎ(ไม่รู้วีดีโอ spyshot โดนด้วยมั้ย)

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 23:08:40 »
เป็นแบบนี้สะงั้นสงสัย BM คงคิดที่จะเอาพวก coupe ไว้เป็น series เลขคู่ 2 4 6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 23:26:05 »
เป็นแบบนี้สะงั้นสงสัย BM คงคิดที่จะเอาพวก coupe ไว้เป็น series เลขคู่ 2 4 6

ใช่ครับ รู้สึกจะเป็นการตั้งชื่อแบบใหม่ที่ต่อไปนี้จะใช้กัน

แต่ใจกล้ามากนะครับ M3 2ประตู ใครๆก็รู้จัก เหมือนเป็นจุดขาย อีกหน่อยก็เปลี่ยนเป็น M4 แล้ว ไม่รู้คนอื่นจะมีความเห็นเป็นยังไง
แถมเดี๋ยวจะขายในจีนไม่ออกรึเปล่าเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 23:38:09 »
เค้าเปลี่ยนเพื่ออะไรหรอครับ งงเหมือนกัน

ถ้ามีคนถามว่าขับรถอะไร ตอบ 3series coupe กับ 4series อันไหนหล่อกว่า(ในกรณีที่คนนั้นไม่รู้ว่า 4 คือ คูเป้)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 23:57:07 »
เค้าเปลี่ยนเพื่ออะไรหรอครับ งงเหมือนกัน

ถ้ามีคนถามว่าขับรถอะไร ตอบ 3series coupe กับ 4series อันไหนหล่อกว่า(ในกรณีที่คนนั้นไม่รู้ว่า 4 คือ คูเป้)

เห็นบอกว่าเปลี่ยนเพื่อให้คนเข้าใจง่ายขึ้นน่ะครับ สมัยก่อนซีรีย์ 3 มีทั้ง ซีดาน แวกอน คูเป้ เปิดประทุน
ตอนนี้ก็เลยเอาเลขคู่เป็นตัวหลังคาลาด (คูเป้ กับ แกรนคูเป้) และ เปิดประทุน
เลขคี่เป็นตัวซีดาน แวกอน และ GT ครับ (คือตัวถังที่ดูธรรมดาๆ ไม่สปอร์ตเหมือนเลขคี่ว่างั้น)

ที่จริงการตั้งเอาเลขคู่เป็นตัวหลัง2 ประตูมีมานานแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้ใช้กับทุกรุ่นเหมือนที่จะใช้ต่อจากนี้ไป เช่น 6-series มามานานแล้ว X6 Z4 Z8 8-series อะไรแบบนี้อ่ะครับ สังเกตได้ว่าเลขคู่ที่กล่าวมาจะเป็นทรงคูเป้ หรือ 2 ประตู หรือ เปิดประทุนทั้งหมด

ที่ถามว่า 3 coupe กับ 4 series เนี่ย ถ้าคนที่ไม่ประสีประสาเรื่องรถ น่าจะ 4 มั้งครับ เพราะ
1. ไม่เคยได้ยิน ต้องไม่เหมือนชาวบ้าน=แพง
2. คนที่ไม่ค่อยรู้ หรือรู้จักแต่ 3 5 7 จะคิดว่า เลขมากกว่า=แพงกว่า

แต่ที่หมายถึงเนี่ยคือพวกที่ชอบรถอ่ะครับ M3 อย่างโน้น M3 อย่างงี้ มาเปลี่ยนเป็น M4 แล้วมีคนบ่นว่า"มันไม่ใช่ มันไม่ชินอ่ะ"
แล้วก็ที่จีนเพราะ เลข 4 มันไม่มงคลอ่ะครับ มันพ้องเสียงกัยคำว่าตาย (รู้สึกญี่ปุ่นด้วย)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 00:20:16 »

เห็นบอกว่าเปลี่ยนเพื่อให้คนเข้าใจง่ายขึ้นน่ะครับ สมัยก่อนซีรีย์ 3 มีทั้ง ซีดาน แวกอน คูเป้ เปิดประทุน
ตอนนี้ก็เลยเอาเลขคู่เป็นตัวหลังคาลาด (คูเป้ กับ แกรนคูเป้) และ เปิดประทุน
เลขคี่เป็นตัวซีดาน แวกอน และ GT ครับ (คือตัวถังที่ดูธรรมดาๆ ไม่สปอร์ตเหมือนเลขคี่ว่างั้น)

ที่จริงการตั้งเอาเลขคู่เป็นตัวหลัง2 ประตูมีมานานแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้ใช้กับทุกรุ่นเหมือนที่จะใช้ต่อจากนี้ไป เช่น 6-series มามานานแล้ว X6 Z4 Z8 8-series อะไรแบบนี้อ่ะครับ สังเกตได้ว่าเลขคู่ที่กล่าวมาจะเป็นทรงคูเป้ หรือ 2 ประตู หรือ เปิดประทุนทั้งหมด

ที่ถามว่า 3 coupe กับ 4 series เนี่ย ถ้าคนที่ไม่ประสีประสาเรื่องรถ น่าจะ 4 มั้งครับ เพราะ
1. ไม่เคยได้ยิน ต้องไม่เหมือนชาวบ้าน=แพง
2. คนที่ไม่ค่อยรู้ หรือรู้จักแต่ 3 5 7 จะคิดว่า เลขมากกว่า=แพงกว่า

แต่ที่หมายถึงเนี่ยคือพวกที่ชอบรถอ่ะครับ M3 อย่างโน้น M3 อย่างงี้ มาเปลี่ยนเป็น M4 แล้วมีคนบ่นว่า"มันไม่ใช่ มันไม่ชินอ่ะ"
แล้วก็ที่จีนเพราะ เลข 4 มันไม่มงคลอ่ะครับ มันพ้องเสียงกัยคำว่าตาย (รู้สึกญี่ปุ่นด้วย)

อ่อเข้าใจแล้วครับ พอเค้ามาเปลี่ยนกับรุ่นรถที่ขายดีที่สุดและจะว่าไปก็ดังที่สุดในแบรนด์อย่าง 3 coupe เป็น 4 คนทั่วไปเลยดูไม่ชินมั้งครับ

ปล.แต่ผมเห็นด้วยสำหรับตลาดจีน ไม่รู้ยอดขายจะเป็นยังไง ดูกันต่อไป

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 06:24:56 »
แต่มันเวิคกับคนไม่รู้เรื่องรถมากครับ บอกเลย เช่น แม่ผมเอง