ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าแบบ LED กับ Projector HID Bi-Xenon แบบไหนสว่างกว่า  (อ่าน 59732 ครั้ง)

ออฟไลน์ techin153

• Newbie
  • *
แบบไหนสว่างกว่ากันครับมองแล้วสบายตาไม่แสบลูกตา 8)
และประหยัดพลังงานคงทนกว่า

ออฟไลน์ fifahead

• Newbie
  • *
Re: ไฟหน้าแบบ LED กับ Projector HID Bi-Xenon แบบไหนสว่างกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 15:55:28 »
HID Xenon สว่างกว่าเยอะครับ
LED ผมว่าใช้ประดับมากกว่าใช้เป็นไฟส่องนำทางไม่ได้นะครับ
ใช้เป็นไฟ Daylight ก็ได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: ไฟหน้าแบบ LED กับ Projector HID Bi-Xenon แบบไหนสว่างกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:00:22 »
LED ผมว่าใช้ประดับมากกว่าใช้เป็นไฟส่องนำทางไม่ได้นะครับ
ใช้เป็นไฟ Daylight ก็ได้เช่นกันครับ

ในcamry prius มันก็ledหนิครับก็สว่างดีนะ
ผมให้พอๆกันครับเรื่องความสว่าง

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:01:30 »
ผมว่าแล้วแต่เขาออกแบบมานะครับ.

บางครั้งออกแบบเป็นไฟแต่ง

บางครั้งเป็นไฟหลักคับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:05:12 »

LED projector สว่างมากนะครับ ผมว่าสว่างกว่าพวก hid เยอะเลย ล่ะ รถยุโรปเริ่มใช้หลอด LED กันเยอะละโดยเฉพาะ audi มาทั้งโคมเลย ของยี่ปุ่นก็มี prius camry accord ส่วน mazda2 มีรุ่น led เหมือนกันแต่ไม่มีโปรเจคเตอร์

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:23:37 »
LED ที่มาทำไฟหน้า สว่างมากๆ ครับ ราคายังแพงอยู่ และมีในรถแพงๆ เท่านั้น
ยังงงว่า Mazda 2 เอามาทำ แค่ไม่เห็น projector เลยงงๆ ว่ามันสว่างมากไหมนะ

ผมว่า LED สว่างกว่านะ แต่ถ้าพูดถึงการพุ่ง ผมว่าแสง xenon มันพุ่งกว่าไหม ไปไกลกว่า หรือผมยังไม่เห็น LED projector ดีๆ ไม่รู้
S3 - F30
X1 - E84

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:27:52 »
LED มีหลายวัตต์ให้เลือกใช้ครับ

ส่วนใหญ่จะใช้วัตต์สูง
ทำให้ส่ว่างกว่า Xenon ครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:38:02 »

เท่าที่ผ่านตามา  ถ้าเีทียบกันแล้ว

ในความเห็นผมนะ  ตอนนี้ LED projector ความเข้มแสงยังสู้ HID projector ดีๆ ไม่ได้ครับ
ความเข้มมันต่ำกว่า ทำให้แสงไม่พุ่งไกลเท่า 

ถึงแม้ว่าไฟหน้าหนึ่งข้าง จะใช้แหล่งกำเนิดแสงมากกว่า 1 จุดแล้วก็ตาม

แต่ว่าหลังจากนี้อีกซัก 2 ปี ความเห็นผมนี้ก็คงเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 16:56:23 »

ในcamry prius มันก็ledหนิครับก็สว่างดีนะ
ผมให้พอๆกันครับเรื่องความสว่าง
สว่างใช้ได้เลย ประหยัดไฟกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 17:13:44 »
LEDมันไม่ไกลเท่าซีน่อนอ่าครับ แต่ใกล้ๆนี่สว่างจริงๆ แล้วโคตรๆสวยเลยครับ แต่ซีน่อนมีนสว่างจริงแทงตาจริง

แล้วLEDซ่อมทีคงหนาวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:33:54 »
Projector Bi-Xenon ผมว่ามันก็สว่างโค-ตะ-ระ ๆ แล้วนะครับ ยังจะมีสว่างกว่านี้อีกหรอ ?
LED ผมว่าน่าจะได้ตรงที่ประหยัดไฟแล้วก็มีความร้อนออกมาน้อยกว่าน่ะครับ ความสว่างอาจหนีกันไม่มาก
รอผู้ที่เคยใช้มาบอกต่อละกันครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:35:58 »
LEDมันไม่ไกลเท่าซีน่อนอ่าครับ แต่ใกล้ๆนี่สว่างจริงๆ แล้วโคตรๆสวยเลยครับ แต่ซีน่อนมีนสว่างจริงแทงตาจริง

แล้วLEDซ่อมทีคงหนาวกว่าเยอะ

+1 ผมชอบแสงของ LED มากกว่า พวก HID

ที่สำคัญดูแปลกตาด้วย สวยดี ไม่มีลูกแก้วใหญ่ๆเหมือนก่อน

LED ซ่อมทีหนักแน่ๆ

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 19:59:05 »
Led จะทำให้สว่างกว่า Xenon แค่ไหนก็ได้ ถ้าคนเล่นไฟฉายน่าจะรู้ดี Xenon ของรถ 4-6000K ความสว่างแถวๆ 3000ลูเมนส์ ไฟฉายบางรุ่นก็ทำความสว่างได้เกินไปแล้ว ลองหาใน Youtube ดูได้มีคนเอาไปเทียบกับไฟ Xenon ของรถยนต์ อยากได้สว่างแค่ไหนก็เพิ่มหลอด LED เข้าไป เพิ่งวงจรขับหลอด จะให้แสงกว้าง แสงไกลแค่ไหนอยู่ที่การออกแบบโคมไม่ใช่อยู่ที่ตัวหลอดครับ แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่ราคาและการระบายความร้อนมากกว่า ตัวหลอด LED มีขนาดเล็กยิ่งเพิ่มกำลังขับเข้าไปความร้อนก็สูง ถ้าระบายความร้อนได้ไม่พออายุหลอดก็สั้นลง

ออฟไลน์ BaDMojo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:07:51 »

ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึง

Headlight LED กับ Headlight HID นะครับ ไม่ใช่ LED Daytime Running Light ที่ไว้เปิดตอนกลางวัน

ผมว่าเทียบกันแล้วแสงก็พอๆกันนะครับ LED วิ่งมาไกลๆนี้แสงพุ่งสวยกว่า HID (คหสต)

อันนี้เทียบกับ HID Projector นะครับ น่าจะใกล้เคียงสุด คือแสงพุ้งเป็นลำและมีคัตออฟครับ

HID ไม่มีไฟลูกแก้วนี้ก็สว่างกว่าจริงครับ แต่ผมว่าแสงมันฟุ้งกระจายไปหน่อย

ห่วง LED ก็ตอนซ่อมนี่แหละครับ คงอ่วมแน่ๆ

ออฟไลน์ izeeze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:25:20 »
คือไฟหน้าแบบ LED ภายในโคมprojector จะมีหลอด ledรวมกันอยู่หลายๆดวงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:36:42 »
ไฟหน้า HID 35 W สร้างแสงออกมาได้ประมาณ 3000-3400 Lumen หรือ 90+ lm/w

LED มาตรฐานตอนนี้ยังทำ Lm/w สู้ไม่ได้

จะให้แสงออกมาเท่ากันต้องอัดไป 40-45 W

แต่ขอดี ของ LED คือ ไม่ต้องมี Ballast คอนโทรลแสงได้ง่าย ปรับความสว่างได้ กระพริบได้

แต่ระบบระบายความร้อนต้องมีประสิทธิภาพ

ปล. ตอนนี้ CREE ทำตัวแรงพิเศษ 200 lm/watt ได้แล้ว

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 20:51:19 »
LED สวยกว่าครับ  ไม่ฟุ้งกว่า HID Projecter ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2013, 21:00:49 โดย beermix »

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:28:49 »
ผมว่าต้องรอพวกชุด kit ledแต่ง แล้วให้พวกรถโคมธรรมดาใส่ จะได้รู้ว่า led หรือ xenon อันไหนกระแทกตาแรงกว่ากัน

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:38:42 »
ผมมันเป็นพวกบ้าเทคโนโลยี เห่อของใหม่ เลยอวยให้ LED เจ๋งกว่า HID ครับ

ส่วนแบบไหนสว่างมากกว่า อันนี้ไม่รู้ได้ เท่าที่มี เท่าที่ใช้ตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาว่าจะต้องไปเพิ่มวัตต์เปลี่ยนหลอด

แต่คิดว่าไบซีนอนคงจะแยงตาใช้ได้เลยทีเดียวแหละ

ปล. เห็น LED headlight ของ CLS แล้วมันติดใจ กระพริบที สิบล้อ สิบแปดล้อ หลบเป็นแถว ฮ่าฮ๋า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 21:54:45 »
อยากรู้เหมือนกันครับ
ยิ่งของมาสด้า 2 เนี่ย อยากรู้มากว่ามันสว่างไหม
เพราะโปรเจคเตอร์มาสด้า 2 ตัวทอปก่อนปรับนี่ กากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 23:36:25 »
ผมว่าLED  นะครับ เพราะว่าดูแล้วแสงมันชัดและคมมากๆ
2010 VIOS

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:39:47 »
เท่าที่ผมสังเกตุดู เอาที่มีทั่วๆไปตามท้องถนน

เช่น camry HV ใหม่ ลำแสงดูสว่าง และดูดีกว่า HID ทั่วๆไป(แบบมาตรฐานติดรถนะครับ) แต่บางมุมที่มันแยกตา มันทำให้หน้ามืดตามัวกว่า HID ครับ  :D

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 10:39:22 »
ขอตอบในฐานะที่ผมเป็นเด็กอิเล็กทรอนิกส์นะครับ

LED ย่อมาจาก Light Emitting Diode หรือ ไดโอดที่ทำงานโดยการเปล่งแสง ในสมัยก่อน หลอด LED มีราคาค่อนข้างแพงมาก
       แล้วการกำหนดทิศทางของแสงยังทำได้ไม่ดี แต่ว่า Audi เป็นค่ายรถรายแรก ที่นำเทคโนโลยี LED ไปใช้กับระบบไฟส่องสว่าง
       หน้ารถ
          ข้อดีของ LED คือ
            - ใช้พลังงานน้อยกว่า
            - ความร้อนที่เกิดจากการส่องสว่างน้อยกว่า
            - อายุการใช้งานที่นานกว่ามากๆ 50,000-100,000 ชั่วโมง ถ้าไม่ชำรุดจากอุบัติเหตุ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเลย
            - ตอนเปิดไฟ จะสว่างทันที ไม่ต้องรอ Discharge แบบ HID
          ข้อเสียของ LED ณ ปัจจุบัน
            - ราคาแพง
            - เมื่อเกิดอุบัติเหตุต้องเปลี่ยนยกโคมอย่างเดียว แยกหลอดออกเองไม่ได้ (ยกเว้นร้านที่ทำ Retrofit เค้ามีเครื่องมือและชำนาญ)

ออฟไลน์ jumpon_khun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:13:03 »
LED ใน Prius สว่างมากเมื่อถนนแห้งครับ แต่เมื่อถนนเปียก(ลาดยางสีดำ) ห่วยไปเลยครับ อาจเป็นที่แสงสีขาวของ LED จนเคยคิดเอาสติกเกอร์สีเหลืองมาติดโคมเปลี่ยนสีไฟหน้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 17:44:23 »
ก็มีความร้อนออกมาน้อยกว่าน่ะครับ ความสว่างอาจหนีกันไม่มาก

ความร้อนของ LED ก็ออกมามากไม่น้อยกันเลยนะครับ แต่มันออกมาข้างหลัง ลองสังเกตจากไฟฉายแท่งดูครับ

ออฟไลน์ mayinlove

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 10:41:48 »
หลอด LED ใส่กับโคมธรรมดาได้ไหมครับ? (Yaris 2014 รุ่น E)