ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างด้านหลังของ mazda3 , civic จะเหมาะกับผู้ใหญ่อายุ 65 ปีขึ้นไปมั้ยครับ  (อ่าน 7309 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ตอนแรกผมไม่ค่อยคิดอะไรมากกับ ช่วงล่างด้านหลัง ครับ
คิดว่าถ้าขับไม่เร็วก็คงนั่งสบายเหมือนกันหมด

แต่ความคิดผมเปลี่ยนไปตั้งแต่ได้ลองนั่งเบาะหลัง Honda Jazz (GE) ปี 2012
เป็นอะไรที่ทรมานมากๆ  นั่งแล้วเครียดรับรู้ได้ทุกผิวสัมผัสบนพื้นถนน ไม่ว่าถนนจะเรียบมาก/เรียบน้อย
ถ้าเทียบกับกับ altis ที่เป็น taxi แล้ว ผมว่า altis นี่นั่งสบายกว่าแบบคนละโลก
ถึงแม้จะออกแนวโยนๆหน่อย แต่ก้อยังนุ่มนิ่ม นั่งสบาย นั่งหลับได้ 

อีกรุ่นที่นั่งไม่ไหวก็คือ Toyota ฟอจูนเน่อ ครับ
ออกแนวเด้งๆ นั่งทางไกลแล้วหลับไม่ได้เลย เพราะมันจะเด้งจนต้องตื่นตลอดเวลา

เลยอยากจะถามพี่ๆว่า
ช่วงล่างด้านหลังของ mazda3 , civic จะเหมาะกับผู้ใหญ่อายุ 65 ขึ้นไปมั้ยครับ
ช่วงล่างด้านหลังมันจะออกแนวคล้ายๆ jazz (GE) รึเปล่า
มันจะแข็งกว่า altis (ที่เป็น taxi ทั่วๆไป) มากมั้ย

ขอบคุณคร้าบบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ supercat

ปล         mazda3 รุ่นปัจจุบัน กับ civic (FB)  รุ่นปัจจุบันนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
C-Segment ผมว่ารถที่เหมาะกับการนั่งเบาะหลังตอนนี้ น่าจะเป็น SYLPHY / PULSAR มากกว่าครับ ความนุ่มนวล+ความกว้าง และเบาะนั่ง น่านั่งที่สุด

MAZDA3 แข็งไปหน่อย และ Legroom เหลือไม่มาก

ออฟไลน์ dusitmon123

อยู่ที่สไตล์ครับ

คุณตาผม 69 แล้ว ขับ Scirocco ครับ นั่งหลังบ้างเป็นประจำเพราะแกตัวเล็ก นั่งได้ไม่เหนื่อยเท่าผม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมว่า แก้มยางบาง มันอาจทำให้แข็งบ้าง แต่ให้เหมาะ คนสูงอายุหน่อย ไป D เลย ช่วงวางขากว้างๆ กับช่วงล่างนิ่มๆ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ความนุ่มของช่วงล่างด้านหลัง  Ford Focus > SYLPHY > Cruze = Lancer EX > Altis > Mazda3 >Civic
ความนุ่มสบายและรับสรีระของเบาะหลัง  Lancer EX > SYLPHY = Altis =Mazda3 > Civic = Ford Focus > Cruze
พื้นที่วางขาและระยะเพดาน  Lancer EX > SYLPHY = Altis = Civic > Cruze = Mazda3 > Ford Focus

ดังนั้นถ้าชอบความ Balance เลือก SYLPHY น่าจะเหมาะเพราะอยู่ในอันดับต้นๆของความสบายทุกข้อครับ

ปล. ข้อมูลตัดสินจากการทดลองนั่งด้วยตนเอง  จึงไม่ขอฟันธงใดๆ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
ถ้าคิดจะเอานุ่ม ผมว่า mazda3  ไม่ใช ตัวเลือกที่ดี

เพราะผมใช้อยู่ มันกระด้างพอสมควร  แข็ง แข็ง ตามสไตล์ sport  แต่ดีหน่อย ที่เกาะถนน  แต่ มันก็แข็ง ไปอ่ะ อิอิ  นั่ง taxi ยังนุ่มกว่า ออิ  แต่เกาะ ถนน นี่ เริ่ดดด ::)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ sundown55

เคยนั่ง Mazda 3 มันไม่ค่อยเหมาะกับให้ผู้ใหญ่เท่าไหร่ครับ มันจะแนวแข็งๆ sport ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ด้านหลังมาสด้า 3 ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เลือกรุ่นที่ Leg room เยอะๆดีกว่านะครับแล้วก็เอารุ่นที่มีแอร์หลังด้วยจะได้เย็นสบายๆ แนะนำซิลฟี่หรือพรรษาครับเอามาแต่ง VIP ซักหน่อยแหล่มเลย แต่ถ้ามีหลายคนกับต้องมีขนบองบ้างก็นี่เลย Ertiga เพราะผมชอบ  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2k

นั่งสบายก็ต้องซิลฟี่สิครับ เป็นหนึ่งเดียวที่มีแอร์แถวหลังด้วยนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LaTeX

เอาใจคนนั่งหลังก็ต้องซิลฟี่ ตามทุกท่านว่า legroom กว้างมีแอร์หลังด้วย
แต่ลองEX1.8เอาใจคนขับด้วยครับ ผมว่านั่งสบายกว่าเพราะรองขายาวและเอียงรับสรีระดีกว่า ตัว1.8ล่างไม่ถึง8แสน ส่วนลดเยอะอีก
ทั้งนี่ต้องไปลองด้วยตัวเองครับ ไม่มีใครตัดสินแทนคุณได้ ;D

ออฟไลน์ fishfinger

civic หนะพอได้ เผลอสบายกว่า Altis เพราะ มันลอย

แต่ mazda ไม่ใช่รถที่จะทำมาเผื่อคนนั่งข้างหลัง มีที่นั่งไว้งั้นอะ

เป็นรถที่เอาใจคนขับอย่างเดียว

แต่ผมขนเพื่อนขึ้น 5-6 ไหวนะ แต่ถ้านั่ง3คนข้างหลังเห็นหลับตลอด แต่อาจเป็นเพราะผมเแลี่ยนยางด้วย

ปกติขับมันๆอย่างเดียว

ไปลองนั่งเอง เขร้ แคบสุดๆ และด้วยช่วงล่างวัยรุ่นด้วย น่าจะบ่นแน่ๆ เพราะรถเราขับมันสุดๆ ;D

ปล. ฟอจูนเนอ นั่ง ตจว แล้ว จะอ้วก เหมือนขึ้นเรือเลย ทำเอาเกลียดเลย
      ผมว่า wish เป็นรถหลายทีนั่งที่นั่งได้สบายมากๆเลยนะ

ออฟไลน์ YenChar

ซิลฟี่ ซีวิค อัลติส  3 ตัวเลือกนี้เท่านั้นครับถ้าจะถามหาความนุ่ม
(ขอละ EX ไว้ ในฐานที่เข้าใจ)

ซิลฟี่ ล้อ 16 ช่วงล่างนุ่ม แต่ล้อ+ยางแข็ง
อัลติส ซีวิค ได้ล้อ 15

ลองเอาอัลติส ล้อ 15 ใส่ยางสไตล์นุ่มเงียบ 195/60/15 หรือจะเพิ่มซีรี่ห์เป็น 65 ก็ได้ครับ

มาสด้า3 โฟกัส มันแนวซิ่ง
แต่พัลซ่า ล้อ 17 +ช่วงล่างสไตล์แฮชแบค คงไม่นุ่มเท่าไหร่นะ
คาดว่า น่าจะใกล้เคียงทิด้าเดิม ที่ค่อนข้างแข็ง

ออฟไลน์ udis

ซิลฟี่ ซีวิค อัลติส  3 ตัวเลือกนี้เท่านั้นครับถ้าจะถามหาความนุ่ม
(ขอละ EX ไว้ ในฐานที่เข้าใจ)

ซิลฟี่ ล้อ 16 ช่วงล่างนุ่ม แต่ล้อ+ยางแข็ง
อัลติส ซีวิค ได้ล้อ 15

ลองเอาอัลติส ล้อ 15 ใส่ยางสไตล์นุ่มเงียบ 195/60/15 หรือจะเพิ่มซีรี่ห์เป็น 65 ก็ได้ครับ

มาสด้า3 โฟกัส มันแนวซิ่ง
แต่พัลซ่า ล้อ 17 +ช่วงล่างสไตล์แฮชแบค คงไม่นุ่มเท่าไหร่นะ
คาดว่า น่าจะใกล้เคียงทิด้าเดิม ที่ค่อนข้างแข็ง

Altis ผมเห็นต่างครับ ช่วงล่างมันนุ่มจริง แต่นั่งไม่สบายเอาเสียเลย ปวดหลัง  ปวดคอครับ ล้า ความนุ่มของช่วงล่างมันไม่ช่วยอะไรครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Civic ก็ไม่นุ่มนะครับ แข็งและเด้งเหมือนกัน แต่พอรับได้อยู่

ออฟไลน์ AMG GT

Civic ผมว่ามันจะกระด้างนิดครับ แต่ไม่มาก  ถ้าเทียบกับ(ช่วงล่าง) Altis นุ่มกว่า  civic  แต่เบาะนั่ง Civic สบายกว่าครับ

ออฟไลน์ archian

ตัวเลือกนี้ก็ต้อง
1.Civic
2.Mazda3

แต่เชียร์  SYLPHY  กับ  Ford Focus  ^^

ออฟไลน์ [J]e[w]

ผมจับ Civic เปลี่ยนยางเป็น LC แล้วนิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ  ลองดู
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Sylphy ผมแอบไม่ชอบขอบเบาะที่มันปาดเท่านั้นล่ะ ปาดเยอะไปนิดส์
นอกนั้นโอเค กว้าง นุ่ม เงียบกว่า c seg หลายคัน มีแอร์หลังด้วย ผมว่าเป็น C-seg ที่นั่งหลังสบายที่สุดละ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
แม่ผม 72 นั่งมาสด้า3รถผม โช๊ค tein ปรับเกือบแข็งสุด ค้ำบนล่างหน้าหลัง
แกนั่งหลังคนเดียว 6-7 ชั่วโมง แกก็ไม่บ่นว่าเมื่อยนะผมว่าอยู่ที่แต่ละคนมากกว่า

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมว่า Sylphy ไม่ได้นุ่มไปกว่ารถรุ่นอื่นๆเลยน่ะครับ จากที่ไปลองขับมาสองครั้ง ช่วงล่างหลังผมว่า Civic FB ยังจะนุ่มกว่าด้วยซ้ำ

สำหรับ Mazda3 กับ Civic FB ทั้งสองรุ่นมีช่วงล่างที่ค่อนข้างแข็งทั้งคู่ครับ สะเทือนพอๆกัน  Civic FB จะเด้งกว่า Mazda3 เล็กๆ

ปล. ถ้าจะเอาช่วงล่างนุ่มจริงๆ ผมว่าต้อง Lancer EX ตัว 1.8 กับ Ford Focus ครับ
โดยเฉพาะ Lancer EX 1.8 ที่ผมได้โดยสารข้ามจังหวัดราวๆ สองร้อยกว่าโล 
ขอบอกเลยว่าช่วงล่างเค้านุ่ม นั่งสบายจริงๆครับ ผมว่านุ่มสบายที่สุดในตลาด C-Segment และนุ่มกว่า Ford Focus ครับ

แต่เก็บเสียงแย่ๆจริงๆ ขอบอกกกกกกก 555+

ออฟไลน์ hutzero

ผมว่า Sylphy ไม่ได้นุ่มไปกว่ารถรุ่นอื่นๆเลยน่ะครับ จากที่ไปลองขับมาสองครั้ง ช่วงล่างหลังผมว่า Civic FB ยังจะนุ่มกว่าด้วยซ้ำ

สำหรับ Mazda3 กับ Civic FB ทั้งสองรุ่นมีช่วงล่างที่ค่อนข้างแข็งทั้งคู่ครับ สะเทือนพอๆกัน  Civic FB จะเด้งกว่า Mazda3 เล็กๆ

ปล. ถ้าจะเอาช่วงล่างนุ่มจริงๆ ผมว่าต้อง Lancer EX ตัว 1.8 กับ Ford Focus ครับ
โดยเฉพาะ Lancer EX 1.8 ที่ผมได้โดยสารข้ามจังหวัดราวๆ สองร้อยกว่าโล 
ขอบอกเลยว่าช่วงล่างเค้านุ่ม นั่งสบายจริงๆครับ ผมว่านุ่มสบายที่สุดในตลาด C-Segment และนุ่มกว่า Ford Focus ครับ

แต่เก็บเสียงแย่ๆจริงๆ ขอบอกกกกกกก 555+

EX ถ้าจะเอาเงียบต้องเปลี่ยนยางครับ  คนที่มี Altis กับ EX ที่บ้านยืนยันว่าถ้าใช้ยางรุ่นเดียวกัน เงียบเท่ากัน