ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโช้คที่ใกล้เคียงกับ KYB New SR Special แต่ถูกกว่าให้ทีครับ  (อ่าน 32429 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
พอดีผมจะถอดสตรัท ออกครับ มีคนซื้อต่อ

และผมอยากกลับมาใช้โช้คกับสปริงเหมือนเดิมครับ แม่ผมบ่นว่าแข็งไปหน่อยตอนใส่สตรัท

ที่นี้ผมมีสปริงโหลด H&R อยู่แล้ว ก็ดูๆ KYB New SR Special ไว้ครับ คิดว่าน่าจะเข้ากันที่สุดแล้ว

ที่นี้เลยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับว่า มีโช้คตัวไหนอีกที่คุณภาพ และความหนึบมันพอๆกับ New SR แต่ราคาถูกกว่าครับ งบผมจำกัดไม่อยากจ่ายมาก

ผมเคยใส่สปริง H&R กับโช้คเดิมๆแล้ว มันเด้งเกินไป ขับไม่ไหวเลยครับ

(ของ Camry ACV30 มันมีโช้คที่ดีกว่า New SR ไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อย)

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
รอด้วยคนครับ อิอิ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
ถูกกว่ามีนัยสำคัญเกรงว่า จะไม่มีครับ

สมัยใช้ ACV30 ผมใช้ Monroe ครับ หนึกกว่า standard พอตัว ไม่กระด้าง แต่ก็ไม่ได้หนึบมากมายอะไร

หลังจากขายรถไป  คันใหม่มาใช้ new SR ครับ   ดีกว่า standard ชัดเจน กระด้างแล้วแต่คนมอง เพื่อนผมว่ากระด้าง ผมว่าไม่เลย  หนึบใช้ได้เลยครับ
คุณภาพคุ้มราคา

ราคาไม่ได้แต่ต่างกันมากมาย กัดฟันไป SR ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ slate

คิดว่าไม่มีแล้วคับ kayaba new sr เหมาะกับสปริงที่โหลดไม่เกิน 3ซม.เมื่อเทียบกับสปริงเดิมด้วยนะคับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

เชคเรื่อง Spec ของสปริงด้วยนะครับ New SR รองรับ สปริงโหลดได้อย่าเกิน 30mm.

ไม่งั้นมันจะยันได้ครับ แต่ก่อนผมใส่ใน New SR ใน Legacy + สปริง Tanabe NF210 ตัวเตี้ยน้อย (20-25 mm.)

โอเคครับ ไม่กระด้าง นุ่มนึบ ไม่ยันครับ

H&R นี่คิดว่าลงประมาณ 30-35mm ครับ คิดว่าน่าจะไม่ยัน(รึป่าว)

ลองดูก่อนก็ได้ครับ เพราะเพื่อนผมก็ New SR + Tein ขดเขียว ใส่กับ Nissan X-Trail

ก็เห็นไม่บ่นอะไร เข้าใจว่า Tein ขดเขียวก็น่าจะลงมาประมาณนี้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยลอง spring HR ของรุ่นนี้นะครับ

แต่ถ้าพอใจกับ SR Special แล้ว เลือก Monroe ครับ ราคาคงพอ ๆ กัน

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ผมลองใส่ H&R สีแดง กับ New sr ครับ ผลที่ได้คือ รถย้วยเละเทะเลย เอาไม่อยู่จริงๆๆ สุดท้ายต้องถอดออกแล้วเอาสปริงเดิมๆมาใส่ วิ่งทั่วไทยสบายๆ ครับ

คงต้องลองดูครับ เสียดายสตรัทเหมือนกันนะนี่ T_T

ออฟไลน์ ceberos

Billstein B8 มั้ง จาก German นุ่มหนึบ หรือ B12 นี้ละ กระบอกเหลืองๆครับ

Billstein B8 มั้ง จาก German นุ่มหนึบ หรือ B12 นี้ละ กระบอกเหลืองๆครับ

เหมือนจะไม่มีของ ACV30 นะครับ Bil

ออฟไลน์ ceberos

เหมือนจะไม่มีของ ACV30 นะครับ Bil

งั้นก็อดฮะ ผมก็ยังไม่ค่อยมีกระตังลองของพวกนี้ แต่อ่านๆจำมา พวก GAB ไม่โอหรอครับถามบางท่านก็บอกว่าสู้ SR ได้สบาย

New SR นี่ 22,000 ราคาสะท้านใจมากๆ เกือบได้สตรัทแล้วเนี่ย

ออฟไลน์ 2k

น่าจะลองทางออกสุดท้ายก่อนนะครับ ปรับสตรัทให้แข็งน้อยลงแล้วยกสูงขึ้นกว่าเดิม ส่วนความหนืดที่จะให้ดีกว่าของเดิมนั้นแค่ว่าแกนสตรัทมันใหญ่กว่าของโรงงานก็น่าจะเพียงพอแล้ว สตรัทมันปรับได้อิสระผมว่าทำได้นะถ้าจะให้หนืดระดับเดียวกับ sr  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

จริงๆ KYB มีชุดโหลดเป็นชุด Kit ด้วยนะครับ ชื่อว่า  KYB Lowfer Sport

แต่บ้านเราไม่มีจำหน่าย ผมกะจะสั่งมาใส่กับ Stepwgn แต่กลัวจะผิด Concept รถครอบครัว

เลยจัด NewSR ธรรมดาไป ซื้อใน Yahoo Japan ดีดเงินไทยเมื่ออาทิตก่อน ตกประมาณ 13500 บาท ยังไม่รวมค่าขนส่งนะครับ

ปล.ขนาดรถผมใส่ KW V3 ที่ขึ้นชื่อว่าเป็น Coil Over ที่ผมว่า นุ่มไม่กระด้างแล้วนะ พี่สาวมานั่งทีเดียว ยังบอกเวียนหัวจะอ้วกเลยนะครับ

มันเป็นปกติของ Coil Over อยู่แล้ว ปรับดีๆนี่ ฟิน แต่ปรับไม่ลงตัว แทบจะถอดทิ้งครับ

ออฟไลน์ comcoth

• **
ลองเพิ่มตังอีกหน่อยไหมครับ H.DRIVE เลยครับ555ขอเชียร์ ได้สตัทด้วย อาทิตย์ก่อนเพื่อนไปใส่มาcivic fbแล้วให้ร้านตั้งค่าความแข็งอ่อนแบบใกล้เคียงโช็คเดิมที่สุด นิ่มหนึบกำลังดีกระด่างกว่าของเดิมนิดเดียว(จริงๆนะ) เพราะผมลองขับดูไม่ว่าจะเป็นทางด่วนโทรเวย์วิภา จัมรอยต่อใกล้เคียงของเดิมแต่นิ่งมาก(มากจริงๆ)ไม่ยวยเลยเข้าโค้งเฟิมมาก ถนนที่เป็นหลุมไม่ต่างจากของเดิมทางเข้าไป wake prakปทุม  555พูดเเล้วอยากใส่รถตัวเองบ้างแต่ไม่ ผลิต(captiva) ;D ;D ;D แล้วคุณจะติดใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 23:43:58 โดย comcoth »

ออฟไลน์ GoatGoat

มีหลายคนแนะนำ Monroe ลองดูครับ ไม่แพงมาก
ของผม Accord ใส่ NewSR กับ สปริงโหลด H&R ถ้าเจอถนนไม่ดี มีเหนื่อยครับ :P

ลองเพิ่มตังอีกหน่อยไหมครับ H.DRIVE เลยครับ555ขอเชียร์ ได้สตัทด้วย อาทิตย์ก่อนเพื่อนไปใส่มาcivic fbแล้วให้ร้านตั้งค่าความแข็งอ่อนแบบใกล้เคียงโช็คเดิมที่สุด นิ่มหนึบกำลังดีกระด่างกว่าของเดิมนิดเดียว(จริงๆนะ) เพราะผมลองขับดูไม่ว่าจะเป็นทางด่วนโทรเวย์วิภา จัมรอยต่อใกล้เคียงของเดิมแต่นิ่งมาก(มากจริงๆ)ไม่ยวยเลยเข้าโค้งเฟิมมาก ถนนที่เป็นหลุมไม่ต่างจากของเดิมทางเข้าไป wake prakปทุม  555พูดเเล้วอยากใส่รถตัวเองบ้างแต่ไม่ ผลิต(captiva) ;D ;D ;D แล้วคุณจะติดใจ

ไม่เอาแล้วครับสตรัท ที่บ้านบ่นมากเลยครับ BC ก็ไม่กระด้างมากขนาดนั้นนะครับ แต่ฟีลลิ่งสตรัทมันจะแข็งๆ ตึงๆครับ ไม่เข้ากับรถเท่าไร่

มีหลายคนแนะนำ Monroe ลองดูครับ ไม่แพงมาก
ของผม Accord ใส่ NewSR กับ สปริงโหลด H&R ถ้าเจอถนนไม่ดี มีเหนื่อยครับ :P

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ มีแต่คนบอกว่า Monroe หนึบน้อยกว่า SR อีก น่าจะเด้งกว่าชัวๆเลย

ออฟไลน์ comcoth

• **

ไม่เอาแล้วครับสตรัท ที่บ้านบ่นมากเลยครับ BC ก็ไม่กระด้างมากขนาดนั้นนะครับ แต่ฟีลลิ่งสตรัทมันจะแข็งๆ ตึงๆครับ ไม่เข้ากับรถเท่าไร่
งั้นก็ต้อง new sr ล๊ะ  :D :D ลองหาหลายๆร้านครับเคยได้ยินเพื่อนพูดว่าราคา20000ก็มีนะ ลองหาดูเพื่อได้ของดีราคาถูก(ได้ยินมาสักพักล๊ะ)ไม่แน่ใจราคาเก่าป่าว

ออฟไลน์ ^Yimm@^

คิดว่าไม่มีนะครับ สอบถามก่อนว่าที่กระด้างส่วนนึงมาจากยางด้วยหรือเปล่าครับ
ถ้าจำไม่ผิดเปลี่ยนล้อก่อนเปลี่ยนช็อคใช่ป่ะครับ ฟิลตอนนั้นเป็นไงบ้างครับ
จริงๆถ้ามีงบหรือมีคนให้ลองน่าจะลองนั่ง Tein SS ดูนะครับ แพงจริงๆแต่มันมีspecไทยที่ทำเพื่อถนนเมืองไทยด้วย

ออฟไลน์ AutoPlace

ถ้าชอบ SR ผมว่าหาตัวแทนยาก.  Monroe ก็ไม่เทียบเท่าเพราะ ไม่ต่างจาก std นักสำหรับโช้คแต่ง
ผมเคยใส่ SR กับ Tein acv40  มันนุ่มไปนิด  สุดท้ายถอดออก เพราะพอแก๊สมันเริ่มรั่วออก จะพบอาการยัน
ตอนนี้จบกับ BC เพราะผมวิ่งชานเมืองเร็วตลอด แต่ปรับไว้นิ่มเกือบสุดครับ

SR ลองจับกับ Eibach จะลงตัวครับ. H&R ก็ย้วยเช่นกัน