ผู้เขียน หัวข้อ: F10 ป้ายแดง ขับประมาณ 150-160 รู้สึกรถร่อนอะครับ เป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 6702 ครั้ง)

ออฟไลน์ tty

• Jr. Member
  • **
เรื่องเป็นอย่างงี้ครับ ผมเพิ่งถอย F10 520D มาประมาณ 1 เดือน ตอนแรกก้อไม่ได้สังเกตุเพราะ รถยังไม่พ้นรันอินไม่กล้าเหยียบ พอพ้นรันอินก้อรองเล่น พอขับไปประมาณ 150-160 บนคู่ขนานลอยฟ้ารู้สีกไม่ค่อยมั่นใจ เหมือนรถจะไม่นิ่ง รู้สึกร่อนดุ๊กดิ๊ก จนต้องถอยคันเร่งครับ แบบนี้รถปกติหรือมีปัญหาอะไรครับ รบกวนช่วยทีครับ และตอนทีขับความเร็วไม่มากประมาณ 40-60 ในเมืองก้อรู้สึกพวงมาลัยจะไวรถไม่นิ่งครับต้องคอยระวังบังคับพวงมาลัย คือขับแล้วรู้สึกเกรงๆครับ และสงสัยครับว่า แอร์รถนี่ปิดไม่ได้หร๋อครับ พอเวลาปิดแล้วสตาร์ทเครื่องทีไรแอร์ทำงานเองทุกครั้ง รบกวนด้วนนะครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
วิ่งบนคู่ขนานลอยฟ้า แล้วไม่นิ่ง บางทีอาจจะเป็นที่ลมปะทะด้านข้างตัวรถครับผม  ;) ;)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่ลมปะทะนะครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ลองเช๊คยางลมดูครับ

จำได้ว่า เคยออกรถป้ายแดงคันนึง ขับไปเกือบ 2 สัปดาห์ พึ่งจะรู้ว่าทางศูนย์เติมยางลมไว้ที่ 45!!!!!!! ทั้งๆที่ใบส่งมอบรถบอกว่า เช็คแล้ว 30 ทุกล้อ.........

ออฟไลน์ slate

ลองเช็คยางดูคับ รถระดับนี้และยิ่งเป็นยี่ห้อนี้ด้วย ไม่น่าเป็นแบบนั้นนะคับ

ออฟไลน์ Parinceo

น่าจะเป็นที่ลมแหละครับ เส้นนั่นลมก็ไม่ได้เบาๆเลย
ลองเส้นเชียงราก หรืออะไรประมาณนี้ ลมน่าจะเบากว่านะครับ
ช่วงล่างดีแค่ไหนก็สู้ลมแรงๆไม่ได้หรอกครับ
อีกอย่างก็ยางอ่ะครับ ลองเช็คลมยางดู
ทางทีดีก็อย่าขับเร็วมากนะครับ  :P

รู้สึกว่าแอร์มันจะกลับไปเป็นค่า default ตามกุญแจรถตอนที่เราเซฟเมมโมรี่หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ  :-\

ออฟไลน์ MystogaN

1.น่าจะเพราะยางรันแฟลต และ ลมยางมากไป ลองไปแก้ดูก่อนครับแต่ถ้ายังไม่หาย เข้าเชคโลด
2.ปรับเปน Sport Mode ครับ พวงมาลัยจะแข็งขึ้น
3.ปิดได้คับ กดปุ่มรูปใบพัดที่ใช้ลดความแรงแอร์เรื่อยๆ มันจะปิดไปเอง
เวลาสตาร์ท ยังไงก้อจะเปิดเองครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ลองปิดDSC DTC ดูครับ ว่าอการที่ว่า หายไหม ถ้าหาย ก็ทำ initial ใหม่ครัีบ ให้ศูนย์ทำ

ออฟไลน์ Bluedoft

น่าจะลมยางแหละครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ผมลองตั้งข้อสังเกตเรื่องแอร์ดูแล้วครับ
1.ปิดได้ครับ ง่ายมากเลยนะ แค่กดปุ่มลดระดับลมแอร์จนลมมันหมดไปอะครับ บนแผงหน้าปัดแอร์ ก็จะมีระดับความแรงพัดลมแอร์บอกด้วยหนิครับ ไม่ว่าเราจะเพิ่มหรือลดลมแอร์
2.ถ้าคุณกดปิดแอร์แล้วดับเครื่อง แล้วมาสตาร์ทใหม่ หลังจากที่ดับเครื่องไว้นานหลายชั่วโมง ใช่ครับ แอร์จะเปิดเองตอนเราสตาร์ท แต่ ..  ถ้าคุณกดปิดแอร์ แล้วดับเครื่อง และภายในไม่เกิน10นาที คุณลองมาสตาร์ทดูใหม่ครับ แอร์ก็จะไม่ติด เหมือนตอนที่เราปิดก่อนจะดับเครื่อง  ;D

ออฟไลน์ bluefox101

เรื่องรถร่อนนี่ ผมไม่แน่ใจว่า จะมาจากสาเหตุใด แต่ปกติผมจะวิ่งคู่ขนานลอยฟ้า เส้น บรมราชชนนี บ่อย ก็จะรู้สึกได้ว่ามีลมปะทะ พอสมควร ปกติ ถ้าวิ่งเส้นนี้ผมจะวิ่งแค่ 120-140
ครับ

ที่สำคัญอยากเตือนเรื่องเช็คลมยางนะครับถ้าวิ่งเร็วขนาด 160 นี่ลมยางต้องแข็งกว่าปกตินะครับ ผมใช้ F30 อ่านจากคู่มือรถเค้าระบุเอาไว้ว่า
 ถ้าความเร็วต่ำกว่า 160 km/hr. เติม หน้า/หลัง ที่ 32/32-35 แต่ถ้าวิ่งเกิน 160 ต้องเติม 38/38-41 นะครับ ไม่อย่างนั้นอันตรายครับ

คนทั่วไปมักจะเติมลมยางกันที่ 30-32 psi เพราะต้องการความนุ่มนวล แล้วลืมตัวเผลอกดบนทางด่วนซะแทบมิดไมล์ ยางระเบิดกันมานักต่อนักแล้วครับ

ออฟไลน์ sedan lover

รู้สึกว่าการทรงตัวแย่ลง ดูยางครับ ถ้าปกติจริงๆผมคิดว่าน่าจะกระแสลมแน่นอนครับ เส้นบูรพาวิถีนี่ชัดมาก
ส่วนตัวตอนขับF10 ใหม่ๆเลย ใช้ความเร็วทางไกลปกติ100-120 ผมไม่ชินกับพวงมาลัย ก็รู้สึกเหมือนรถร่อนๆ กินซ้ายขวาเหมือนกันนะครับ
ส่วนปิดเปิดแอร์ดูค่าsettingครับ กดเบาระดับลมต่ำสุดก็จะดับครับ

ออฟไลน์ kitto26

คู่ขนานลอยฟ้า บรมราชชนนี รึเปล่าครับ

ถ้าใช่ ก็ ปกติครับ ถนนมันไม่เรียบครับ และ มีลมปะทะ ด้วย

ออฟไลน์ tty

• **
ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับ เดี๋ยวผมจะลองไปเช็คดูที่ลมยางก่อนครับ จำได้ว่าออกรถมายังไม่ได้ดูเลยครับ เวฟนี้พี่ๆน้องๆเพี่อนๆ อบอุ่นดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TDCI

ถนนลอยฟ้ามีรอยต่อครับ
อาจทำให้รู้สึกว่าร่อน

ความที่ถนนแคบแค่ 2 เลน
แถมยังมีขอบทาง
 ขับระดับ 160 อาจทำให้
รู้สึกไม่มั่นใจได้เหมือนกัน

และสุดท้ายคือลมบางครั้ง
ค่อนข้างแรง บางที 120 ก็รู้สึก
มีลมปะทะแล้วครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

คู่ขนานลอยฟ้า บรมราชชนนี รึเปล่าครับ

ถ้าใช่ ก็ ปกติครับ ถนนมันไม่เรียบครับ และ มีลมปะทะ ด้วย

ถ้าเป็นเส้นนี้ผมว่ารถมีอาการผิดปกตินะครับ
เพราะเคยนั่งและขับเอง ที่ความเร็ว 160 - 200 กว่า ตั้งแต่รถญี่ปุ่นยันรถยุโรป ไม่มีอาการดังกล่าวเลยนะครับ
ลมข้างบนผมว่าไม่ค่อยรู้สึกแรงนะครับ (ปกติใช้เส้นนี้ช่วงดึกๆ)

ออฟไลน์ kitto26

ถ้าเป็นเส้นนี้ผมว่ารถมีอาการผิดปกตินะครับ
เพราะเคยนั่งและขับเอง ที่ความเร็ว 160 - 200 กว่า ตั้งแต่รถญี่ปุ่นยันรถยุโรป ไม่มีอาการดังกล่าวเลยนะครับ
ลมข้างบนผมว่าไม่ค่อยรู้สึกแรงนะครับ (ปกติใช้เส้นนี้ช่วงดึกๆ)

ต้องบอกว่าผมก็ปกติครับ แต่ตั้งแต่แยกทางลง ตรงสาย1 ไปยาวจนถึงสาย3 สุดทาง ถนนจะไม่เรียบเป็นบางช่วง ผมจะเป็นช่วงนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นเพราะขับเร็วครับ

ออฟไลน์ ake210

• **
ผมว่าเจ้าf10 ช่วงล่างมันนุ่มนิ่มเกินไปด้วยนะครับ ไม่รู้BMW รุ่นใหม่ๆจะทำช่วงล่างนิ่มไปถึงไหน

ออฟไลน์ LimitedEdition

คู่ขนานลอยฟ้าอันไหนครับ? ถ้าเป็นบรมราชชนนีก็ไม่แปลกที่จะแกว่งนะครับ
ไม่ใช่เพราะลม แต่เพราะพื้นถนนที่มันเป็นคลื่นซ้ายทีขวาทีต่างหาก
จะรู้สึกได้ก็ต่อเมื่อวิ่งทะลุ 130-140 ขึ้นไปแล้ว มันดุกดิกซ้ายขวากันทุกคัน

เพราะฉะนั้นไม่น่าจะเป็นที่รถครับ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
ถนนไม่เรียบครับช่วงขาออกพระบรม ลงจากปิ่นเกล้าแล้วขึ้นสะพานต่อมาเลย ขับ140-160 ยังรู้สึกร่อนเลยครับcamry ต้องเลยโค้งตรงสายใต้เก่าถึงจะดีขึ้น ส่วนช่วงขาเข้าตอนเช้ารถค่อนข้างเยอะ ขับ 100-120 ก็นิ่งๆดีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เส้นบรมมีจับความเร็ว ระวังด้วยนะครับ ไม่เกิน 120 ครับ ช่วงปลายๆ ถนนสิรินธรที่จะลงไปนครปฐมครับ

ออฟไลน์ tty

• **
เรื่องรถร่อนนี่ ผมไม่แน่ใจว่า จะมาจากสาเหตุใด แต่ปกติผมจะวิ่งคู่ขนานลอยฟ้า เส้น บรมราชชนนี บ่อย ก็จะรู้สึกได้ว่ามีลมปะทะ พอสมควร ปกติ ถ้าวิ่งเส้นนี้ผมจะวิ่งแค่ 120-140
ครับ

ที่สำคัญอยากเตือนเรื่องเช็คลมยางนะครับถ้าวิ่งเร็วขนาด 160 นี่ลมยางต้องแข็งกว่าปกตินะครับ ผมใช้ F30 อ่านจากคู่มือรถเค้าระบุเอาไว้ว่า
 ถ้าความเร็วต่ำกว่า 160 km/hr. เติม หน้า/หลัง ที่ 32/32-35 แต่ถ้าวิ่งเกิน 160 ต้องเติม 38/38-41 นะครับ ไม่อย่างนั้นอันตรายครับ

คนทั่วไปมักจะเติมลมยางกันที่ 30-32 psi เพราะต้องการความนุ่มนวล แล้วลืมตัวเผลอกดบนทางด่วนซะแทบมิดไมล์ ยางระเบิดกันมานักต่อนักแล้วครับ
โอ้น่ากลัวมากๆเลย :o ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tty

• **
คู่ขนานลอยฟ้าอันไหนครับ? ถ้าเป็นบรมราชชนนีก็ไม่แปลกที่จะแกว่งนะครับ
ไม่ใช่เพราะลม แต่เพราะพื้นถนนที่มันเป็นคลื่นซ้ายทีขวาทีต่างหาก
จะรู้สึกได้ก็ต่อเมื่อวิ่งทะลุ 130-140 ขึ้นไปแล้ว มันดุกดิกซ้ายขวากันทุกคัน

เพราะฉะนั้นไม่น่าจะเป็นที่รถครับ
ครับบรมราชชนนีครับ ช่วงตั้งแต่พ้นโค้งสายใต้เก่าออกไปครับ ขับช่วงประมาณ 2ทุ่มกว่าครับ 150-160 รู้สึกไม่มั่นใจ รถแกว่งดุ๊กดิ๊กจนด้องถอยคันเร่งครับ

ออฟไลน์ tty

• **

เส้นบรมราชชนนีครับ ปกติใช้ F10 เหมือนกันหรือเปล่าครับ เริ่มกังวล ว่าจะต้องเอาเข้าไปเช็คหรือเปล่า