ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการจัดไฟแนนซ์หน่อยครับ  (อ่าน 5002 ครั้ง)

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
คือว่าที่บ้านอยากจะดาวน์รถน่ะครับ ราคา 2.6 Million นะครับ พอดีพ่อเค้าอยากจะดาวน์สัก 1.5 Million นะครับซึ่งทางบ้านไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องนี้สักเท่าไหร่ครับ เลยอยากจะถามพี่ๆน้องๆ หน่อยครับว่า ถ้าราคาดาวน์ประมาณนี้ ราคาผ่อนไม่เป็นไรครับเพราะมีเงินสำรองไว้ผ่อนน่ะครับ

แม่รับราชการ เงินเดือน 53000 บาท 
                                      พ่อ เปิดกิจการส่วนตัวครับ รายได้ที่เป็นเงินเดือน 20000 บาท แต่มีรายได้ของกิจการอีกครับซึ่งเป็นกิจการของพ่อเอง แต่อยู่ในรูปบริษัทจึงไม่ได้รายได้เป็นเดือนแต่จะได้เป็นรายปีนะครับซึ่งรายได้ต่อเดือนของบริษัทก็สัก 2แสน-4แสนราวๆนี้ครับ   อยากจะถามหน่อยครับว่าจะผ่านไฟแนนซ์ไหมครับ เพราะพ่อเงินได้ส่วนตัวต่อเดือนน้อยมากแต่จะได้เป็นรายปีมากกว่า ส่วนเรื่องธนาคารนี้ยังไม่ทราบว่าเป็นที่ไหนขอถามในภาพรวมๆนะครับ รบกวนคนที่พอรู้ช่วยชี้แจงหน่อยครับผม

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
Re: ขอถามเรื่องการจัดไฟแนนซ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:35:46 »
ผมคิดว่า ไฟแนนซ์ให้ผ่านครับ

ยกตัวอย่าง ของผม

ใช้สำเนา Book Bank ย้อนหลัง 6 เดือน (ไปขอกับธนาคาร)

ตอนทำสัญญากับไฟแนนซ์
....ตัวแทนเค้าจะดู "รายรับ" ที่มากกว่า เงินที่จะผ่อน/เดือน ประมาณ 2-3 เท่า

เมื่อคำนวณกับ "เงินดาวน์ของเรา" และ "จำนวนเงินที่จะกู้ยืม+เวลา+ดอกเบี้ย" เรียบร้อยแล้ว
ทางไฟแนนซ์ จะโทรมาบอกว่า ได้อนุมัติแล้ว + ให้ไปรับเช็คเงินสด ครับ

*ส่วนเคส คุณ titiza191 ใช้สำเนา Book Bank ย้อนหลัง 12 เดือน ส่งให้ไฟแนนซ์ไปพิจารณาเลยก็ได้ครับ
เพราะเห็นว่า ทางคุณพ่อมีรายรับทั้งรายเดือน และรายปี

ผิดถูกอย่างไร รอท่านอื่นมาตอบ ครับ ;)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
Re: ขอถามเรื่องการจัดไฟแนนซ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:48:12 »
ผมว่ากรณีของคุณพ่อน่าจะผ่านนะครับแต่ถ้าให้ชัวร์ใช้ชื่อของคุณแม่ผ่านแน่ครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:53:03 »
ผมคิดว่า ไฟแนนซ์ให้ผ่านครับ

ยกตัวอย่าง ของผม

ใช้สำเนา Book Bank ย้อนหลัง 6 เดือน (ไปขอกับธนาคาร)

ตอนทำสัญญากับไฟแนนซ์
....ตัวแทนเค้าจะดู "รายรับ" ที่มากกว่า เงินที่จะผ่อน/เดือน ประมาณ 2-3 เท่า

เมื่อคำนวณกับ "เงินดาวน์ของเรา" และ "จำนวนเงินที่จะกู้ยืม+เวลา+ดอกเบี้ย" เรียบร้อยแล้ว
ทางไฟแนนซ์ จะโทรมาบอกว่า ได้อนุมัติแล้ว + ให้ไปรับเช็คเงินสด ครับ

*ส่วนเคส คุณ titiza191 ใช้สำเนา Book Bank ย้อนหลัง 12 เดือน ส่งให้ไฟแนนซ์ไปพิจารณาเลยก็ได้ครับ
เพราะเห็นว่า ทางคุณพ่อมีรายรับทั้งรายเดือน และรายปี

ผิดถูกอย่างไร รอท่านอื่นมาตอบ ครับ ;)
ยกตัวอย่างถ้าจะผ่อน 2หมื่น5 ต่อเดือน รายรับก็น่าจะให้ได้สัก 7หมื่น 5 ใช่ไหมครับ
                    แล้วถ้าจะผ่อนสัก 4หมื่นต่อเดือน รายได้ก็นาจะราวๆ 1แสน2หมื่นใช่ไหมครับผม

แต่ถ้ายื่นย้อนหลัง 12 เดือนก็จะดูรายรับ ของทั้งปีใช่ไหมครับ           

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:55:36 »
ผมว่ากรณีของคุณพ่อน่าจะผ่านนะครับแต่ถ้าให้ชัวร์ใช้ชื่อของคุณแม่ผ่านแน่ครับ
อ่อคือการพิจารณานี่ถ้าดูที่แม่ ที่เป็นข้าราชการมีเงินเดือนแนน่นอนนี่ ไฟแนนซ์น่าจะ ok ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 20:57:47 »
ตอบแหวกแนวหน่อย น่าจะพอให้ภาพได้บ้าง

2.6m แสดงว่าเป็นรถยุโรป และการดาวน์เยอะ เป็นเพราะไม่เคยซื้อรถผ่อนแน่ๆ และการมีเงินสำรองไว้ผ่อน แสดงว่าต้องการเงินก้อนไว้เผื่อฉุกเฉินหรือหมุนในธุรกิจ  เพราะคุณพ่อเป็นเจ้าของกิจการ

ผมแนะนำอย่างนี้นะครับ ให้ซื้อเป็นในชื่อบริษัทไปนะครับ เพราะการเอารถเข้าบริษัท ถึงแม้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายเรื่องทะเบียนสูงกว่าเท่าตัว แต่เราสามารถเอาค่าผ่อนรถมาหักเป็นค่าใช้จ่ายบริษัทได้นะครับ ซึ่งดูจากรูปการแล้ว บริษัทน่าจะมีกำไร 2-3 ล้านบาทต่อปี หากคุณดาวน์ 1 ล้าน ผ่อนอีก 1.6 ล้าน คร่าวๆ ผ่อนปีละประมาณ 450,000 บาท คุณสามารถเอาใบเสร็จส่วนนี้ ในนามบริษัทมาหักค่าใช้จ่ายได้ ซึ่งหมายถึงว่าหากคุณจ่ายภาษีอยู่ 20% (สำหรับปีนี้ บริษัทจ่าย 20% แต่ผมไม่รู้คุณจ่ายเต็มไหม) คุณจะเครดิตภาษีคืนได้ 90000 บาทนะครับ 4 ปี เท่ากับคุณซื้อรถประหยัดไป 360,000 บาท ครับ  คนที่มีบริษัท เขาทำอย่างนี้หมด เพราะเพื่อนผมทำทุกคน

แต่หากคุณไม่เอา จะเอาเป็นนามบุคคล ให้คุณพ่อเอาหลักฐานการเป็นเจ้าของบริษัท และรายได้ของบริษัทไปยื่น finance เลยครับ ไม่มีที่ไหนไม่ให้คุณผ่านหรอก มีกำไรขนาดนี้ครับ เขาดูรายได้ ขอให้คุณมีมากกว่าที่จะผ่อน สองเท่า ก็พอแล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:02:44 »
ต้องดูว่าใช้ใครผ่อนครับ  คุณพ่อผ่อนท่านเดียว หรือ คุณแม่ท่านเดียว หรือ พ่อผ่อนแล้วแม่ค้ำ  

แบงค์จะดูรายรับรายจ่ายในบัญชีเราครับ "สเตจเม้น"

- ย้อนหลัง 6 เดือนครับ (ถ้าเป็นธุรกิจส่วนตัว ก็จะใช้หลักฐานว่าเราทำอะไร เช่น ทะเบียนพาณิชย์,หนังสือรับรอง หจก บจก) ถ้าคุณพ่อเป็น เจ้าของกิจการเอง ก็ใช้บัญชีย้อนหลังที่เราทำธุรกิจ
- ถ้าเป็นพนักงานเงินเดือน ช้าราชการ ก็ต้องใช้ สลิปเงินเดือน 3-6เดือน ย้อนหลัง หรือ หนังสือรับรองเงินเดือน จากทาง บจก หรือ ต้นสังกัด)

*ในกรณีที่คุณแม่ผ่อนเอง น่าจะผ่านง่ายกว่า เพราะเป็นข้าราชการ ไฟแนชบางที่จะมีโปรสำหรับช้าราชการ ดอกเบี้ย 0% อะไรประมาณนี้ แล้วแต่โปรฯ
** แต่ถ้าคุณพ่อผ่อนเอง เป็นเจ้าของกิจการถ้ามีหลักฐาน แสดง (พวก หนังสือรับรอง) ก็ได้ครับ เงินหมุนในบัญชีกิจการ น่าจะเยอะอยู่

ส่วนใหญ๋แล้วแบงค์จะให้ ดาวน์เป็นเปอเชนต์ ครับ จะคิดง่ายกว่า

**ไฟแนช์จะดู กับบูโรเราว่า ยอดหนี้เราเยอะหรือไม่ ติดบูโรหรือไม่ ถ้าไม่ติด "ยังไงก็ผ่านครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2013, 21:05:12 โดย beermix »

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 21:03:17 »
รถราคา 2.6 ล้าน ดาวน์ 1.5 ล้าน เข้าไฟแนนซ์ 1.1 ล้าน รับราชการ เงินเดือน 53000 บาท กู้คนเดียวไม่ต้องมีคนค้ำก็ได้แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 22:14:02 »
ผมขอขอบคุณทุกๆคนมากนะครับสำหรับความคิดเห็น ช่วยได้มากเลยครับ พ่อ-แม่ กำลังศึกษาข้อมูลที่ทุกๆคนช่วยชี้แนะให้อยู่ ขอบคุณมากๆครับผม
ขอบคุณจริงๆครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 22:24:51 »
รถราคา 2.6 ล้าน ดาวน์ 1.5 ล้าน เข้าไฟแนนซ์ 1.1 ล้าน รับราชการ เงินเดือน 53000 บาท กู้คนเดียวไม่ต้องมีคนค้ำก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 02:13:22 »
โดยทั่วไป หนี้ไม่ควรเกิน 40% ของรายได้ ครับ

ถ้าไม่เกินก้อผ่อนได้สบายครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 08:50:23 »
ถ้าเอาความคุ้มค่าทางตัวเลขซื้อชื่อบริษัทดีกว่าครับสามารถเอามาลดหย่อนเพราะถือเป็นค่าใช้จ่ายได้พอผ่อนหมดก็ขายเอาคันใหม่ไปเรื่อยๆแล้วควรดาวน์ให้น้อยกว่านี้ก็ได้ครับเอาเงินไปหมุนดีกว่าตัวเลขที่เอามาหักค่าใช้จ่ายก็เยอะขึ้นด้วย เรื่องกู้คิดว่าผ่านครับปรึกษาไฟแนนท์ชัวร์กว่าแล้วก็กู้ในนามบ.อย่างเดียวพอเพราะเผื่อเหตุอะไรเสียหายน้อยกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 11:33:40 »
ดาวน์ ตั้ง 60% ยังไงก็ผ่านแน่นอนครับ ไฟแนนช์แทบจะไม่เสี่ยงเลยครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ใช้ชื่อคุณแม่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 18:33:18 »
ขอแอบเดาว่าออก BMW 320i ใช่มั้ยครับ  ;D
กะลังฮิตเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 18:56:24 »
ขอแอบเดาว่าออก BMW 320i ใช่มั้ยครับ  ;D
กะลังฮิตเลย
รู้ได้ไงครับเนี่ย ถูกต้องเลยครับ แม่ชอบตัวนี้มาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 18:59:55 »
กะลังฮิตเลย
รู้ได้ไงครับเนี่ย ถูกต้องเลยครับ แม่ชอบตัวนี้มาก

หุหุ กะแล้ว 2.6m มีตัวเดียวในตลาดตอนนี้ครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 21:33:58 »
ประมาณว่ารถในฝันเลย BM เนี่ย ใจลึกๆแอบคลั่ง X3 นะครับเนี่ยย