ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีวิธีจัดการเมื่อเกิดอารมณ์เสีย ขณะขับรถอย่างไร... Share กันครับ  (อ่าน 9331 ครั้ง)

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่ที่เครียดคือพวกขับช้าแช่ขวา แก้โดยการแซงซ้ายแล้วปาดแล้วเตรียมพร้อมกับสถานการณ์ที่จะเกิดต่อไป ปกติผมขับรถมีน้ำใจจนแฟนบ่นมีน้ำใจมากไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 15:23:27 โดย mavin36 »

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ง้างนก หรือ ปลดเซฟ แล้วแต่ว่าตอนนั้นมีอะไรอยู่ข้างมือครับ  ;D

ไม่ใช่ละ 55 ถ้านั่งคนเดียวก็บ่นๆในรถไปครับ เดี๋ยวขับไปอีกสักพักอาจจะเจออีกคันที่ขับแย่กว่าก็ได้ ไม่ซีเรียสครับ ขอให้กลับถึงบ้านปลอดภัยพอ

ตอนเด็กๆก็เคยสงสัยตอนนั่งรถกับผู้ใหญ่นะ ว่าเวลาขับรถเค้าจะบ่น จะหงุดหงิดอะไรนักหนา แต่ตอนนี้ขับรถเอง รู้ซึ้งละ  ::)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ซิ่งให้อารมณ์ ตื่นเต้นมาแทน

ออฟไลน์ 5ume7h

สบถหรือบ่น
สักพักก็หายโกรธ เพราะได้ระบายออกมาแล้ว

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
ปกติขับรถไม่ใจร้อนคับส่วนมากหงุดหงิดกับคนนั่งข้างๆมากกว่า(คุณภรรยาชอบบ่น) >:( >:( >:(

ออฟไลน์ supercat

หายใจเข้าลึก ๆๆ ออกยาว ๆๆ ครับ  ทำซัก 2-3 ครั้ง
เดี๋ยวรถที่ทำให้เราของขี้นมันก็หายไปจากกระจกหน้าเราแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ chaiz

เปิดเพลงดังๆ ร้องเพลงดัง แต่ขับรถ เบาๆ ครับ  ;)

ส่วนตัวใช้วิธีนี้ครับ
กับท่องไว้ว่า ช้านิดเดียว ดีกว่าต้องลงไปเคลียร์ เรียกประกัน ไปโรงพัก หรือโรงพยาบาล  ;)

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ถ้าเปิดเพลงหรือวิทยุอยู่ก็ปิดซะ  ความสงบสงบทุกสิ่ง
ถ้าเจอปั๊มก็แวะพักไปดื่มอะไรเย็นๆสดชื่นๆ  ส่งรหัสชิงโชคใต้ฝา แล้วเดินทางต่อ 

ออฟไลน์ applebees

ไปกับแฟน

จับมือแฟน

มองหน้าแฟน

...สุดท้าย ทำทั้ง 3 วิธี ก็ทะเลาะกับแฟนจนได้ เพราะหงุดหงิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำใจให้เย็นๆครับ พยายามฟังจังหวะเพลง ไม่ให้ฟังจังหวะของความโกรธ

หลังๆมานี้ได้ผลครับ หรือว่าเริ่มโตขึ้นแล้วก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tyde

ไม่ต้องไปสนใจมันครับ  ไม่ต้องพูดถึง  ลืมมันไปในทันที   คิดแค่ว่ามันเป็นสวะตัวนึงที่ไม่มีค่าพอที่เราไปเสียพื้นที่ในสมองจำมัน

ออฟไลน์ JeansZ

เปิดกระจกสูบบุหรี่ครับ ;D
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ The Zaint

• Newbie
  • *
ผมดูทีวีย้อนหลังในรถ หรือ
ไม่ก็หาสาวๆสวยๆขาวๆนั่งข้างๆสบายใจไม่มีเวลาไปอารมย์เสีย

ออฟไลน์ mrjkp

• Newbie
  • *
ผมขับรถจะมี 2 Mode นะครับ

ถ้ามีคนโดยสารไปด้วย พ่อ, แม่, พี่, น้อง ผมจะใช้ความสงบสยบความเคลื่อนไหวครับ ไม่ว่าจะเป็นปาด, เบียด, แทรก ผมปล่อยเลยครับไม่สนใจนิ่งๆไว้ดีที่สุด พยายามชลอรถให้เค้าไปให้พ้นๆสายตาซะ ถ้าเราไม่จบเหมือนเอาชีวิตคนในครอบครัวไปเสี่ยงโดยใช่เหตุ

แต่ถ้าไปคนเดียวอันนี้แล้วแต่กรณีครับ ถ้าเจอปาดหน้า, เบียด โดยมากจะไม่ตอบโต้ใดๆทั้งสิ้นครับ จะมุดหนีออกมาให้พ้นๆสายตาครับ สบายใจที่สุด  :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เวลามีเรื่องให้ขบคิด ไม่ว่าจะเรื่องดีหรือเรื่องไม่ดี มันจะไม่สนเลย ใครจะปาดจะอะไรช่างหมด   แต่ทริคของผมคือ หายใจลึกๆ เปิดเพลงชอบดังๆ ร้องและเต้นตามในรถ(โยกพอประมาณไม่ให้เสียการควบคุม และรถคันข้างๆหันมามอง)   พอถึงที่หมายซักพักจะคิดว่าดีแล้วที่เราไม่ไปยุ่งกะมัน สบายยย  ;) เป็นการฝึกความฉลาดรู้เท่าทันในอารมณ์ไปอีกแบบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับรถที่ไม่แรง จบกันครับ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
เคยอารมณ์เสียเพราะคนนั่งข้างๆ บ่น... เบรคก็บ่นเปลืองผ้าเบรค ตกหลุมเดี๋ยวโช้คพัง ขับช้าไป อีกคนบอกเร็วไป
คนที่บ่นนั่งเล่นไพ่ในรถกันทุกคน โดนเป็นชุดแบบนี้ 2 ทริป เลยบออกตัวเองว่าจะไม่ขับรถแล้ว

อารมณ์เพราะคนอื่นขับรถ ต้องทำใจคิดว่าเราต้องเจอแบบนี้อีกเยอะ ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ขับเอง เพราะเราใจร้อนกว่าคนอื่น

ออฟไลน์ srattha

เปิดเพลงดังๆเท่าที่หูจะรับได้

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
หงุดหงิดแต่ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แค่บ่นๆ สาปๆ แช่งๆ ไป เปิดเพลงดังๆ อยู่ในโลกส่วนตัวกลางถนน 5555+  ;D

เหมือนกันครับ สาปส่ง แช่งๆ แหกปากโวยวายในรถนั่นแหละ แต่ไม่เบียดเบียนคนอื่นนะ แต่ถ้าทางโล่งก็ กดคันเร่งเต็มตีนซักรอบ2รอบ ก็ค่อยดีขึ้น แต่ที่แย่ลงเห็นๆคือน้ำมันหายไปไหน  :'(