ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ suzuki ertiga  (อ่าน 5354 ครั้ง)

ออฟไลน์ mind516

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ suzuki ertiga
« เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:50:55 »
สวัสดีพี่ จิมมี่ พี่แพน และพี่ๆสมาชิกทุกคนนะครับ  :)

วันนี้ขอรบกวนถามเกี่ยวกับเจ้า ertiga พอดีสนใจมากประกอบกับแรงเชียร์ที่เหลือล้น 55 ได้อ่านรีวิวของพี่จิมมี่มาบ้างแล้วรู้ว่าอัตราเร่งไม่ธรรมดาจริงๆ แต่มีข้อสงสัยว่าถ้ามีโอกาสได้มาครอบครองแล้วถ้าจะเอาไปเที่ยวขึ้นดอยที่มีทางลาดชันเยอะๆประกอบกับสัมภาระและคนอีกประมาณ3-4คนเนี่ยจะไหวหรือป่าวครับ ได้ไม่เลวมากนักโอเคพรุ่งนี้ไปจองเลย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ suzuki ertiga
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 22:52:49 »
ขึ้นอ่ะขึ้นได้ แต่มันต้องเค้นอยู่แล้วครับ

MT ว่าไปอย่าง แต่เซฟตี้ไม่มี อิอิกำ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
Re: สอบถามเกี่ยวกับ suzuki ertiga
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 23:00:33 »
ไหวครับ...ถ้ารู้จักใช้เกียร์ให้ถูกกับเส้นทาง ไปได้ทุกที่แหละครับ

อาจจะต้องเค้นหน่อย ถ้าชันมากๆ แต่ถ้าทางลาดยาง ผมว่าไปได้เกือบทุกที่แหละครับ

อยู่ที่ทักษะคนขับเป็นสำคัญครับ การขึ้น-ลงเขา (บางคนขับรถแรงๆกำลังดีๆ แต่ใช้เกียร์ไม่เป็น เบรกจนเบรกไหม้ จอดเสียกันก็เยอะ)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 00:42:40 »
ผมจองไปแล้วอะ เพราะไม่มีตังค์พอซื้อฟรีด

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 00:57:22 »
ผมจองไปแล้วอะ เพราะไม่มีตังค์พอซื้อฟรีด

ผมว่า Ertiga คุ้มกว่า Freed นะครับ สีขาวใส่สปอยเลอร์หลังซักหน่อยก็ ดูดีครับ (ส่วนตัวผมว่าสวยกว่า Avanza ซะอีก)
- อัตราเร่งดีกว่า (ดูจาก รีวิวพี่ J!MMY)
- กินน้ำมันพอๆกัน
- ราคาถูกกว่าเยอะ เก็บไว้เติมน้ำมันได้อีกนาน
- ผมชอบการพับเบาะแบบ Ertiga มากกว่า Freed ครับ  ได้พื้นที่ใช้สอย และอเนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 01:27:36 »
ขึ้นดอย ผมว่าไม่มีปัญหาครับ ทดเฟืองท้ายมาจัดมาก คิดว่าแรงบิดในรอบต่ำไม่ใช่ปัญหาครับ

ที่สำคัญ เรื่องนั่ง มันนั่งสบายกว่าคู่แข่งโคตรๆ ฟรีดแพงกว่า แต่ผมว่านั่งแย่กว่าเยอะครับ เบาะแถวสองมันสูงจากพื้นรถไม่มาก นั่งแล้วขามันต้องพาดไปด้านหน้าเยอะ ทำให้ต้องถอยเบาะไปกินพื้นที่แถวสาม แถวเนื้อเบาะก็นิ่มเกิน ปวดหลัง  สำหรับผม ฟรีดมีดีที่หน้าตา และประตูไฟฟ้าครับ

ป.ล. จขกท. สนใจซื้อใบจองต่อจากผมไหมครับ ที่บ้านผมอยากให้ออก Ford Focus แทน แต่จองเออติก้าไปแระ T^T หลังไมค์มาได้เด้อ หรือในคลับเออติก้าครับ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:27:52 »
ต่อให้ดอยทะเลหมง ผมก็ว่า มันไปได้ละครับ แค่ลากให้มันเกิน 3,000 - 4,000 รอบไว้สักหน่อย ลากเกียร์ลงไปที่ 1 หรือ 2 ก็ได้แน่ๆ

รถมันออกแบบมาให้ใช้งานใน อินโดนีเซีย ประเทศที่ ทั้งภูเขา ทั้งเกาะ เต็มไปหมดขนาดนั้น

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 02:41:31 »
ต่อให้ดอยทะเลหมง ผมก็ว่า มันไปได้ละครับ แค่ลากให้มันเกิน 3,000 - 4,000 รอบไว้สักหน่อย ลากเกียร์ลงไปที่ 1 หรือ 2 ก็ได้แน่ๆ

รถมันออกแบบมาให้ใช้งานใน อินโดนีเซีย ประเทศที่ ทั้งภูเขา ทั้งเกาะ เต็มไปหมดขนาดนั้น

55555++ ดอยทะเลหมง อิอิ จังหวัดใดในโลกครับเนี่ยๆๆ 555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:27:27 »
แต่ โปร ของ freed ก็สุด ๆ จริง ๆ คำนวณดี ๆลดเกือบแสน

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 12:54:06 »
ผมใช้ freed ขึ้นเขาสูง ๆ ยังไต่ขึ้นไปสบาย ๆ ครับ
ไม่ต้องไปเค้นอะไร นั่งกันไป 6 คน สัมภาระอีกต่างหาก
 มันอยู่ที่จังหวะครับ

ertiga สบาย ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:00:18 »
Freedเบาะแถว2 แยกกัน ผมเลยไม่ได้มองเลย ต้องการความอบอุ่นจากเบาะแถว2คับ
Ertigaนั่งสบายจิง แถว3ยังนั่งสบายจิงคับ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 13:30:30 »
ผมว่าไหวนะ รถพวกนี้ทดเกียร์มาสูง

ผมว่ามันคุ้มกว่า Freed นะเพราะถูกกว่า แรงกว่า ประหยัดน้ำมันพอกัน และมีแอร์แถวหลัง แต่ผมว่า Freed สวยกว่าแถมประตูสไลค์
เคยเถียงกะพี่เรื่อง แอร์หลังกะประตูสไลค์นี่ละ มันถามว่าถ้านั่งรถ5 ชั่วโมง แล้วใช้เวลากับแอร์หลังกี่ ชัวโมง แล้วใช้เวลาอยู่กะประตูกี่ วิ มันก็น่าคิดนะ
ปล.ถ้า Freed ไมเนอ แล้วมีแอร์หลัง แล้วก็น่าจะมีตัวที่เป็นประตูสไค์แบบธรรมดาที่ไม่ใช่ไฟฟ้า แล้วกดราคาลงมาในเลข 7 ผมว่ามันกินเรียบเลยละ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 05:19:23 »

ผมว่า Ertiga คุ้มกว่า Freed นะครับ สีขาวใส่สปอยเลอร์หลังซักหน่อยก็ ดูดีครับ (ส่วนตัวผมว่าสวยกว่า Avanza ซะอีก)
- อัตราเร่งดีกว่า (ดูจาก รีวิวพี่ J!MMY)
- กินน้ำมันพอๆกัน
- ราคาถูกกว่าเยอะ เก็บไว้เติมน้ำมันได้อีกนาน
- ผมชอบการพับเบาะแบบ Ertiga มากกว่า Freed ครับ  ได้พื้นที่ใช้สอย และอเนกประสงค์กว่า
ผมไหว้ละนะ avanza ดูยังไงให้สวย หน้าตาเหมือนปลาตะเพียนแยกเขี้ยว ตายๆๆๆ ใน segment เดียวกันผมว่า avanza หน้าตาอัปลักษณ์ที่สุดละ

ถ้าฟรีดจัดโปรอยู่นะครับๆ ตัวล่างลดไปๆมาๆจะห่างกับ ertiga ตัวท็อปไม่กี่หมื่นเอง แต่ถ้าชอบเออเป็นทุนเดิมอยู่แล้วสอยเออเลยครับ สวยน่าเอาไปซิ่งมาก
H.