ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติส อยากหนึบเหมือนแคมรี่ ได้ไหม  (อ่าน 16508 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
พอเป็นไปได้ไหมครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
Re: อัลติส อยากหนึบเหมือนแคมรี่ ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:01:56 »
TEIN ตัวท๊อป (ที่ไม่ใช่ปรับไฟฟ้า)
ข้างบ้านไปใส่มา

แคมรีแตนๆก้อสู้ไม่ได้ครับ เทพจริงๆ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: อัลติส อยากหนึบเหมือนแคมรี่ ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 07:42:29 »
ถ้าเป็นแคมรุ่นเก่อน ผมไม่เห็นว่ามันจะเกาะอะไรมากมาย ทั้งย้วยทั้งดัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 08:42:08 »
เกาะกว่ามากๆ ก็ทำได้ครับ
คุณมีงบเท่าไหร่หล่ะครับที่่จะทำให้มันเกาะขึ้น

- งบไม่มาก หลักพัน ถึงหมื่นต้นๆ
อย่าทำเลยครับ เก็บตังไว้เปลี่ยนยาง สะสมเงินไปก่อน
ถ้าถึงเวลาเปลี่ยน หายางดีๆมาใส่ก่อน อันดับแรก

- งบ 2 หมื่น
คงจบที่โช๊คอัพแต่งง่ายๆ เช่น โช๊คอัพสิ้นคิดอย่าง KYB New SR
หรือ มอนโรลทั้งหลาย (ตัว Reflex ผมก็ชอบนะ) อาจจะทำได้แค่ใกล้เคียงแคมรี่เดิมๆ

- งบ 3-4 หมื่น
ไปคบชุดสตรัทเลยครับ H-Drive Silver หรือ BC Sport
แคมรี่เดิมๆมาทิ้งโค้งกับอัลติสใส่ชุดสตรัทพวกนี้ มีหนาว

- งบเยอะหน่อย จัดให้ครบ ยาง ช่วงล่าง และล้อเบาๆ

จะใส่ค้ำตัวถังก็ได้ ช่วยได้ แต่ไม่ตรงจุด เน้นโช๊ค+สปริง+ยาง ก่อน
อย่าลืม ผ้าเบรคดีๆซักชุด

ลองคิดว่า ถ้าแคมรี่แต่งบ้าง??
อัลติสแต่ง VS แคมรี่แต่ง อาจจะสูสีครับ
แคมรี่ได้เปรียบทางตรง รถหนัก ใส่ล้อโตกว่า ยางกว้างกว่าได้
แต่อัลติสได้เปรียบทางโค้ง เบากว่า คล่องตัวกว่า

ปล. ล้อโต ล้อใหญ่เกินไป ไม่ได้ช่วยให้รถเกาะุถนนนะครับ
ล้อที่ดี ต้องเบา ทน เพื่อให้ช่วงล่างขยับตัวได้เร็ว ผมแนะนำว่าอัลติส ควรใช้ล้อ 16-17 นิ้วก็พอ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:18:36 »
ตอนในฐานะคนเยใช้ Camry ตัวก่อนเปลี่ยนโฉม
ผมว่ามันไม่ได้หนึบอะไรเลยนะครับ Altis ให้ฟิวดีกว่าอีก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:19:06 »
ทำได้สบายบรื่ออออ เคยขับ Vios one make race มันยังทำได้เกาะกว่าอีกมาก

Altis จะเกาะมาก ก็เปลี่ยนโช๊คและสปริงก่อน ตามด้วย ล้อ 17 ยาง225 ถ้ารู้สึกอยากเกาะโค้งมากกว่านี้ ใส่ยาง 235-245 ตามด้วยขยายตัวถัง ขยายฐานล้อ เกาะเกินกว่าแรงม้าของเครื่องยนต์
แต่...ถ้าใช้งานทั่วไปก็ สปริงโช๊คใหม่ ยาง225 ก็เพียงพอมากแล้ว ไม่ต้องเอาไปเทียบกับ Camry ก็ได้  ;D

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:37:36 »
แคมรี่ถ้าบอกหนึบนี่คง 2012 ตัวล่าสุดใช่ไหม

รุ่นก่อนหน้านี้มันย้วยมากเลยครับ รถนั่งจริงๆ

ผมใช้ ACV30 เคยใส่ BC Sport เพิ่งถอดไป บอกเลยว่าถ้าเน้นเกาะเนี่ย ใส่สตัทเทพสุดแล้วครับ บวกยางสปอร์ตสักชุด เห็นผลแน่นอนทีเดียวจบ

แต่แข็งมากนะครับ

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:20:29 »
ทำให้หนึบกว่าได้อยู่แล้วครับ แต่จะนิ่มนวลด้วยนี้ ถ้าจะยากล่ะครับ
ได้อย่างเสียงอย่างครับ เคยใช้พวกสตรัทปรับอ่อนแข็งได้ ใช้ได้ไม่นานต้องถอดทิ้ง
เพราะมันแข็งเกินไป ขับปกติไม่สบายเลย แต่ถ้าเอาไปมุดไปสาดโค้งนี้ดีมาก

ออฟไลน์ Ae3s-gte

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 10:55:19 »
จากประสพการณ์ครับ เพราะตอนนี้ใช้ altis 1.8 ปี 2009 ครับ
เรื่องทำให้หนึบกว่า ถ้าทำช่วงล่าง และยางดี ก็หนึบกว่า
camry acv 40 แต่ตัวใหม่ยังไม่เคยลองขับ
step ที่ผมทำคือ โช๊ค Tein SS ค้ำโช๊คหน้า summit
ใส่ Rigid Collar หน้าหลัง
ล้อ CE28N 17x8 ยาง Dunlop DZ101 225/45/17
ทำ step นี้ดีกว่าช่วงล่างเดิมๆ มากไม่มีร่อนครับ
แต่ปัจจุบันเอารถให้ ผบ. ไปใช้เธอบ่นว่ากระด้าง
ไปขับแล้วเกร็ง เลยถอด tein ออกแล้วใส่ KYB SR
Special +H&R ขดแดง (เอาชุด Tein ไปแลกกับเพื่อนมา)
นุ่มกว่า Tein แต่เข้าโค้งไม่ดีเท่า แต่ก็ยังดีกว่าของเดิม
และอาจจะดีกว่า camry นิดๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 11:32:57 »

ปล. ล้อโต ล้อใหญ่เกินไป ไม่ได้ช่วยให้รถเกาะุถนนนะครับ
ล้อที่ดี ต้องเบา ทน เพื่อให้ช่วงล่างขยับตัวได้เร็ว ผมแนะนำว่าอัลติส ควรใช้ล้อ 16-17 นิ้วก็พอ

เป๊ะครับอันนี้ ล้อใหญ่ได้สวยแต่ต้องแลกด้วยสมรรถนะ

ต้องเลือกครับ หล่อแต่เสียว กับ ไม่เสียวแต่ไม่หล่อ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:16:01 »
Altis minor change ความรู้สึกหนึบกว่า Camry ตัวเก่าแน่นอนครับ

Camry ตัวใหม่ไม่ทราบครับ ไม่เคยขับ    ส่วน Altis ขับทั้งก่อนและหลัง Minor ครับ  Minor แล้วดีขึ้นชัดเจนมากครับ